ตั้งแต่เปิดปีใหม่มาได้เดือนกว่าๆ ผมเริ่มทำบทความ 'ติดดอยโร้ดทู' เจอคอนโดใหม่เป็นทำเลเอกมัยไปแล้ว 3 โครงการ ถือว่าถี่อยู่นะครับ 5555 ล่าสุดกับอีกโครงการประดับทำเลทองใจกลางเอกมัยกับ 'Reference Ekkamai' (เดอะ เรฟเฟอเรนซ์ เอกมัย) จาก SC Asset นั่นเองฮะ
แบรนด์ 'เดอะ มูฟ' ของแสนสิริ หรือ พี่สิบหมื่น ต้องยอมรับจริงๆ ครับว่าพี่สิบหมื่น 'ทำถึง' มาก ด้วยความที่เป็นคอนโดในราคาที่เอื้อมถึงไม่ยาก แต่ทำเลยังน่าอยู่ สามารถเดินทางได้สะดวกสบาย มันเลยเข้าถึงคนได้ง่าย ออกมาขายดีเทน้ำเทท่ากันเลยทีเดียว
'Niche Pride Ekkamai' (นิช ไพรด์ เอกมัย) ครับ เป็นโครงการประเดิมเปิดปีของหญิงเสเลยก็ว่าได้ แอบตื่นเต้นเหมือนกันนะ โครงการนี้หญิงเสจับเทรนด์คอนโดที่ให้บริการ อยู่อาศัยรูปแบบโรงแรม ที่มี Concierge Service ตลอด 24 ชั่วโมงอีกด้วย!!
ถ้าใครกำลังมองหาคอนโดใจกลางเมืองย่าน สีลม-สาธร "Tait Sathorn 12" เป็นอีกหนึ่งโครงการที่ผมไม่อยากให้พลาดจริง ๆ
'วาสนาผู้ใดน้ออออ' ประโยคนี้ผุดขึ้นมาในหัวทันทีที่ผมได้ไปร่วมงานแถลงข่าวโครงการ EDEN EKKAMAI (อีเดน เอกมัย) ทั้งชีวิตมีโอกาสได้ไปเยี่ยมชมโครงการหรูๆ มาก็บ่อยนะ แต่โครงการนี้ความรู้สึกมันต่างออกไปเลยแหะ
คอนโดทำเลพร้อมพงษ์ในราคา 2 ล้านกว่า ๆ มันยังเป็นไปได้จริง ๆ นะเนี่ย
ตั้งแต่กลับจากญี่ปุ่นเมื่อปลายปีก่อน ผมก็อินกับความเป็นญี่ปุ่นไปพักนึงเลย 555
ขึ้นป้ายแสดงแสนยานุภาพแล้วแฮะ สำหรับ (ว่าที่) โปรเจ็คระดับมหึมาในย่านทองหล่อ
ไม่ได้แวะไปโซนสุขุมวิทตอนต้นมาพักหนึ่ง ไม่รู้เลยว่ามีคิวคอนโดปักหมุดกันหลายเจ้าเหมือนกัน
ต้องบอกเลยว่า เป็นการทำคอนโดในทำเลที่พี่แอล 'ถนัด' นั่นก็คือทำเลฝั่งธนฯ นั่นเอง แถมตรงนี้ข้อดีคือใกล้รถไฟฟ้าสายสีลมซะด้วย น่าสนใจไม่ใช่เล่นๆ เลยแหะ
ใครผ่านไปผ่านมาบนถนนวิภาวดีฯ ช่วงใกล้ห้าแยกลาดพร้าว ไม่มีใครไม่รู้จัก "The Saint Residences" คอนโดที่ตั้งตะหง่านติดเซนต์จอห์น และเมื่อมองจากรถไฟฟ้าก็จะเห็นตึกได้ถนัดตา
"Maroon Ratchada 32" (มารูน รัชดา 32) โครงการนี้น่าจะเรียกได้ว่าเป็นโครงการส่งท้ายปีของทาง AssetWise แล้วแหละ
มาแล้วครับ อีกโครงการคอนโด Mixed Use โครงการใหม่จาก 'ปรีดา เรียลเอสเตท จำกัด' ตัวนี้ทำเลน่าสนใจมากครับ ตัวโครงการตั้งอยู่ใจกลางย่านประดิพัทธ์
เออแน่ะ ในที่สุดที่ดินแปลงติด BTS อ่อนนุช ก็มีเจ้าของแล้ว
