ปกติ ด้วยรูปร่างสูงใหญ่ ผมเลยมักให้คุณภรรยา เป็นคนเข้าไปพร้อมกับเจ้าอสูรน้อย พอครั้งนี้ได้เข้าไปด้วย มันสนุกแบบนี้นี่เอง
ผมว่ารุ่นๆ เรานี่ ไม่น่าจะไม่มีใครไม่รู้จัก "คิทาโร่" ล่ะมั้งนะ ในฐานะที่สมัยเด็กดูคิทาโร่มานาน มันก็จะแอบๆ เนิร์ดเรื่อง "โยไค" อยู่บ้างนิดหนึ่ง
รู้มานานแล้วล่ะ ว่าที่ "สามย่านมิตรทาวน์" มันมีสิ่งที่เรียกว่า "Korean Food Hall" อยู่ แต่เพิ่งได้แวะมาครั้งแรก!
ใครคนไหนที่ชอบหรือสนใจเรื่องราวของประวัติศาสตร์ศิลป์เป็นทุนเดิม ผมคิดว่าไม่ควรพลาดนิทรรศการนี้อย่างแรง
เขาว่าคนไทยไม่รักการอ่าน ไม่จริงหรอกครับ เห็นได้ชัดว่าคนไทยรักการอ่าน แค่ราคาหนังสือมันไม่เหมาะให้คนไทยอยากจะ "รัก" เท่านั้นเอง
ในระยะเวลาไม่ถึง 2 ปีมานี้ ผมว่าเราหลายๆ คนคงได้ติดตามโปรเจกต์ใหม่ๆ จากประเทศ 'ซาอุดิอาระเบีย' ผ่านโปรเจกต์ NEOM ผ่านตากันมาเยอะเลยล่ะครับ ล่าสุดทางด้านของ MARRIOTT INTERNATIONAL เพิ่งทำการลงนามข้อตกลงกับ NEOM ส่ง The Ritz-Carlton Reserve (ริทซ์-คาร์ลตัน รีเสิร์ฟ) โดยโครงการนี้จะตั้งอยู่ใน TROJENA (โทรเยนา) ภูเขาแห่ง NEOM
เวลาไปเที่ยวปีนัง สถานที่ที่ไปก็ดูเหมือนจะคล้ายๆ กันไปเสียหมด ยิ่งใครที่เป็นวัยรุ่นฮิปๆ หน่อยอาจจะเบื่อได้ง่าย
เวลาไปเที่ยวต่างประเทศ นอกจากที่เที่ยวสำคัญๆ ตามแพลนแล้ว ที่มักจะนอกแพลนบ่อยๆ ก็เป็นคาเฟ่นี่แหละครับ
แอบไปเดิน "เซ็นทรัล นครปฐม" มาเมื่อวันก่อน เป็นห้างที่ประทับใจมากกก
งานนี้เป็นงานที่ผมบังเอิญมาเจอครับ เป็นงานที่รวมเอารถคลาสสิกสัญชาติอเมริกัน ที่เราหลายคนเคยเห็นแต่ภาพกันมาตั้งแต่เด็ก แต่ตอนนี้เค้าเอามาจอดให้เราได้เห็นแบบของจริงๆ ถึง 9 คัน ที่ River Park ชั้น G ศูนย์การค้า ICONSIAM นี่เอง
ไปโตเกียว แต่เบื่อที่จะเที่ยวในโตเกียว แล้วจะไปไหนดี?
