จะมีอะไรสุขใจไปกว่าการได้อยู่บ้านที่ใกล้ร้านอาหารร้านโปรด และอยู่ใกล้ห้างใหญ่อย่างเซนทรัลอีกนะ ที่สำคัญรถไม่ติดเพราะโครงการนี้อยู่ที่ #นครปฐม
ในเมื่อความต้องการของแต่ละครอบครัวไม่เหมือนกัน ก็มีแบบบ้านให้เลือก 5 แบบไปเลย!!!
จุดอ่อนของโครงการการนี้ก็คือ "รถติดมาก" มากถึงมากที่สุด!!!
ปีที่แล้ว สัมมากร ทำโฆษณาเกี่ยวกับคนเข้าใจผิดเป็น สรรพากร เป็นไวรัลโด่งดังทั่วประเทศจนได้รับรางวัลเพียบ
ถ้าคุณกำลังมองหาที่อยู่ในโซนมหาชัย "The Plant ถ.เศรษฐกิจ-มหาชัย" เป็นอีกหนึ่งตัวเลือกลำดับต้น ๆ ที่ผมอยากแนะนำ
ปัญหาหลักของคนที่อยู่ในเมืองก็หนีไม่พ้น "พื้นที่ไม่พอใช้" กันใช่มั้ยครับ
ผมละชอบจริง ๆ เวลาเจอบ้านที่ออกแบบมาให้เหมาะกับประเทศไทย มองแล้วรู้สึกว่าอยู่ไปยาว ๆ แล้วน่าจะมีปัญหาตามมาน้อยที่สุด
HATTON-RESIDENCE SIRI SOTHORN (แฮตตัน เรสซิเดนซ์ สิริโสธร) นี่คือโครงการบ้านที่ถือได้ว่าเป็นที่สุดของจังหวัดฉะเฉิงเทราเลยทีเดียว เพราะโครงการนี้เค้าเคลมว่าเป็นโครงการที่ Luxury ที่สุด และ แพงที่สุดในจังหวัดฉะเฉิงเทรา ณ ตอนนี้แล้ว
ที่แรกเลยป่ะเนี่ย... ทาวน์โฮมที่ทำห้องแบบสองชั้นเหมือนได้อยู่คอนโดแบบ Duplex !!!
ผมคิดว่าหลายคน คุ้นเคยกับ "บ้านอิสระ บางนา" กันมานานแล้วล่ะ
"THE ONE SIGNATURE BANGNA - RAMA 9" (เดอะวัน ซิกเนเจอร์ บางนา-พระราม 9) บอกเลยว่าเป็นอีกโครงการที่ใช้ว่า 'หรูหราแต่คุ้มค่า' ได้เลยนะ
ทั้งโครงการมีจำนวนยูนิตทั้งหมด 241 ยูนิต บนพื้นที่ 26 ไร่ ตัวบ้านเป็นทาวน์โฮมสูง 3 ชั้น ขนาด 152 ตร.ม. แบบเดียว ไซส์เดียว
ไม่ได้มาโซนศาลายาซะนาน เพิ่งเห็นว่ามีโครงการบ้านขึ้นกันให้เพียบเลย
หลายครั้งที่ผมไปดูบ้านแล้วกลับคิดว่ามัน "ไม่ใช่"
ผมอยากมาดูโครงการ "Setthasiri กรุงเทพ - ปทุมธานี 2" ตั้งแต่ตอนที่เห็นโปร "ให้" ที่ "พี่สิบหมื่น" ปล่อยมาตั้งแต่เปิดปี 67 มาใหม่ๆ แล้วครับ
“ได้วิวแม่น้ำ สวยขนาดนี้เลยรึนี่?!“ เป็นความรู้สึกของผมตอนที่ขึ้นไปชั้น 38 วิวสวยแบบไม่มีอะไรมาบดบังเลย มีมุมที่เห็นสวนเบญจกิติด้วย
สำหรับผมแล้ว BTS สถานี "ห้าแยกลาดพร้าว" เป็น สถานี Interchange กับ MRT ที่ผมชอบที่สุด และมักจะเป็นทำเลที่ผมแนะนำ ให้คนมาอยู่อาศัยมากที่สุดอันดับต้นๆเลย
มีความท้าทายเล็กๆ กับการเปลี่ยนอดีต ’สถานทูตออสเตรเลีย‘ ให้กลายมาเป็น ‘Luxury Condo’ และ ’Mixed-Use’ ระดับ ’iconic’ ริม ’ถนนสาทร‘
'เกือบหลับ แต่กลับมาได้' จะมีโครงการไหนกันเชียวที่จะเหมาะกับคำนี้ ถ้าไม่ใช่ 'Hyde Riverbay Charoennakorn' (ไฮด์ ริเวอร์เบย์ เจริญนคร)
โครงการใหม่ของ Major ที่แน่มาก แกร่งมาก เพราะไม่หวั่นไหวกับการต้องถูกขนาบข้างโดย Sansiri แบบรั้วชนรั้วเลย!
