เมื่อต้องเข้าเมืองผมก็จะเลือกใช้ “รถไฟฟ้า” เป็นทางเลือกแรก โดยเฉพาะจุดหมายปลายทางของผมคือ “ซอยสุขุมวิท 13”
ยังคงอยู่กันในย่านเตาปูน เก็บไม่หมดผมจะไม่ไปไหนทั้งนั้น 5555 รอบนี้ขอเชิญพบกับบบบ… “The Tree Interchange”~~ (Interchange อีกแล้วววว)
อีกหนึ่งคอนโดย่านเตาปูนที่จะพาไปดูคราวนี้ มีชื่อว่า “The STAGE Taopoon Interchange” ซึ่งเป็นโครงการแรกภายใต้แบรนด์ “เดอะสเตจ” อีกด้วย... ถือว่าเข้าใจเลือกทำเลในการต้อนรับน้องใหม่
ต้องยอมรับว่าในช่วงนี้คงไม่มีคอนโดตัวไหนจะน่าสนใจเท่ากับ “รอบๆ อารีย์” ตัวนี้ของ “พี่นบ” อีกแล้ว
คอนโดที่ใกล้รถไฟฟ้าสายสีม่วง สถานีเตาปูน คงหนีไม่พ้น... ชีวาทัย Interchange
เวลาผ่านไปใครจะเชื่อว่าย่าน “เตาปูน” จะกลายเป็นพื้นที่ร้อนแรงได้อย่างรวดเร็ว...
วันนี้พี่หมีพามาเที่ยวกันอีกแล้ว วันนี้ตะลุยกันเข้ามาใจกลางเมืองกันเลยทีเดียว เพราะได้ข่าวว่ามีคอนโดเด็ด หรูหราระดับ Super Luxury ที่พ่วงด้วยวิวสวนลุมอีกต่างหาก
มีโอกาสได้กลับมาแวะเวียนแถวลาซาลอีกครั้ง
มันคืออณาจักรที่งดงาม แฝงตัวอยู่ในสุขุมวิทฝั่งคู่ ออกแบบดูแพง(กว่าราคาขาย) ส่วนกลางอลังการเวอร์+++
ในที่สุดก็ได้มีโอกาสเข้าไปเยือนซะที "Porto Go" ตรงถ.สายเอเชีย บางปะอิน
ย้อนกลับไปเมื่อปลายปี 2558 “ตลาดบางจาก” ที่ตั้งอยู่ปากซอย “สุขุมวิท 93” ร้านค้าเริ่มทยอยปิดตัวไปหลายเจ้า ท่ามกลางข่าวลือที่ว่ามีดีเวลลอปเปอร์บางเจ้าซื้อไปสร้างคอนโดซะแล้ว
หลังจากเมื่อปลายปีที่แล้ว ผมได้เคยพาไปดูทำเลของโครงการ "Ideo สาทร-วงเวียนใหญ่"
ใครเคยขึ้น BTS สายสีเขียวเข้ม บางหว้า-สนามกีฬา เพื่อเข้าเมืองไปทำงานตอนเช้าบ้างเอ่ย
IDEO MOBI RAMA 4 (ไอดิโอ โมบิ พระรามสี่) เป็นโครงการใหม่จาก “ค่ายอนันดา” แน่นอนว่าจุดดึงดูดของโครงการก็หนีไม่พ้น “0 เมตร จากรถไฟฟ้า”
ผมมีคิวโอนคอนโดถึง 2 โครงการเชียว ตอนแรกก็ลังเลอยู่ว่าจะ “ขายก่อนโอน” ดีไหม? แต่ “อยากเก็บเธอไว้ทั้งสองคน” อิอิ
“ได้วิวแม่น้ำ สวยขนาดนี้เลยรึนี่?!“ เป็นความรู้สึกของผมตอนที่ขึ้นไปชั้น 38 วิวสวยแบบไม่มีอะไรมาบดบังเลย มีมุมที่เห็นสวนเบญจกิติด้วย
สำหรับผมแล้ว BTS สถานี "ห้าแยกลาดพร้าว" เป็น สถานี Interchange กับ MRT ที่ผมชอบที่สุด และมักจะเป็นทำเลที่ผมแนะนำ ให้คนมาอยู่อาศัยมากที่สุดอันดับต้นๆเลย
มีความท้าทายเล็กๆ กับการเปลี่ยนอดีต ’สถานทูตออสเตรเลีย‘ ให้กลายมาเป็น ‘Luxury Condo’ และ ’Mixed-Use’ ระดับ ’iconic’ ริม ’ถนนสาทร‘
'เกือบหลับ แต่กลับมาได้' จะมีโครงการไหนกันเชียวที่จะเหมาะกับคำนี้ ถ้าไม่ใช่ 'Hyde Riverbay Charoennakorn' (ไฮด์ ริเวอร์เบย์ เจริญนคร)
โครงการใหม่ของ Major ที่แน่มาก แกร่งมาก เพราะไม่หวั่นไหวกับการต้องถูกขนาบข้างโดย Sansiri แบบรั้วชนรั้วเลย!
