ว่าด้วย New Project ตระกูล AP ที่มีข่าวว่าจะแลนด์ดิ้งลงกลางห้าแยกลาดพร้าว (อีกแล้ว) วันนี้เลยถือโอกาสมาส่องกันซะหน่อย
หนึ่งในคอนโดเปิดใหม่ประจำเดือนพฤษภาคมที่ผ่านมาที่ผมไม่อยากพลาดเลยพามาแนะนำกันสักหน่อยก็ต้องคอนโดใหม่แกะกล่องจาก Divine Development อย่าง "Groove Glaze Ladprao 20" ตัวนี้เลยครับ
สำหรับในปีนี้คอนโดแบรนด์ Atmoz แพลนจะเปิดด้วยกันทั้งหมด 4 โครงการ และหนึ่งในโครงการที่น่าสนใจเพราะตั้งอยู่ในทำเลใหม่แถมดูเหมือนจะไร้คู่แข่งก็คือ "Atmoz Oasis Onnut" นี่แหละครับ
สายสีม่วงเป็นสายที่ตัดเข้าสู่นนทบุรี ซึ่งเอาจริงๆ ผมมองว่านนทบุรีก็แทบจะกลืนเป็นกรุงเทพไปแล้วแหละ ก่อนหน้าเราอาจจะไม่ค่อยเจอโครงการใหม่ๆ มากนักล่าสุดเพิ่งมีโครงการใหม่ที่จะไปเฉิดฉายทางฝั่งสายสีม่วงอีกโครงการครับ นั่นก็คือ "ออริจิ้น ปลั๊ก แอนด์ เพลย์ นนทบุรี สเตชั่น" (ORIGIN PLUG & PLAY NONTHABURI STATION)
“แจ้งวัฒนะ” เป็นอีกหนึ่งทำเลที่ผมชอบมานาน แม้จะไม่เคยมูฟตัวเองไปใช้ชีวิตแถวนั้น แต่ทุกครั้งที่ไปก็รู้สึกว่ามันอุดมสมบูรณ์จริง ๆ นะ
พอดีไปแถวๆ ทองหล่อ เห็นฝั่งที่ชิดกับ BTS กำลังเริ่มต้นก่อสร้างอะไรสักอย่าง พอดูดีๆ ก็เห็นป้ายที่ล้อมเอาไว้ เขียนไว้ว่า SCOPE คิดอยู่แวบหนึ่งก็ถึงบางอ้อ ที่แท้ก็ "SCOPE Thonglor" นี่เอง
มาแล้วจ้า คอนโดใหม่สุดเก๋ในทำเลฝั่งธนฯ แท้ ๆ จาก SC ASSET
"สาทร" เป็นย่านที่มีแหล่งงานมากที่สุดของกรุงเทพเลยก็ว่าได้ การมีที่อยู่อาศัยใกล้ที่ทำงาน เป็นสิ่งที่คนวัยทำงานอย่างเราๆ เนี้ยปรารถนาอยู่แล้วครับ เพราะสามารถประหยัดเวลาการเดินทางไป-กลับ ได้แบบไม่เปลืองแบทเตอรี่ชีวิต วันนี้ผมเลยขอเอาใจหนุ่มสามวัยทำงานกันหน่อยดีกว่า ด้วยการพามาเยี่ยมชมทำเลที่มีชื่อพ่วงท้ายมาว่าสาทรกันดีกว่า กับโครงการ "FLEXI สาทร-เจริญนคร" โครงการใหม่ของหญิงเสนั่นเอง
การมาของน้องน้ำเงิน ก็ทำให้การไปมาหาสู่ของคนทั้งสองฝั่งกรุงนั้นกระชับมิตรกันได้ง่ายขึ้น เมื่อการคมนาคมดี คอนโดก็ต้องมีมันเป็นของคู่กัน วันนี้ขอหยุดไว้ที่สถานีภาษีเจริญครับ ผมจะพามาดูอีกโครงการใหม่ล่าสุดจากโกวศุ ที่เพิ่งเข้ามาเสริมทัพความดีงามของทำเลด้วยการบุกเปิดโครงการใหม่กันอีกครั้งกับโครงการ "Supalai Loft สถานีภาษีเจริญ"
