อันที่จริงผมขอออกตัวก่อนว่าไม่ค่อยถนัดทำเลฝั่งธนฯเท่าไหร่นัก อาจจะเคยเขียนถึงอยู่บ้างแต่ก็ไม่ถนัดเท่าทำเลอื่นๆ
สำหรับท่านที่คุ้นเคยกับคอนโดของ LPN ก็คงจะนึกถึงคอนโดราคาไม่สูง ทำเลกลางๆ ไม่ถึงกับดีมาก หน้าตาเหมือนๆ กัน จำนวนยูนิตเยอะๆ อยู่ตามโซนนอกๆ เมือง
ผมเคยเขียนไว้เมื่อนานมาแล้วว่า ในช่วง 2 ปีหลังมานี้ คอนโดที่ผมเสียดายมากที่สุด ก็คือ 333 Riverside
ท่ามหาราช เป็นมอลล์ริมน้ำ ที่เปิดไล่เลี่ยกับ "ยอดพิมาน ริเวอร์วอล์ค" ที่ผมได้รีวิวเอาไว้เมื่อปีที่แล้วนะครับ
Life asoke เป็นอีกหนึ่งโครงการที่ทาง AP จับมือกันทำกับ Mitsubishi Estate Group ( developer เจ้าต้นๆของญี่ปุ่น) โดยมีมูลค่าโครงการถึง 6000 กว่าล้านบาท
J-Park ศรีราชา เป็น Mall ที่เปิดให้บริการมาตั้งแต่ช่วงกลางๆปี 2013 นับมาถึงตอนนี้ก็ 2 ปีกว่าละ
รู้จักซอยรัชดาภิเษก 3 หรือไม่ครับ? ก็ซอยสถานฑูตจีนนั่นแหละครับ ซอยนี้คึกคักมากๆ ของกินเพียบ มีอพาร์เทเมนท์หลายโครงการเลย ที่สำคัญคือมีคนต่างชาติอยู่อาศัยเพียบ โดยเฉพาะคนจีน (ก็แน่ล่ะ) ด้านหลังซอยสามารถตัดไปออกถนนดินแดงหรือถนนประชาสงเคราะห์ได้ด้วย
The Crest 34 ของ SC Asset เป็นตัวที่ไกล BTS ทองหล่อ มากที่สุด เมื่อเทียบกับ 2 ตัวก่อนหน้านี้ แต่สำหรับผมแล้ว 200 เมตร ก็ไม่ไกลเกินไปนะครับ ผมยังถือว่าเป็นคอนโดที่ทำเลดีมากอยู่ดี
เดี๋ยวนี้เทรนด์ “Community Mall” เล็กๆ กำลังมาแรงนะครับ โดยเฉพาะในบริเวณปั๊มน้ำมันก็แข็งขันกันดุเดือด
ครั้งแรกที่เห็นชื่อโครงการนี้ ผมไม่รู้ว่าจะอ่านชื่อว่าอย่างไรดี เพราะจริงๆ น่าจะอ่านว่า “คีนน์” นั่นแหละ (ซึ่งถูกต้องแล้ว) แต่พอดีเห็นโครงการอื่นๆ ของพี่แสน Pyne (พายน์), Wyne (วายน์) ก็เลยนึกว่าจะอ่านว่า “คายน์” 555
Ashton Asoke สามารถสร้างกระแสได้ตั้งแต่ก่อนเปิดตัวเป็นเดือน ด้วยทำเลระดับ “Outstanding” คืออยู่ใกล้จนเกือบติด MRT สุขุมวิท ติด Terminal21 และแน่นอนมันคือ Real “อโศก”
ในกรุงเทพฯ จะมีคอนโดสักกี่โครงการกัน ที่มีทางเชื่อม BTS ทะลุเข้าตัวโครงการเลย ในระยะแค่ไม่กี่เมตร!!!
