รู้สึกว่าช่วงครึ่งปีหลังมานี้ แสนสิริเอาเรื่องเหมือนกันนะ เห็นได้ชัดจากการทยอยเปิดตัวโครงการใหม่แบบติดๆ กัน ทั้งแนวราบ ทั้ง คอนโด เรียกได้ว่าเก็บหมดทุกแซ็กเมนต์ เจาะกลุ่มลูกค้า ทั่วถึงที่แท้ทรู ล่าสุดแสนสิริพร้อมบุกจรัญสนิทวงศ์ ส่งโครงการคอนโดใหม่ 'The Base จรัญสนิทวงศ์ 33' มาเซย์ฮัลโหลชาวฝั่งธนฯ ซึ่งการมาครั้งนี้บอกเลยว่าไม่ได้มาเล่นๆ เพราะทำเลดีมว้ากก
คุณพระ ในที่สุดเราก็มีคอนโดใกล้ตลาดห้วยขวางในระยะเดินถึงแล้ว!
ทำเลซอยคอนแวนต์เป็นอีกทำเลที่ผมยกให้เป็นทำเลใจกลางเมืองจริง ๆ นะ
The Muve เป็นอีกแบรนด์ดาวรุ่งของแสนสิริเค้าเลยนะ จนทำให้ตอนนี้แบรนด์ 'เดอะ มูฟ' ผุดขึ้นมาอยู่เรื่อยๆ ล่าสุดเตรียมตัวพบกับอีกหนึ่งทำเลใหม่จากแบรนด์ 'เดอะ มูฟ' รอบนี้ปักหมุดใกล้สถานีรถไฟฟ้าบางหว้า กับ โครงการ "The MUVE เพชรเกษม 38"
เชื่อแล้วว่าปีนี้ 'ออริจิ้น' ลุยคอนโดหนักจริง ช่วงครึ่งปีแรก ส่งคอนโดมาเยอะแล้ว ครึ่งปีหลังก็ยังคงทยอยมาอย่างต่อเนื่อง ล่าสุดพร้อมบุกทำเลเตาปูนครั้งแรก!! กับโครงการ "Origin Place Taopoon Interchange" (ออริจิ้น เพลส เตาปูน อินเตอร์เชนจ์)
ใครอยากมีคอนโดเส้นรัชดาในราคาจับต้องได้ "CYBIQ Ratchada 32" อาจเป็นคำตอบที่คุณกำลังมองหา!!!
แสนสิริลุยหนักจริงๆ ตอนนี้ปักโครงการคอนโดในทำเลดังทั่วกรุงเต็มไปหมดแล้วครับ
ที่มาของคำว่า "ใช้พื้นที่คุ้ม" เพราะผ่านโซนนี้ทีไรจะนึกสงสัยตลอดว่าที่ดินชายธงตรงนี้มันจะสามารถขึ้นตึกได้มั้ยน้อ?
ทำเลอารีย์ที่ดูเหมือนไม่มีที่ขึ้นโครงการได้ แต่แสนสิริเค้าหาทำจนได้นะ 555
ผมว่าย่านรัชโยธินเหมาะกับการอยู่อาศัยมากกว่าลงทุน
หลังจากเมื่อปีกลาย AP เค้าส่งคอนโด 'Aspire' บุกทำเลปิ่นเกล้า-อรุณอมรินทร์ มาเจาะกลุ่มตลาดเหล่าแพทย์ เรียกได้ว่าผลตอบรับดีเชียวแหละ ล่าสุดเลยไม่รอช้า เตรียมส่งอีกโครงการมาล่อ เอ้ย มาเอาใจเหล่าคุณหมออีกครั้งกับโครงการ ASPIRE ARUN PRIVÉ ที่คาดว่าจะเปิดขายเร็วๆ นี้แล้ว
"IVORY Ratchada-Ladprao" อีกหนึ่งโครงการลับของ Assetwise ที่สร้างเสร็จพร้อมอยู่ พิกัดดี เหมาะกับใครที่อยากมีคอนโดหลังแรกมาก ๆ เลยนะ
'วงศ์สว่าง' อีกหนึ่งทำเลฮอตประจำเส้นทางรถไฟฟ้าสายสีม่วง โดยเฉพาะตลาดคอนโด สังเกตได้จากรอบๆ 'สถานีวงศ์สว่าง' ที่เมื่อก้าวเท้าออกจากรถไฟฟ้า ก็เห็นเหล่าคอนโดเรียงหน้าสบตาเราในทันที และล่าสุดกับอีกหนึ่งโครงการใหม่จากพี่สิบหมื่น หรือ แสนสิริ กับโครงการ "เดอะ เบส วงศ์สว่าง" (THE BASE Wongsawang)