แบรนด์ใหม่ที่เค้าเลือกใช้ในพอร์ตใหม่ของตัวเองครั้งนี้คือแบรนด์ "FLEXI" และหนึ่งในโครงการใหม่แบรนด์นี้ที่กำลังเห็นเป็นรูปเป็นร่างแล้วก็คือ "เฟล็กซี่ รัตนาธิเบศร์ (Flexi Rattanathibet)" นี่แหละครับ
ปีนี้ เอพี ก็เปิดประเดิมปีเสือด้วยการส่งคอนโดใหม่จากแบรนด์ Aspire มาถึง 3 ทำเลเด่น ทั้งปิ่นเกล้า-อรุณอมรินทร์, รัชโยธิน, สุขุมวิท-พระราม 4 ทั้ง 3 ทำเลใหม่นี้เป็นส่วนหนึ่งที่ทำให้ผมต้องมาเดินเตร็ดเตร่อยู่ที่นี่ครับ เพราะเมื่อมองย้อนไปแล้ว กลับนึกขึ้นได้ว่า เห้ย มันมีโครงการจาก "แอสปาย" อยู่โครงการหนึ่งที่เรายังไม่เคยได้ไปสำรวจทำเลเลยนี่นา!! โครงการนั้นก็คือ Aspire รัตนาธิเบศร์ เวสต์ตัน นั่นเองครับ
ด้วยความที่กระผมนั้นคุ้นเคยและคุ้นชินกับสภาพแวดล้อมฝั่งธนบุรีมาแต่ไหนแต่ไร เวลามีคอนโดสักโครงการมางอกเงยเกยถึงถิ่น ก็มักจะสร้างความตื่นเต้นให้กับผมทุกครั้ง โดยแอบลำพองใจว่า "ไงล่ะ ฝั่งธนฯ บ้านฉันเอง" ก่อนหน้านี้ก็ดีใจแล้วล่ะ ที่ในที่สุดฝั่งธนฯ และ ฝั่งพระนคร สามารถไปมาหาสู่เชื่อมต่อด้วยการนั่งรถไฟฟ้า MRT สายสีน้ำเงินได้แบบสะดวกรวดเร็ว และโคตรสบาย
ต้องบอกเลยว่าผมทยอยเก็บโครงการที่พี่โอริโอ้เค้าบอกว่าจะเปิดมาเรื่อยๆ แล้วแหละ ตั้งแต่ ไอดีโอ สะพานควาย, คัลเจอร์ จุฬา-สีลม, คัลเจอร์ ทองหล่อ มาจนถึงโครงการที่ผมจะพาไปลุยทำเลกันในวันนี้อย่าง "Ideo Ramkhamhaeng Lam Sali Station" (ไอดีโอ รามคำแหง ลำสาลี สเตชั่น) กับแบรนด์คุ้นหู และชื่อที่คุ้นเคย
เมื่อวันก่อนมีโอกาสได้มาร่วมงานแถลงข่าว "ออริจิ้น อีอีซี" ที่เมืองระยอง บอกเลยว่างานนี้รู้สึกเป็นเกียรติมากๆ ครับ เพราะนอกจากจะได้มาฟังแผนงานแล้ว ยังได้มาเยี่ยมชมโครงการใหม่ล่าสุดอย่าง "NOTTING HILL RAYONG" นอตติ้ง ฮิลล์ ระยอง ซึ่งเป็นนับว่าเป็นกลุ่มคนแรกๆ เลยฮะที่ได้เข้ามาเยี่ยมชมโครงการ
เมื่อช่วงมกราคมที่ผ่านมา ผมเคยพาทุกคนไปสำรวจทำเลโครงการใหม่จากพี่สิบหมื่นอย่างโครงการ "THE BASE RIVERVIEW" ซึ่งเป็นหนึ่งในโครงการใหม่ที่เปิดตัวปี 65 ของพี่สิบหมื่น
“ได้วิวแม่น้ำ สวยขนาดนี้เลยรึนี่?!“ เป็นความรู้สึกของผมตอนที่ขึ้นไปชั้น 38 วิวสวยแบบไม่มีอะไรมาบดบังเลย มีมุมที่เห็นสวนเบญจกิติด้วย