โครงการใหม่แกะกล่อง อย่างโครงการ "COZI MRT เพชรเกษม 48" ซึ่งตัวนี้ถือเป็นแบรนด์ใหม่ของทางเสนาฯ เค้าเลยนะ ความน่าสนใจคือเค้ามาในรูปแบบ 'คอนโด Low Carbon' เพราะเค้ามาในคอนเซ็ปต์ 'Nature Living ชีวิตท่ามกลางธรรมชาติ สร้างสมดุลของร่างกาย' มีจุดมุ่งหมายเพื่อให้ลูกบ้านได้ใช้ชีวิตแบบลดคาร์บอนได้ง่ายๆ อย่างลงตัวในทุกๆ วัน
“ได้วิวแม่น้ำ สวยขนาดนี้เลยรึนี่?!“ เป็นความรู้สึกของผมตอนที่ขึ้นไปชั้น 38 วิวสวยแบบไม่มีอะไรมาบดบังเลย มีมุมที่เห็นสวนเบญจกิติด้วย
สำหรับผมแล้ว BTS สถานี "ห้าแยกลาดพร้าว" เป็น สถานี Interchange กับ MRT ที่ผมชอบที่สุด และมักจะเป็นทำเลที่ผมแนะนำ ให้คนมาอยู่อาศัยมากที่สุดอันดับต้นๆเลย
มีความท้าทายเล็กๆ กับการเปลี่ยนอดีต ’สถานทูตออสเตรเลีย‘ ให้กลายมาเป็น ‘Luxury Condo’ และ ’Mixed-Use’ ระดับ ’iconic’ ริม ’ถนนสาทร‘
'เกือบหลับ แต่กลับมาได้' จะมีโครงการไหนกันเชียวที่จะเหมาะกับคำนี้ ถ้าไม่ใช่ 'Hyde Riverbay Charoennakorn' (ไฮด์ ริเวอร์เบย์ เจริญนคร)
โครงการใหม่ของ Major ที่แน่มาก แกร่งมาก เพราะไม่หวั่นไหวกับการต้องถูกขนาบข้างโดย Sansiri แบบรั้วชนรั้วเลย!
'dcondo calm Ramkhamhaeng 40' (ดีคอนโด คาล์ม รามคําแหง 40) ก็เป็นอีกโครงการที่ผมบอกเลยว่า คุณจะลืมภาพจำของแบรนด์ดีคอนโดแบบเดิมๆ ไปแทบหมดสิ้น เพราะโครงการนี้ เค้าอยู่ใกล้รถไฟฟ้าถึง 2 สาย ทั้งสายสีส้มและสายสีเหลือง!!!
ไหนใครกำลังจะรีไฟแนนซ์กันบ้าง ใครกำลังผ่อนบ้านอยู่เพลิน ๆ นี่ห้ามลืมเด็ดเลยนะ เพราะหนี้บ้านพอพ้น 3 ปีแรก ดอกเบี้ยจะพุ่งขึ้นแบบก้าวกระโดดเลย
ขออวดว่าผมได้รีวิวหนังสือเล่มนี้ก่อนหนหน้านี้แล้วด้วยนะ อิอิ แต่ที่จริงผมไม่ได้ตั้งใจรีวิวหรอก แต่เป็นคนอ่านหนังสือแล้วชอบ ‘Short Note’ ประโยคดีๆ คมๆ เก็บไว้ แต่ปรากฏว่ามันโดนบาดเยอะมาก จนสามารถเอามาลงในเพจได้เลย
ช่วงนี้ผมชอบเข้าไปดูงานออกแบบของ Foster + Partners บ่อยสุดๆ คือรู้สึกได้เลยว่าเราอินกับสไตล์การออกแบบของเค้ามากๆ ซึ่งถ้าใครไม่รู้ว่าเค้าคือใคร Foster + Partners คือบริษัทที่ออกแบบ Apple Store ตรงเซ็นทรัลเวิลด์ นั่นแหละครับ น่าจะพออ๋อกันขึ้นมาบ้างเนอะ
ยุคนี้ใครเค้าเที่ยวต่างประเทศกัน คนรวยเค้าเที่ยวนอกโลกครับ!
Apple Store นี่ไม่ว่าจะไปเปิดสาขาที่ไหน ก็สามารถกลายเป็นแลนด์มาร์คของที่นั้นๆ ได้ตลอด ล่าสุดเค้าเพิ่งเปิดสาขาใหม่ที่ประเทศมาเลเซีย ไปหมาดๆ เมื่อวันที่ 22 มิถุนายน ที่ผ่านมานี่เอง ซึ่งนี่เป็นสาขาแรกของมาเลเซีย
เดือน 7 กำลังจะผ่านพ้นอีกแล้วนะครับ ตอนนี้อากาศกำลังชุ่มฉ่ำแบบสุด ๆ ไปเลย ซึ่งหลายเดือนที่ผ่านมามีสัญญาณว่าดอกเบี้ยแบบคงที่เริ่มกลับมาแล้วนะ