ช่วง 1-2 ปีนี้ เป็นช่วงที่ ทำเล "ทองหล่อ" จัดว่า "หล่อลากไส้" มาก เหล่า Developer ต่างผลัดกันออกมาแปะมือ ผุดโครงการกันเป็นว่าเล่น
คอนโดแต่ละแบรนด์ไม่ว่าจะเล็กหรือใหญ่ ต่างทยอยขึ้นกันอย่างต่อเนื่อง และไม่มีทีท่าว่าจะหยุดง่ายๆ สำหรับแนวรถไฟฟ้าสายสีม่วง โดยคอนโด ที่ผมจะพาไปชมรอบนี้ มีชื่อโครงการว่า “นิช โมโน ติวานนท์” (Niche Mono Tiwanon)
มาๆๆ เรื่องที่ผมติดหนี้ไว้คราวก่อน วันนี้จะมาชำระให้หมด!!!... หนี้ที่ว่าไม่ใช่เรื่องเงินๆ ทองๆ หรอกนะครับ แต่เป็นการรีวิวโครงการ “แมสซารีน รัชโยธิน” (Mazarine Ratchayothin) ต่างหากกกกก
พาไปส่องทำเล “AESTIQ Thonglor” (เอสทีค ทองหล่อ) คอนโดสุดหล่อ จาก Real Asset
ขับรถสองแถว ส่งแอ๋วเรียนราม ปีนี้คนงามเรียนอยู่ปีสาม นิติศาสตร์ ออกรถทุกวันเหนื่อยจนใจนั้นแทบจะขาด ค่าโดยสารคนละบาท .... ไม่ใช่ซิ!! สมัยนี้ 7 บาทแล้วแอ๋ว ฮ่า ๆ ๆ
วันนี้ผมได้มีโอกาสเดินทางมาสำรวจโครงการหนึ่งชื่อ “Modiz Sukhumvit 50” คอนโด High Rise ตัวแรกของทาง AssetWise จุดหมายวันนี้อยู่ที่ "BTS อ่อนนุช"
ถ้าให้นึกถึงทำเล "กลางเมือง"… คำตอบที่มาเป็นอันดับต้นๆ คงหนีไม่พ้นละแวก สุขุมวิท สีลม ใจกลางกรุงเทพฯ
ซอกแซกซอกซอน “แมสซารีน รัชโยธิน” (Mazarine Ratchayothin)
ได้เวลาแล้วกับ Elio สาทร-วุฒากาศ ที่ล่าสุดได้แย้มภาพ PERSPECTIVE ออกมาให้ใจหวิวเล่นๆ
ล่าสุดผมได้รับเสียงกระซิบแบบเบาๆมาว่า... "LPN มีโครงการใหม่แถวพระราม 2" ซึ่งใหม่มาก ใหม่จนผมยังนึกไม่ออกว่าอยู่ตรงไหนหว่า อิอิ
กลับมาอีกครั้งกับ Conner ราชเทวี …จากครั้งที่แล้วที่ผมได้พูดถึงตัวโครงการและทำเลไปนั้น ผมถือว่านางได้ feedback ไปไม่น้อยเลย
กระแสคอนโดยังคงเอนเอียงไปทางใจกลางเมืองอย่างไม่หยุดหย่อน ผมเลยขอออกจากวังวนตรงนั้นสักพัก และมาหยุดกับอีกฟากฝั่งย่านชานเมือง ที่เลยแยกรามอินทรามาหน่อย ในชื่อว่า "เคนซิงตัน พหลโยธิน 63 (Kensington 63)"
หลังทนกระแสรุมเร้าจากลูกเพจไม่ไหว ที่ทักมาถามถึงโครงการหนึ่งกันเยอะมากกกกกก ผมจึงดั้นด้นไปค้นหาข้อมูลมาให้ กับโครงการ "XT" ของ "แสนสิริ"
คอนโดแบบไหน ที่สามารถฝากชีวิตของเราเอาไว้ได้? คำตอบคือ… คอนโดที่ตั้งอยู่บนความสบายใจ... สบายใจทั้งตัวเราและคนที่เราร๊ากกกกก อย่าง… สัตว์เลี้ยงแสนซน ที่ โครงการ “MARU เอกมัย 2”