สำหรับผมแล้ว BTS สถานี "ห้าแยกลาดพร้าว" เป็น สถานี Interchange กับ MRT ที่ผมชอบที่สุด และมักจะเป็นทำเลที่ผมแนะนำ ให้คนมาอยู่อาศัยมากที่สุดอันดับต้นๆเลย
มีความท้าทายเล็กๆ กับการเปลี่ยนอดีต ’สถานทูตออสเตรเลีย‘ ให้กลายมาเป็น ‘Luxury Condo’ และ ’Mixed-Use’ ระดับ ’iconic’ ริม ’ถนนสาทร‘
'เกือบหลับ แต่กลับมาได้' จะมีโครงการไหนกันเชียวที่จะเหมาะกับคำนี้ ถ้าไม่ใช่ 'Hyde Riverbay Charoennakorn' (ไฮด์ ริเวอร์เบย์ เจริญนคร)
โครงการใหม่ของ Major ที่แน่มาก แกร่งมาก เพราะไม่หวั่นไหวกับการต้องถูกขนาบข้างโดย Sansiri แบบรั้วชนรั้วเลย!
'dcondo calm Ramkhamhaeng 40' (ดีคอนโด คาล์ม รามคําแหง 40) ก็เป็นอีกโครงการที่ผมบอกเลยว่า คุณจะลืมภาพจำของแบรนด์ดีคอนโดแบบเดิมๆ ไปแทบหมดสิ้น เพราะโครงการนี้ เค้าอยู่ใกล้รถไฟฟ้าถึง 2 สาย ทั้งสายสีส้มและสายสีเหลือง!!!
ไหนใครกำลังจะรีไฟแนนซ์กันบ้าง ใครกำลังผ่อนบ้านอยู่เพลิน ๆ นี่ห้ามลืมเด็ดเลยนะ เพราะหนี้บ้านพอพ้น 3 ปีแรก ดอกเบี้ยจะพุ่งขึ้นแบบก้าวกระโดดเลย
ขออวดว่าผมได้รีวิวหนังสือเล่มนี้ก่อนหนหน้านี้แล้วด้วยนะ อิอิ แต่ที่จริงผมไม่ได้ตั้งใจรีวิวหรอก แต่เป็นคนอ่านหนังสือแล้วชอบ ‘Short Note’ ประโยคดีๆ คมๆ เก็บไว้ แต่ปรากฏว่ามันโดนบาดเยอะมาก จนสามารถเอามาลงในเพจได้เลย
ช่วงนี้ผมชอบเข้าไปดูงานออกแบบของ Foster + Partners บ่อยสุดๆ คือรู้สึกได้เลยว่าเราอินกับสไตล์การออกแบบของเค้ามากๆ ซึ่งถ้าใครไม่รู้ว่าเค้าคือใคร Foster + Partners คือบริษัทที่ออกแบบ Apple Store ตรงเซ็นทรัลเวิลด์ นั่นแหละครับ น่าจะพออ๋อกันขึ้นมาบ้างเนอะ
ยุคนี้ใครเค้าเที่ยวต่างประเทศกัน คนรวยเค้าเที่ยวนอกโลกครับ!
Apple Store นี่ไม่ว่าจะไปเปิดสาขาที่ไหน ก็สามารถกลายเป็นแลนด์มาร์คของที่นั้นๆ ได้ตลอด ล่าสุดเค้าเพิ่งเปิดสาขาใหม่ที่ประเทศมาเลเซีย ไปหมาดๆ เมื่อวันที่ 22 มิถุนายน ที่ผ่านมานี่เอง ซึ่งนี่เป็นสาขาแรกของมาเลเซีย
เดือน 7 กำลังจะผ่านพ้นอีกแล้วนะครับ ตอนนี้อากาศกำลังชุ่มฉ่ำแบบสุด ๆ ไปเลย ซึ่งหลายเดือนที่ผ่านมามีสัญญาณว่าดอกเบี้ยแบบคงที่เริ่มกลับมาแล้วนะ