ถึงเวลาปัดฝุ่นสักทีแฮะ กับคอนโดทำเลเยาวราชจาก MQDC
โครงการใหม่ (อีกล้าววว) อย่างโครงการ "Origin Place Phahol 59 Station" (ออริจิ้น เพลส พหลโยธิน 59 สเตชั่น) โครงการนี้เรียกได้ว่าเป็นโครงการใหม่แกะกล่องจากออริจิ้นเลยฮะ ตัวโครงการมีบอกรายละเอียดแบบคร่าวๆ มาแล้วว่าเค้าจะสร้างเป็นคอนโดแบบ Low-Rise สูง 8 ชั้น มาพร้อมความ Private ยูนิตน้อยเพียง 144 ยูนิต และยังมีส่วนกลางเป็นส่วนตัวรองรับทั้งผู้อยู่อาศัยและน้องๆ สัตว์เลี้ยง ครบครันทุกการใช้งาน
Mixed-use อีกตัวในย่านสุขุมวิทที่น่าจับตามองเป็นพิเศษ คืองานช้างของ MQDC อย่างโครงการ "CLOUD 11" นี่แหละครับ
“น่าอยู่จังแหะ” ความคิดในหัวของผมดังเป็นระยะ หลังที่ได้ได้เข้าไปชมห้องตัวอย่างของ "NA VARA PHAHOLYOTHIN 8” ลักซ์ชัวรี่คอนโดในซอยสายลมหรือพหลโยธินซอย 8 ตามชื่อโครงการนั่นเอง
วันนี้ผมอยากพาทุกคนไปรู้จักโครงการหนึ่งครับ ที่เรียกได้ว่าเค้าคลอดออกมาเพื่อตอบโจทย์คนอยากอยู่คอนโดทำเลที่เดินทางสะดวก มีร้านรวงและแหล่งไลฟ์สไตล์มากมาย แถมออกแบบมาในสไตล์ญี่ปุ่นด้วยนะ โครงการนี้มีชื่อว่า "PARK 168 On Nut 19" (พาร์ค 168 อ่อนนุช 19) เป็นโครงการคอนโดล่าสุดจาก แอล.พี.เอ็น. ดีเวลลอปเมนท์ หรือ พี่แอล นั่นเองครับ
มามุงในดง "Real อารีย์" อีกหนึ่งตัว ตัวนี้ไม่ใช่ใครที่ไหน พี่ใหญ่สิบหมื่นของเรานี่เอง!
ใครกำลังมองหาคอนโดใกล้ห้างสรรพสินค้าและโรงพยาบาลชนิดตั้งอยู่แค่หน้าปากซอย ลองแวะมาดู "Cerocco Bangna 36" กันได้ครับ
สารภาพว่าตัวผมเองไม่ค่อยได้ไปแถว "มีนบุรี" สักเท่าไหร่ คราวนี้มีโอกาสได้กลับไปแล้วรู้สึกเปิดโลกมาก มีนบุรีเปลี่ยนไปจากภาพจำของผมแล้ว มันดีขึ้นมาก ๆ
ขนาดจะหมดปีแล้ว ตระกูล Aspire จากเอพี ยังคงบุกตลาดคอนโดอย่างต่อเนื่องครับ!! เพราะล่าสุดพี่แอพเตรียมปล่อยคอนโดใหม่ล่าสุดอย่างโครงการ "แอสปาย อ่อนนุช สเตชั่น (Aspire Onnut Station)" ซึ่งต้องบอกเลยว่าโครงการนี้น่าสนใจมากๆ เอาจริงๆ ผมว่าคนที่ติดตามข่าวอสังหาฯ น่าจะทราบกันเป็นอย่างดีอยู่แล้วว่าอ่อนนุช เป็นหนึ่งในทำเลที่น่าจับตามองมาก เพราะเป็นจุดที่อยู่กึ่งกลางระหว่างกรุงเทพชั้นใน และ กรุงเทพชั้นนอก
สงสัยออริจิ้นจะติดใจฝั่งธนฯ ซะแล้วครับ เพราะหลังจากส่ง "ออริจิ้น ปลั๊ก แอนด์ เพลย์ สิรินธร สเตชั่น" มาลุยฝั่งธนฯ ไม่ทันไร ล่าสุดพี่แกบุกยึดอีกหนึ่งสถานีฝั่งธนฯ อย่างบางขุนนนท์ ด้วยการส่งคอนโดใหม่!! "ออริจิ้น เพลย์ บางขุนนนท์ ทริปเปิ้ล สเตชั่น" (Origin Play Bangkhunnon Triple Station) มาลุยต่อ!!