จริงๆจะบอกว่าใหม่ก็ไม่เชิงนะ เพราะก็เปิดมาปีกว่าละ แต่เพิ่งมาเปิดแบบเป็นทางการเมื่อช่วงต้นปีนี้เอง
ขออิงอโศกอีกสักโครงการ คงจะเป็นโครงการสุดท้ายของรอบนี้ที่จะรีวิวแล้วครับ
กระแสรถไฟฟ้าสายสีม่วงยังมาเรื่อยๆ นะครับ ถึงแม้สถานีบางซื่อกับเตาปูนมันจะยังไม่เชื่อมกันก็เถอะ (พูดแล้วก็เซ็ง 555)
“ได้วิวแม่น้ำ สวยขนาดนี้เลยรึนี่?!“ เป็นความรู้สึกของผมตอนที่ขึ้นไปชั้น 38 วิวสวยแบบไม่มีอะไรมาบดบังเลย มีมุมที่เห็นสวนเบญจกิติด้วย
สำหรับผมแล้ว BTS สถานี "ห้าแยกลาดพร้าว" เป็น สถานี Interchange กับ MRT ที่ผมชอบที่สุด และมักจะเป็นทำเลที่ผมแนะนำ ให้คนมาอยู่อาศัยมากที่สุดอันดับต้นๆเลย
มีความท้าทายเล็กๆ กับการเปลี่ยนอดีต ’สถานทูตออสเตรเลีย‘ ให้กลายมาเป็น ‘Luxury Condo’ และ ’Mixed-Use’ ระดับ ’iconic’ ริม ’ถนนสาทร‘
'เกือบหลับ แต่กลับมาได้' จะมีโครงการไหนกันเชียวที่จะเหมาะกับคำนี้ ถ้าไม่ใช่ 'Hyde Riverbay Charoennakorn' (ไฮด์ ริเวอร์เบย์ เจริญนคร)
โครงการใหม่ของ Major ที่แน่มาก แกร่งมาก เพราะไม่หวั่นไหวกับการต้องถูกขนาบข้างโดย Sansiri แบบรั้วชนรั้วเลย!
'dcondo calm Ramkhamhaeng 40' (ดีคอนโด คาล์ม รามคําแหง 40) ก็เป็นอีกโครงการที่ผมบอกเลยว่า คุณจะลืมภาพจำของแบรนด์ดีคอนโดแบบเดิมๆ ไปแทบหมดสิ้น เพราะโครงการนี้ เค้าอยู่ใกล้รถไฟฟ้าถึง 2 สาย ทั้งสายสีส้มและสายสีเหลือง!!!
ไหนใครกำลังจะรีไฟแนนซ์กันบ้าง ใครกำลังผ่อนบ้านอยู่เพลิน ๆ นี่ห้ามลืมเด็ดเลยนะ เพราะหนี้บ้านพอพ้น 3 ปีแรก ดอกเบี้ยจะพุ่งขึ้นแบบก้าวกระโดดเลย
ขออวดว่าผมได้รีวิวหนังสือเล่มนี้ก่อนหนหน้านี้แล้วด้วยนะ อิอิ แต่ที่จริงผมไม่ได้ตั้งใจรีวิวหรอก แต่เป็นคนอ่านหนังสือแล้วชอบ ‘Short Note’ ประโยคดีๆ คมๆ เก็บไว้ แต่ปรากฏว่ามันโดนบาดเยอะมาก จนสามารถเอามาลงในเพจได้เลย
ช่วงนี้ผมชอบเข้าไปดูงานออกแบบของ Foster + Partners บ่อยสุดๆ คือรู้สึกได้เลยว่าเราอินกับสไตล์การออกแบบของเค้ามากๆ ซึ่งถ้าใครไม่รู้ว่าเค้าคือใคร Foster + Partners คือบริษัทที่ออกแบบ Apple Store ตรงเซ็นทรัลเวิลด์ นั่นแหละครับ น่าจะพออ๋อกันขึ้นมาบ้างเนอะ
ยุคนี้ใครเค้าเที่ยวต่างประเทศกัน คนรวยเค้าเที่ยวนอกโลกครับ!
Apple Store นี่ไม่ว่าจะไปเปิดสาขาที่ไหน ก็สามารถกลายเป็นแลนด์มาร์คของที่นั้นๆ ได้ตลอด ล่าสุดเค้าเพิ่งเปิดสาขาใหม่ที่ประเทศมาเลเซีย ไปหมาดๆ เมื่อวันที่ 22 มิถุนายน ที่ผ่านมานี่เอง ซึ่งนี่เป็นสาขาแรกของมาเลเซีย
เดือน 7 กำลังจะผ่านพ้นอีกแล้วนะครับ ตอนนี้อากาศกำลังชุ่มฉ่ำแบบสุด ๆ ไปเลย ซึ่งหลายเดือนที่ผ่านมามีสัญญาณว่าดอกเบี้ยแบบคงที่เริ่มกลับมาแล้วนะ