ได้ยินเสียงแว่วดังแผ่วมาแต่ไกลไกล ชุ่มชื่นฤทัยหวานใดจะปาน++ เวลาใครจะชื่นมื่นไปกว่าผู้ที่ถือห้องในโครงการ "Supalai Elite พญาไท" ไปไม่ได้อีกแล้ว
“ได้วิวแม่น้ำ สวยขนาดนี้เลยรึนี่?!“ เป็นความรู้สึกของผมตอนที่ขึ้นไปชั้น 38 วิวสวยแบบไม่มีอะไรมาบดบังเลย มีมุมที่เห็นสวนเบญจกิติด้วย
สำหรับผมแล้ว BTS สถานี "ห้าแยกลาดพร้าว" เป็น สถานี Interchange กับ MRT ที่ผมชอบที่สุด และมักจะเป็นทำเลที่ผมแนะนำ ให้คนมาอยู่อาศัยมากที่สุดอันดับต้นๆเลย
มีความท้าทายเล็กๆ กับการเปลี่ยนอดีต ’สถานทูตออสเตรเลีย‘ ให้กลายมาเป็น ‘Luxury Condo’ และ ’Mixed-Use’ ระดับ ’iconic’ ริม ’ถนนสาทร‘
'เกือบหลับ แต่กลับมาได้' จะมีโครงการไหนกันเชียวที่จะเหมาะกับคำนี้ ถ้าไม่ใช่ 'Hyde Riverbay Charoennakorn' (ไฮด์ ริเวอร์เบย์ เจริญนคร)
โครงการใหม่ของ Major ที่แน่มาก แกร่งมาก เพราะไม่หวั่นไหวกับการต้องถูกขนาบข้างโดย Sansiri แบบรั้วชนรั้วเลย!
'dcondo calm Ramkhamhaeng 40' (ดีคอนโด คาล์ม รามคําแหง 40) ก็เป็นอีกโครงการที่ผมบอกเลยว่า คุณจะลืมภาพจำของแบรนด์ดีคอนโดแบบเดิมๆ ไปแทบหมดสิ้น เพราะโครงการนี้ เค้าอยู่ใกล้รถไฟฟ้าถึง 2 สาย ทั้งสายสีส้มและสายสีเหลือง!!!
ไหนใครกำลังจะรีไฟแนนซ์กันบ้าง ใครกำลังผ่อนบ้านอยู่เพลิน ๆ นี่ห้ามลืมเด็ดเลยนะ เพราะหนี้บ้านพอพ้น 3 ปีแรก ดอกเบี้ยจะพุ่งขึ้นแบบก้าวกระโดดเลย
ขออวดว่าผมได้รีวิวหนังสือเล่มนี้ก่อนหนหน้านี้แล้วด้วยนะ อิอิ แต่ที่จริงผมไม่ได้ตั้งใจรีวิวหรอก แต่เป็นคนอ่านหนังสือแล้วชอบ ‘Short Note’ ประโยคดีๆ คมๆ เก็บไว้ แต่ปรากฏว่ามันโดนบาดเยอะมาก จนสามารถเอามาลงในเพจได้เลย
ช่วงนี้ผมชอบเข้าไปดูงานออกแบบของ Foster + Partners บ่อยสุดๆ คือรู้สึกได้เลยว่าเราอินกับสไตล์การออกแบบของเค้ามากๆ ซึ่งถ้าใครไม่รู้ว่าเค้าคือใคร Foster + Partners คือบริษัทที่ออกแบบ Apple Store ตรงเซ็นทรัลเวิลด์ นั่นแหละครับ น่าจะพออ๋อกันขึ้นมาบ้างเนอะ
ยุคนี้ใครเค้าเที่ยวต่างประเทศกัน คนรวยเค้าเที่ยวนอกโลกครับ!
Apple Store นี่ไม่ว่าจะไปเปิดสาขาที่ไหน ก็สามารถกลายเป็นแลนด์มาร์คของที่นั้นๆ ได้ตลอด ล่าสุดเค้าเพิ่งเปิดสาขาใหม่ที่ประเทศมาเลเซีย ไปหมาดๆ เมื่อวันที่ 22 มิถุนายน ที่ผ่านมานี่เอง ซึ่งนี่เป็นสาขาแรกของมาเลเซีย
เดือน 7 กำลังจะผ่านพ้นอีกแล้วนะครับ ตอนนี้อากาศกำลังชุ่มฉ่ำแบบสุด ๆ ไปเลย ซึ่งหลายเดือนที่ผ่านมามีสัญญาณว่าดอกเบี้ยแบบคงที่เริ่มกลับมาแล้วนะ