ผมเชื่อว่า คนจำนวนมาก ยังต้องการให้มี สระว่ายน้ำ ฟิตเนส และถ้ามีศักยภาพทางการเงินที่มากพอ "NOWW MEGA" ก็อาจไม่ใช่โครงการที่คุณมองหา
freehold ทำเลดีไม่ได้หาได้ง่ายๆ และพอ ‘สามย่าน’ มาเจอกับ ‘Whizdom’ ของดีเวลลอปเปอร์ที่ทำคอนโดได้ ‘craft’ ที่สุดในเมืองไทยเจ้าหนึ่ง
คอนโดหรู 222 ยูนิต สูง 222 เมตร ที่จอดรถ 170% เป็นส่วนหนึ่งของ ‘Mixed-Use’ ทั้ง 4
"Supalai Sense Srinakarin" เป็นโครงการที่ "โกวศุ" ส่งเข้าประกวด วางแผงลงชิงชัย ที่ต้องบอกว่า "มีดีอยู่อักโข ไม่แพ้ผู้ใดเลยหนา ออเจ้า"
ตึกจริง "THE ISSARA Sathorn" เปิดผ้าคลุมแล้วนะ จะบอกว่าเห็นวิวคุ้งแม่น้ำเจ้าพระยา-บางกะเจ้า ชัดมาก!
เมื่อหลายปีก่อน ผมมีโอกาสไปดูหลายคอนโดที่ญี่ปุ่น รู้สึกแปลกใจว่า คอนโด ที่นั่นไม่ค่อยมี “ส่วนกลาง” เท่าไร ไม่มีสระว่ายน้ำ ไม่มีฟิตเนส ทุกอย่างดูเรียบง่าย เน้นความสงบ ความเป็นธรรมชาติ
สูดลมหายใจให้ลึกๆ... นับ 1 2 3 ... แล้วมาใจสั่นไปพร้อมกัน ผมกำลังจะพาไปพบกับ 1 ในคอนโดที่มีวิวเป็นโค้งน้ำเจ้าพระยาที่สวยสุดๆ แถมมีค่าตัวเริ่มแค่ 1.99 ล้านบาทเท่านั้น!!
เป็นขวบปีที่หลาย Developer คลอดแบรนด์ใหม่ๆออกมา เพื่อความสดใหม่ และรองรับตลาดที่เปลี่ยนแปลงไป "EARN Condo by LPN" ก็เช่นกัน เป็นแบรนด์สดใหม่จากค่าย LPN ยุคสมัยใหม่
"หะ Sold Out แล้วเหรอ?! ยังไม่ทันได้ไปดูเลย" เป็นคำที่ผมเผลอหลุดจากปาก หลังทราบข่าว 555 ต้องบอกว่า ได้รับผลตอบรับดีเกินคาด.. ตามที่คาดไว้จริงๆ
“เราพัฒนาโครงการโดยไร้ข้อจำกัดใดๆ เพื่อให้ได้ที่อยู่อาศัยที่ดีที่สุด” จะมีสักกี่โครงการกันนะ ที่กล้าพูดได้แบบนี้ และลงมือทำจริงๆ
เป็นอีกครา ที่ได้มาเยือน Sales Gallery ของ "AssetWise" แล้วต้องรู้สึกเศร้า ที่ตัวเราดันเกิดมาเร็ว ฮิฮิ บ่นทุกครั้งที่ไป "ทำไมสมัยเรา ไม่มีคอนโดดีๆแบบนี้รอบรั้วม. บ้างหนอ"
The Most รัตนาธิเบศร์ ทำเล ‘สายสีม่วง นนทบุรี’ อาจจะไม่โดดเด่นเรื่อง การลงทุน แต่มีข้อดีเรื่อง ‘การอยู่อาศัยจริง’ เพราะอะไร? นี่คือทำเลที่คอนโดราคายังย่อมเยาอยู่
‘จังหวะตกหลุมรัก เป็นอย่างนี้ เสี้ยววินาทีที่ได้พบเธอ’ คอนโดที่ติดอาณาเขต ‘เกษตรศาสตร์’ และอยู่ตรงข้าม ‘ศรีปทุม’ ‘Modiz Vault เกษตร-ศรีปทุม’ จาก Assetwise ดีเวลลอปเปอร์ที่ถนัดคอนโดใกล้มหาลัยมากที่สุดเจ้าหนึ่งในประเทศ เพราะไม่ใช่แค่สร้างใกล้ แต่สร้างแล้วตอบโจทย์การใช้ชีวิตของนักศึกษาและบุคลากรได้เป็นอย่างดีด้วย
"LPN" ถิอเป็นแบรนด์ที่ครองใจคนไทยในระดับต้นๆมาช้านานนะ ผลิตโครงการดีๆราคาคุ้มค่าออกมาอย่างต่อเนื่อง แต่ในช่วง 2-3 ปีที่ผ่านมา ด้วยเหตุการณ์ไม่ปกติที่เราๆก็รู้กันดี
