เธอคือลมหายใจ เธอคือทุกอย่าง ~~ ที่ผมร้องเพลงนี้ก็ไม่ใช่อะไร มันมีส่วนเกี่ยวข้องกับสิ่งที่ผมจะพาทุกคนไปดู ณ บัดนาววววว ฮ่าๆๆๆ กับโครงการที่มีชื่อว่า “The Politan Breeze”
แม้ใครหลายๆคนจะบ่นสารพัดปัญหาของ ARL หรือรถไฟฟ้าแอร์พอร์ตลิงก์กันทุกๆวัน แต่ไม่ได้มีผลกระทบแต่อย่างใดกับการเกิดขึ้นของโครงการต่างๆบนเส้น ARLOOM พญาไท”
ตอนนี้ผมก็ได้เดินทางเข้าสู่ใจกลางกรุงเทพขนานแท้อย่างย่าน “สุขุมวิท” เป็นที่เรียบร้อย ซึ่งเหตุผลเดียวที่มาคือเพื่อ จับจ้อง (ตาไม่กะพริบ) โครงการ “The Room สุขุมวิท 38” โดยเฉพาะ
ถ้าพวกคุณได้อ่านเรื่องนี้ จงรู้ไว้เลยว่า... นี่คือมิชชันของโผมมม!!! 5555 ภารกิจไปสืบเสาะ โครงการ “RISE Phahon-Inthamara ไรส์ พหล-อินทามระ ” เพื่อให้ทุกคนได้รู้ความจริงว่าจะเป็นอย่างไร!!!
“ราชเทวี” เป็นอีกหนึ่งทำเลที่ปฎิเสธไม่ได้ว่าเป็นทำเลที่มีความน่าสนใจพอสมควร ส่วนตัวแล้วผมมองว่าต่อไปในอนาคต มันน่าจะเป็นฮัปเล็กๆที่มีความสำคัญในลักษณะเป็นแหล่งพักอาศัย
ฮัลโหล!!! เลดี้ แอนด์ เจนเทิลแมน!!! เวลคัมทู “Nara 9”… รอบนี้ผมขอเข้าเรื่องเลยละกัน เดี๋ยวถ้ามัวแต่อารัมภบท กลัวจะพลาดเรื่องดีๆ ที่โครงการนี้มีเพียบบบบ
ถ้าถามผมว่าวันนี้มีโครงการอะไรที่เป็นกระแสบ้าง !!!?? ช้อยคงมีไม่เยอะ และ คงตอบได้ไม่ยากเนอะ 1 ในนั้น ก็คงหนีไม่พ้น “Noble Around Ari” “ทำเลดี” 90 เมตรรถไฟฟ้า ใช่ไหมจ๊ะ
“ชุมชนน่าอยู่” สโลแกนของบ้านหลังใหญ่ที่ชื่อว่า “ลุมพินี” บอกเลยว่าชื่อ FC เพียบ
“พัทยา” เป็นอีกหนึ่งเมืองที่มีการเติบโตทางเศรษฐกิจเป็นอันดับต้นๆของประเทศเลยก็ว่าได้ แน่นอน!! ถ้าเป็นแง่ของการลงทุน ไม่ว่าจะเป็นการลงทุนกลุ่มไหน ย่อมน่าสนใจทั้งนั้น
happy CONDO "ดอนเมือง เดอะ เทอมินอล" คอนโดใกล้สนามบิน สไตล์ Modern ในราคาย่อมเยา!!!