ช่วงสถานีรถไฟฟ้าสายสีลมแถวๆ สถานีโพธิ์นิมิตร วงเวียนใหญ่ วุฒากาศ ตลาดพลู บอกเลยว่าน่าสนใจไม่ใช่น้อยเลยครับ เพราะสามารถเดินทางเข้าสู่สาทร สีลม ได้อย่างสะดวกสบาย แต่ราคาดีกว่าเห็นๆ วันนี้ผมเลยมีขอยกโครงการ "Regent Home Wutthakat" (รีเจ้นท์ โฮม วุฒากาศ) โครงการทำเลดีใกล้ BTS วุฒากาศ เพียง 180 เมตร
ถ้าพูดถึงสถานีรถไฟฟ้าที่น่าจับตามองที่สุดหนึ่งสถานี "บางหว้า" อาจจะเป็นหนึ่งในสถานีที่หลายๆ คนนึกถึงกันไม่น้อย ล่าสุดพี่แอลเค้าเตรียมตัวส่งน้องใหม่ลุยบุกทำเลบางหว้า กับโครงการภายใต้แบรนด์ "Ville 168" กับโครงการ Ville 168 Bangwa (วิลล์ 168 บางหว้า) โดยโครงการนี้พี่แอลเค้าจะเปิดให้จองในวันที่ 16 ตุลาคม ที่จะถึงนี้แล้วนะ
"Navarang Asset" แขวนป้ายโครงการใหม่เล็กๆ ไว้ที่ถนนหลังสวน แต่ต่อให้เล็กแค่ไหนก็ไม่สามารถพลาดสายตาของผมคนนี้ไปได้หรอก หึ!
จากเดิมครับที่จะพัฒนาให้เป็นโครงการ "Whizdom Elememt Pinklao" ตอนนี้เปลี่ยนใหม่เป็นโครงการ "Whizdom Coex Pinklao" โดยความน่าสนใจของโครงการนี้ก็คือ เค้าเน้นพัฒนาที่อยู่อาศัยด้วยการสะท้อนการออกแบบ Smart New Generation Space เพิ่มพื้นที่เพื่อตอบโจทย์คนรุ่นใหม่ไม่ว่าจะเป็น Co-live, Co-work, Co-learn, Co-play มาพร้อมพื้นที่ COEX Space
"จรัญฯ 13" เป็นอีกหนึ่งสถานีที่น่าจับตามองมากๆ เพราะมีคอนโดหลายๆ เจ้าทยอยตบเท้าเข้าจับจองพื้นที่กันแล้วนะครับ บางโครงการก็สร้างเสร็จพร้อมเข้าอยู่แล้วด้วยนะ และอีกหนึ่งโครงการใหม่ที่น่าจับตามองมากๆ ในรัศมีของสถานีจรัญฯ 13 ได้แก่ "ลุมพินี วิลล์ จรัญ-ไฟฉาย" (Lumpini Ville Charan - Fai Chai) ซึ่งก็คือโครงการที่ผมจะพาไปล้วงลึกทำเลในวันนี้นี่แหละ
“ได้วิวแม่น้ำ สวยขนาดนี้เลยรึนี่?!“ เป็นความรู้สึกของผมตอนที่ขึ้นไปชั้น 38 วิวสวยแบบไม่มีอะไรมาบดบังเลย มีมุมที่เห็นสวนเบญจกิติด้วย
สำหรับผมแล้ว BTS สถานี "ห้าแยกลาดพร้าว" เป็น สถานี Interchange กับ MRT ที่ผมชอบที่สุด และมักจะเป็นทำเลที่ผมแนะนำ ให้คนมาอยู่อาศัยมากที่สุดอันดับต้นๆเลย
มีความท้าทายเล็กๆ กับการเปลี่ยนอดีต ’สถานทูตออสเตรเลีย‘ ให้กลายมาเป็น ‘Luxury Condo’ และ ’Mixed-Use’ ระดับ ’iconic’ ริม ’ถนนสาทร‘
'เกือบหลับ แต่กลับมาได้' จะมีโครงการไหนกันเชียวที่จะเหมาะกับคำนี้ ถ้าไม่ใช่ 'Hyde Riverbay Charoennakorn' (ไฮด์ ริเวอร์เบย์ เจริญนคร)
โครงการใหม่ของ Major ที่แน่มาก แกร่งมาก เพราะไม่หวั่นไหวกับการต้องถูกขนาบข้างโดย Sansiri แบบรั้วชนรั้วเลย!