'dcondo calm Ramkhamhaeng 40' (ดีคอนโด คาล์ม รามคําแหง 40) ก็เป็นอีกโครงการที่ผมบอกเลยว่า คุณจะลืมภาพจำของแบรนด์ดีคอนโดแบบเดิมๆ ไปแทบหมดสิ้น เพราะโครงการนี้ เค้าอยู่ใกล้รถไฟฟ้าถึง 2 สาย ทั้งสายสีส้มและสายสีเหลือง!!!
ไหนใครกำลังจะรีไฟแนนซ์กันบ้าง ใครกำลังผ่อนบ้านอยู่เพลิน ๆ นี่ห้ามลืมเด็ดเลยนะ เพราะหนี้บ้านพอพ้น 3 ปีแรก ดอกเบี้ยจะพุ่งขึ้นแบบก้าวกระโดดเลย
ขออวดว่าผมได้รีวิวหนังสือเล่มนี้ก่อนหนหน้านี้แล้วด้วยนะ อิอิ แต่ที่จริงผมไม่ได้ตั้งใจรีวิวหรอก แต่เป็นคนอ่านหนังสือแล้วชอบ ‘Short Note’ ประโยคดีๆ คมๆ เก็บไว้ แต่ปรากฏว่ามันโดนบาดเยอะมาก จนสามารถเอามาลงในเพจได้เลย
ช่วงนี้ผมชอบเข้าไปดูงานออกแบบของ Foster + Partners บ่อยสุดๆ คือรู้สึกได้เลยว่าเราอินกับสไตล์การออกแบบของเค้ามากๆ ซึ่งถ้าใครไม่รู้ว่าเค้าคือใคร Foster + Partners คือบริษัทที่ออกแบบ Apple Store ตรงเซ็นทรัลเวิลด์ นั่นแหละครับ น่าจะพออ๋อกันขึ้นมาบ้างเนอะ
ยุคนี้ใครเค้าเที่ยวต่างประเทศกัน คนรวยเค้าเที่ยวนอกโลกครับ!
Apple Store นี่ไม่ว่าจะไปเปิดสาขาที่ไหน ก็สามารถกลายเป็นแลนด์มาร์คของที่นั้นๆ ได้ตลอด ล่าสุดเค้าเพิ่งเปิดสาขาใหม่ที่ประเทศมาเลเซีย ไปหมาดๆ เมื่อวันที่ 22 มิถุนายน ที่ผ่านมานี่เอง ซึ่งนี่เป็นสาขาแรกของมาเลเซีย
เดือน 7 กำลังจะผ่านพ้นอีกแล้วนะครับ ตอนนี้อากาศกำลังชุ่มฉ่ำแบบสุด ๆ ไปเลย ซึ่งหลายเดือนที่ผ่านมามีสัญญาณว่าดอกเบี้ยแบบคงที่เริ่มกลับมาแล้วนะ