'dcondo calm Ramkhamhaeng 40' (ดีคอนโด คาล์ม รามคําแหง 40) ก็เป็นอีกโครงการที่ผมบอกเลยว่า คุณจะลืมภาพจำของแบรนด์ดีคอนโดแบบเดิมๆ ไปแทบหมดสิ้น เพราะโครงการนี้ เค้าอยู่ใกล้รถไฟฟ้าถึง 2 สาย ทั้งสายสีส้มและสายสีเหลือง!!!
ไหนใครกำลังจะรีไฟแนนซ์กันบ้าง ใครกำลังผ่อนบ้านอยู่เพลิน ๆ นี่ห้ามลืมเด็ดเลยนะ เพราะหนี้บ้านพอพ้น 3 ปีแรก ดอกเบี้ยจะพุ่งขึ้นแบบก้าวกระโดดเลย
ขออวดว่าผมได้รีวิวหนังสือเล่มนี้ก่อนหนหน้านี้แล้วด้วยนะ อิอิ แต่ที่จริงผมไม่ได้ตั้งใจรีวิวหรอก แต่เป็นคนอ่านหนังสือแล้วชอบ ‘Short Note’ ประโยคดีๆ คมๆ เก็บไว้ แต่ปรากฏว่ามันโดนบาดเยอะมาก จนสามารถเอามาลงในเพจได้เลย
ช่วงนี้ผมชอบเข้าไปดูงานออกแบบของ Foster + Partners บ่อยสุดๆ คือรู้สึกได้เลยว่าเราอินกับสไตล์การออกแบบของเค้ามากๆ ซึ่งถ้าใครไม่รู้ว่าเค้าคือใคร Foster + Partners คือบริษัทที่ออกแบบ Apple Store ตรงเซ็นทรัลเวิลด์ นั่นแหละครับ น่าจะพออ๋อกันขึ้นมาบ้างเนอะ
ยุคนี้ใครเค้าเที่ยวต่างประเทศกัน คนรวยเค้าเที่ยวนอกโลกครับ!
Apple Store นี่ไม่ว่าจะไปเปิดสาขาที่ไหน ก็สามารถกลายเป็นแลนด์มาร์คของที่นั้นๆ ได้ตลอด ล่าสุดเค้าเพิ่งเปิดสาขาใหม่ที่ประเทศมาเลเซีย ไปหมาดๆ เมื่อวันที่ 22 มิถุนายน ที่ผ่านมานี่เอง ซึ่งนี่เป็นสาขาแรกของมาเลเซีย
เดือน 7 กำลังจะผ่านพ้นอีกแล้วนะครับ ตอนนี้อากาศกำลังชุ่มฉ่ำแบบสุด ๆ ไปเลย ซึ่งหลายเดือนที่ผ่านมามีสัญญาณว่าดอกเบี้ยแบบคงที่เริ่มกลับมาแล้วนะ