ออกตัวแรงก่อนเลยยยย!!! (หลังจากดูเสร็จ) ว่ารู้สึกปลาบปลื้มโครงการ “ชีวาทัย เรสซิเดนซ์ บางโพ”
วันนี้ผมมีโอกาสกลับมาที่ “Knightsbridge Space Rama 9” อีกครั้ง ตามเสียงหัวใจเรียกร้อง อิอิ
โครงการที่ผมจะพาเพื่อนๆไปเยี่ยมชมกันในวันนี้ก็คือโครงการ “เดอ ลาพีส จรัญ 81” (De LAPIS Charan 81) น้องใหม่ล่าสุดจากค่ายพี่แกรนด์เค้า
อ้าว! “IDEO Mobi บางซื่อ” เสร็จตั้งแต่เมื่อไหร่เนี่ย ตอนขึ้นรถไฟฟ้าก็ไม่ทันได้สังเกต... ผมล็อคเป้าไว้ในใจละ เดี๋ยวจะต้อง กลับมาดูทุกซอกทุกมุมให้จงได้! เพื่อเอามาให้ทุกคนได้เห็น กันแบบจะๆ ตา…
ยังสดๆร้อนๆ ผ่านไปไม่นาน กับการปล่อยยานแม่ 3 ลำใหญ่ใหม่กิ๊ง จาก ORIGIN ที่เปรยมาอย่างตื่นตา
“ได้วิวแม่น้ำ สวยขนาดนี้เลยรึนี่?!“ เป็นความรู้สึกของผมตอนที่ขึ้นไปชั้น 38 วิวสวยแบบไม่มีอะไรมาบดบังเลย มีมุมที่เห็นสวนเบญจกิติด้วย
สำหรับผมแล้ว BTS สถานี "ห้าแยกลาดพร้าว" เป็น สถานี Interchange กับ MRT ที่ผมชอบที่สุด และมักจะเป็นทำเลที่ผมแนะนำ ให้คนมาอยู่อาศัยมากที่สุดอันดับต้นๆเลย
มีความท้าทายเล็กๆ กับการเปลี่ยนอดีต ’สถานทูตออสเตรเลีย‘ ให้กลายมาเป็น ‘Luxury Condo’ และ ’Mixed-Use’ ระดับ ’iconic’ ริม ’ถนนสาทร‘
'เกือบหลับ แต่กลับมาได้' จะมีโครงการไหนกันเชียวที่จะเหมาะกับคำนี้ ถ้าไม่ใช่ 'Hyde Riverbay Charoennakorn' (ไฮด์ ริเวอร์เบย์ เจริญนคร)
โครงการใหม่ของ Major ที่แน่มาก แกร่งมาก เพราะไม่หวั่นไหวกับการต้องถูกขนาบข้างโดย Sansiri แบบรั้วชนรั้วเลย!
'dcondo calm Ramkhamhaeng 40' (ดีคอนโด คาล์ม รามคําแหง 40) ก็เป็นอีกโครงการที่ผมบอกเลยว่า คุณจะลืมภาพจำของแบรนด์ดีคอนโดแบบเดิมๆ ไปแทบหมดสิ้น เพราะโครงการนี้ เค้าอยู่ใกล้รถไฟฟ้าถึง 2 สาย ทั้งสายสีส้มและสายสีเหลือง!!!
ไหนใครกำลังจะรีไฟแนนซ์กันบ้าง ใครกำลังผ่อนบ้านอยู่เพลิน ๆ นี่ห้ามลืมเด็ดเลยนะ เพราะหนี้บ้านพอพ้น 3 ปีแรก ดอกเบี้ยจะพุ่งขึ้นแบบก้าวกระโดดเลย
ขออวดว่าผมได้รีวิวหนังสือเล่มนี้ก่อนหนหน้านี้แล้วด้วยนะ อิอิ แต่ที่จริงผมไม่ได้ตั้งใจรีวิวหรอก แต่เป็นคนอ่านหนังสือแล้วชอบ ‘Short Note’ ประโยคดีๆ คมๆ เก็บไว้ แต่ปรากฏว่ามันโดนบาดเยอะมาก จนสามารถเอามาลงในเพจได้เลย
ช่วงนี้ผมชอบเข้าไปดูงานออกแบบของ Foster + Partners บ่อยสุดๆ คือรู้สึกได้เลยว่าเราอินกับสไตล์การออกแบบของเค้ามากๆ ซึ่งถ้าใครไม่รู้ว่าเค้าคือใคร Foster + Partners คือบริษัทที่ออกแบบ Apple Store ตรงเซ็นทรัลเวิลด์ นั่นแหละครับ น่าจะพออ๋อกันขึ้นมาบ้างเนอะ
ยุคนี้ใครเค้าเที่ยวต่างประเทศกัน คนรวยเค้าเที่ยวนอกโลกครับ!
Apple Store นี่ไม่ว่าจะไปเปิดสาขาที่ไหน ก็สามารถกลายเป็นแลนด์มาร์คของที่นั้นๆ ได้ตลอด ล่าสุดเค้าเพิ่งเปิดสาขาใหม่ที่ประเทศมาเลเซีย ไปหมาดๆ เมื่อวันที่ 22 มิถุนายน ที่ผ่านมานี่เอง ซึ่งนี่เป็นสาขาแรกของมาเลเซีย
เดือน 7 กำลังจะผ่านพ้นอีกแล้วนะครับ ตอนนี้อากาศกำลังชุ่มฉ่ำแบบสุด ๆ ไปเลย ซึ่งหลายเดือนที่ผ่านมามีสัญญาณว่าดอกเบี้ยแบบคงที่เริ่มกลับมาแล้วนะ