“จริงๆ เราไม่อยากโม้นะครับ แต่ทำเลบางใหญ่เราคือ ผู้บุกเบิกตัวจริง” “ใหญ่แค่ไหน คิดดู รถไฟฟ้าสายสีม่วงยังต้องมาเดินให้เรา” “แล้วพอเราขายคอนโด Central ก็มาเปิดตาม IKEA ก็ตามมาอีก” “ไม่อยากโม้อีก แต่คอนโด 4,000 ยูนิต ขายหมดเกลี้ยง 6,300 ล้านบาท”
“ได้วิวแม่น้ำ สวยขนาดนี้เลยรึนี่?!“ เป็นความรู้สึกของผมตอนที่ขึ้นไปชั้น 38 วิวสวยแบบไม่มีอะไรมาบดบังเลย มีมุมที่เห็นสวนเบญจกิติด้วย
สำหรับผมแล้ว BTS สถานี "ห้าแยกลาดพร้าว" เป็น สถานี Interchange กับ MRT ที่ผมชอบที่สุด และมักจะเป็นทำเลที่ผมแนะนำ ให้คนมาอยู่อาศัยมากที่สุดอันดับต้นๆเลย
มีความท้าทายเล็กๆ กับการเปลี่ยนอดีต ’สถานทูตออสเตรเลีย‘ ให้กลายมาเป็น ‘Luxury Condo’ และ ’Mixed-Use’ ระดับ ’iconic’ ริม ’ถนนสาทร‘
'เกือบหลับ แต่กลับมาได้' จะมีโครงการไหนกันเชียวที่จะเหมาะกับคำนี้ ถ้าไม่ใช่ 'Hyde Riverbay Charoennakorn' (ไฮด์ ริเวอร์เบย์ เจริญนคร)
โครงการใหม่ของ Major ที่แน่มาก แกร่งมาก เพราะไม่หวั่นไหวกับการต้องถูกขนาบข้างโดย Sansiri แบบรั้วชนรั้วเลย!
'dcondo calm Ramkhamhaeng 40' (ดีคอนโด คาล์ม รามคําแหง 40) ก็เป็นอีกโครงการที่ผมบอกเลยว่า คุณจะลืมภาพจำของแบรนด์ดีคอนโดแบบเดิมๆ ไปแทบหมดสิ้น เพราะโครงการนี้ เค้าอยู่ใกล้รถไฟฟ้าถึง 2 สาย ทั้งสายสีส้มและสายสีเหลือง!!!
ไหนใครกำลังจะรีไฟแนนซ์กันบ้าง ใครกำลังผ่อนบ้านอยู่เพลิน ๆ นี่ห้ามลืมเด็ดเลยนะ เพราะหนี้บ้านพอพ้น 3 ปีแรก ดอกเบี้ยจะพุ่งขึ้นแบบก้าวกระโดดเลย
ขออวดว่าผมได้รีวิวหนังสือเล่มนี้ก่อนหนหน้านี้แล้วด้วยนะ อิอิ แต่ที่จริงผมไม่ได้ตั้งใจรีวิวหรอก แต่เป็นคนอ่านหนังสือแล้วชอบ ‘Short Note’ ประโยคดีๆ คมๆ เก็บไว้ แต่ปรากฏว่ามันโดนบาดเยอะมาก จนสามารถเอามาลงในเพจได้เลย
ช่วงนี้ผมชอบเข้าไปดูงานออกแบบของ Foster + Partners บ่อยสุดๆ คือรู้สึกได้เลยว่าเราอินกับสไตล์การออกแบบของเค้ามากๆ ซึ่งถ้าใครไม่รู้ว่าเค้าคือใคร Foster + Partners คือบริษัทที่ออกแบบ Apple Store ตรงเซ็นทรัลเวิลด์ นั่นแหละครับ น่าจะพออ๋อกันขึ้นมาบ้างเนอะ
ยุคนี้ใครเค้าเที่ยวต่างประเทศกัน คนรวยเค้าเที่ยวนอกโลกครับ!
Apple Store นี่ไม่ว่าจะไปเปิดสาขาที่ไหน ก็สามารถกลายเป็นแลนด์มาร์คของที่นั้นๆ ได้ตลอด ล่าสุดเค้าเพิ่งเปิดสาขาใหม่ที่ประเทศมาเลเซีย ไปหมาดๆ เมื่อวันที่ 22 มิถุนายน ที่ผ่านมานี่เอง ซึ่งนี่เป็นสาขาแรกของมาเลเซีย
เดือน 7 กำลังจะผ่านพ้นอีกแล้วนะครับ ตอนนี้อากาศกำลังชุ่มฉ่ำแบบสุด ๆ ไปเลย ซึ่งหลายเดือนที่ผ่านมามีสัญญาณว่าดอกเบี้ยแบบคงที่เริ่มกลับมาแล้วนะ