'dcondo calm Ramkhamhaeng 40' (ดีคอนโด คาล์ม รามคําแหง 40) ก็เป็นอีกโครงการที่ผมบอกเลยว่า คุณจะลืมภาพจำของแบรนด์ดีคอนโดแบบเดิมๆ ไปแทบหมดสิ้น เพราะโครงการนี้ เค้าอยู่ใกล้รถไฟฟ้าถึง 2 สาย ทั้งสายสีส้มและสายสีเหลือง!!!
ไหนใครกำลังจะรีไฟแนนซ์กันบ้าง ใครกำลังผ่อนบ้านอยู่เพลิน ๆ นี่ห้ามลืมเด็ดเลยนะ เพราะหนี้บ้านพอพ้น 3 ปีแรก ดอกเบี้ยจะพุ่งขึ้นแบบก้าวกระโดดเลย
ขออวดว่าผมได้รีวิวหนังสือเล่มนี้ก่อนหนหน้านี้แล้วด้วยนะ อิอิ แต่ที่จริงผมไม่ได้ตั้งใจรีวิวหรอก แต่เป็นคนอ่านหนังสือแล้วชอบ ‘Short Note’ ประโยคดีๆ คมๆ เก็บไว้ แต่ปรากฏว่ามันโดนบาดเยอะมาก จนสามารถเอามาลงในเพจได้เลย
ช่วงนี้ผมชอบเข้าไปดูงานออกแบบของ Foster + Partners บ่อยสุดๆ คือรู้สึกได้เลยว่าเราอินกับสไตล์การออกแบบของเค้ามากๆ ซึ่งถ้าใครไม่รู้ว่าเค้าคือใคร Foster + Partners คือบริษัทที่ออกแบบ Apple Store ตรงเซ็นทรัลเวิลด์ นั่นแหละครับ น่าจะพออ๋อกันขึ้นมาบ้างเนอะ
ยุคนี้ใครเค้าเที่ยวต่างประเทศกัน คนรวยเค้าเที่ยวนอกโลกครับ!
Apple Store นี่ไม่ว่าจะไปเปิดสาขาที่ไหน ก็สามารถกลายเป็นแลนด์มาร์คของที่นั้นๆ ได้ตลอด ล่าสุดเค้าเพิ่งเปิดสาขาใหม่ที่ประเทศมาเลเซีย ไปหมาดๆ เมื่อวันที่ 22 มิถุนายน ที่ผ่านมานี่เอง ซึ่งนี่เป็นสาขาแรกของมาเลเซีย
เดือน 7 กำลังจะผ่านพ้นอีกแล้วนะครับ ตอนนี้อากาศกำลังชุ่มฉ่ำแบบสุด ๆ ไปเลย ซึ่งหลายเดือนที่ผ่านมามีสัญญาณว่าดอกเบี้ยแบบคงที่เริ่มกลับมาแล้วนะ