สำหรับคนมีคู่วาเลนไทน์มันก็เป็นเทศกาลที่มีความสุขอยู่หรอก แต่สำหรับคนโสดแล้ว วาเลนไทน์มันเป็นเทศกาลที่แอบเหงาอยู่นะ!! สำหรับใครที่ยังโสดถ้าเทศกาลวาเลนไทน์ ยังไม่มีแพลนจะทำอะไรนอกจากนอนดูซีรีส์อยู่แล้ว วันนี้ผมจะขอชวนทุกคนไปมูขอพรฉบับความรักก็รุ่งการเงินการงานก็เริ่ด!! ที่วัดเทพมณฑลเฑียร เสาชิงช้า
หลังปีใหม่สากล ก็ถึงเวลาส่งไม้ต่อให้ปีใหม่จีนกันต่อครับ หลังจากหมดเดือนมกราที่แสนยาวนาน เข้ากุมภาก็เป็นช่วงเวลาของตรุษจีนกันแล้วสินะ!! วันนี้ผมเลยอยากพาทุกคน มาสำรวจเยาวราช สัปดาห์ก่อนเทศกาลตรุษจีน พร้อมแนะนำจุดเช็คอินสำหรับสายมูโดยเฉพาะ!! เพื่อความเป็นสิริมงคลรับปีมังกรทองกัน
ใกล้วาเลนไทน์มาทุกขณะ คนไม่โสดก็มองหาดอกไม้ให้หวานใจ ส่วนคนโสดใสๆ ก็หาดอกไม้ให้ตัวเอง
รู้เปล่า อุโมงค์สามย่านมี "สนาม (ผู้ใหญ่) เล่น" แล้วนะ
“ได้วิวแม่น้ำ สวยขนาดนี้เลยรึนี่?!“ เป็นความรู้สึกของผมตอนที่ขึ้นไปชั้น 38 วิวสวยแบบไม่มีอะไรมาบดบังเลย มีมุมที่เห็นสวนเบญจกิติด้วย
สำหรับผมแล้ว BTS สถานี "ห้าแยกลาดพร้าว" เป็น สถานี Interchange กับ MRT ที่ผมชอบที่สุด และมักจะเป็นทำเลที่ผมแนะนำ ให้คนมาอยู่อาศัยมากที่สุดอันดับต้นๆเลย
มีความท้าทายเล็กๆ กับการเปลี่ยนอดีต ’สถานทูตออสเตรเลีย‘ ให้กลายมาเป็น ‘Luxury Condo’ และ ’Mixed-Use’ ระดับ ’iconic’ ริม ’ถนนสาทร‘
'เกือบหลับ แต่กลับมาได้' จะมีโครงการไหนกันเชียวที่จะเหมาะกับคำนี้ ถ้าไม่ใช่ 'Hyde Riverbay Charoennakorn' (ไฮด์ ริเวอร์เบย์ เจริญนคร)
โครงการใหม่ของ Major ที่แน่มาก แกร่งมาก เพราะไม่หวั่นไหวกับการต้องถูกขนาบข้างโดย Sansiri แบบรั้วชนรั้วเลย!
'dcondo calm Ramkhamhaeng 40' (ดีคอนโด คาล์ม รามคําแหง 40) ก็เป็นอีกโครงการที่ผมบอกเลยว่า คุณจะลืมภาพจำของแบรนด์ดีคอนโดแบบเดิมๆ ไปแทบหมดสิ้น เพราะโครงการนี้ เค้าอยู่ใกล้รถไฟฟ้าถึง 2 สาย ทั้งสายสีส้มและสายสีเหลือง!!!
ไหนใครกำลังจะรีไฟแนนซ์กันบ้าง ใครกำลังผ่อนบ้านอยู่เพลิน ๆ นี่ห้ามลืมเด็ดเลยนะ เพราะหนี้บ้านพอพ้น 3 ปีแรก ดอกเบี้ยจะพุ่งขึ้นแบบก้าวกระโดดเลย
ขออวดว่าผมได้รีวิวหนังสือเล่มนี้ก่อนหนหน้านี้แล้วด้วยนะ อิอิ แต่ที่จริงผมไม่ได้ตั้งใจรีวิวหรอก แต่เป็นคนอ่านหนังสือแล้วชอบ ‘Short Note’ ประโยคดีๆ คมๆ เก็บไว้ แต่ปรากฏว่ามันโดนบาดเยอะมาก จนสามารถเอามาลงในเพจได้เลย
ช่วงนี้ผมชอบเข้าไปดูงานออกแบบของ Foster + Partners บ่อยสุดๆ คือรู้สึกได้เลยว่าเราอินกับสไตล์การออกแบบของเค้ามากๆ ซึ่งถ้าใครไม่รู้ว่าเค้าคือใคร Foster + Partners คือบริษัทที่ออกแบบ Apple Store ตรงเซ็นทรัลเวิลด์ นั่นแหละครับ น่าจะพออ๋อกันขึ้นมาบ้างเนอะ
ยุคนี้ใครเค้าเที่ยวต่างประเทศกัน คนรวยเค้าเที่ยวนอกโลกครับ!
Apple Store นี่ไม่ว่าจะไปเปิดสาขาที่ไหน ก็สามารถกลายเป็นแลนด์มาร์คของที่นั้นๆ ได้ตลอด ล่าสุดเค้าเพิ่งเปิดสาขาใหม่ที่ประเทศมาเลเซีย ไปหมาดๆ เมื่อวันที่ 22 มิถุนายน ที่ผ่านมานี่เอง ซึ่งนี่เป็นสาขาแรกของมาเลเซีย
เดือน 7 กำลังจะผ่านพ้นอีกแล้วนะครับ ตอนนี้อากาศกำลังชุ่มฉ่ำแบบสุด ๆ ไปเลย ซึ่งหลายเดือนที่ผ่านมามีสัญญาณว่าดอกเบี้ยแบบคงที่เริ่มกลับมาแล้วนะ