"SENA KITH รัตนาธิเบศร์-บางบัวทอง" แบรนด์คอนโดต่ำล้าน เข้าถึงเซ็กเมนต์เริ่มต้นจาก 'หญิงเส' โครงการที่ปักหมุดในย่านรัตนาธิเบศร์ ติดถนนใหญ่ สามารถเดินทางเข้าเมืองได้อย่างสะดวก และไม่ไกลจากรถไฟฟ้ามาก
ผมคิดเสมอนะว่าคอนโด Low Rise มักจะดีไซน์ไม่ค่อยสวย เพราะพื้นที่น้อย ความสูงไม่เยอะ ทำให้ออกแบบตัวตึกได้ไม่ค่อยล้ำเท่าไหร่ 55555
“ได้วิวแม่น้ำ สวยขนาดนี้เลยรึนี่?!“ เป็นความรู้สึกของผมตอนที่ขึ้นไปชั้น 38 วิวสวยแบบไม่มีอะไรมาบดบังเลย มีมุมที่เห็นสวนเบญจกิติด้วย
สำหรับผมแล้ว BTS สถานี "ห้าแยกลาดพร้าว" เป็น สถานี Interchange กับ MRT ที่ผมชอบที่สุด และมักจะเป็นทำเลที่ผมแนะนำ ให้คนมาอยู่อาศัยมากที่สุดอันดับต้นๆเลย
มีความท้าทายเล็กๆ กับการเปลี่ยนอดีต ’สถานทูตออสเตรเลีย‘ ให้กลายมาเป็น ‘Luxury Condo’ และ ’Mixed-Use’ ระดับ ’iconic’ ริม ’ถนนสาทร‘
'เกือบหลับ แต่กลับมาได้' จะมีโครงการไหนกันเชียวที่จะเหมาะกับคำนี้ ถ้าไม่ใช่ 'Hyde Riverbay Charoennakorn' (ไฮด์ ริเวอร์เบย์ เจริญนคร)
โครงการใหม่ของ Major ที่แน่มาก แกร่งมาก เพราะไม่หวั่นไหวกับการต้องถูกขนาบข้างโดย Sansiri แบบรั้วชนรั้วเลย!
'dcondo calm Ramkhamhaeng 40' (ดีคอนโด คาล์ม รามคําแหง 40) ก็เป็นอีกโครงการที่ผมบอกเลยว่า คุณจะลืมภาพจำของแบรนด์ดีคอนโดแบบเดิมๆ ไปแทบหมดสิ้น เพราะโครงการนี้ เค้าอยู่ใกล้รถไฟฟ้าถึง 2 สาย ทั้งสายสีส้มและสายสีเหลือง!!!
ไหนใครกำลังจะรีไฟแนนซ์กันบ้าง ใครกำลังผ่อนบ้านอยู่เพลิน ๆ นี่ห้ามลืมเด็ดเลยนะ เพราะหนี้บ้านพอพ้น 3 ปีแรก ดอกเบี้ยจะพุ่งขึ้นแบบก้าวกระโดดเลย
ขออวดว่าผมได้รีวิวหนังสือเล่มนี้ก่อนหนหน้านี้แล้วด้วยนะ อิอิ แต่ที่จริงผมไม่ได้ตั้งใจรีวิวหรอก แต่เป็นคนอ่านหนังสือแล้วชอบ ‘Short Note’ ประโยคดีๆ คมๆ เก็บไว้ แต่ปรากฏว่ามันโดนบาดเยอะมาก จนสามารถเอามาลงในเพจได้เลย
ช่วงนี้ผมชอบเข้าไปดูงานออกแบบของ Foster + Partners บ่อยสุดๆ คือรู้สึกได้เลยว่าเราอินกับสไตล์การออกแบบของเค้ามากๆ ซึ่งถ้าใครไม่รู้ว่าเค้าคือใคร Foster + Partners คือบริษัทที่ออกแบบ Apple Store ตรงเซ็นทรัลเวิลด์ นั่นแหละครับ น่าจะพออ๋อกันขึ้นมาบ้างเนอะ
ยุคนี้ใครเค้าเที่ยวต่างประเทศกัน คนรวยเค้าเที่ยวนอกโลกครับ!
Apple Store นี่ไม่ว่าจะไปเปิดสาขาที่ไหน ก็สามารถกลายเป็นแลนด์มาร์คของที่นั้นๆ ได้ตลอด ล่าสุดเค้าเพิ่งเปิดสาขาใหม่ที่ประเทศมาเลเซีย ไปหมาดๆ เมื่อวันที่ 22 มิถุนายน ที่ผ่านมานี่เอง ซึ่งนี่เป็นสาขาแรกของมาเลเซีย
เดือน 7 กำลังจะผ่านพ้นอีกแล้วนะครับ ตอนนี้อากาศกำลังชุ่มฉ่ำแบบสุด ๆ ไปเลย ซึ่งหลายเดือนที่ผ่านมามีสัญญาณว่าดอกเบี้ยแบบคงที่เริ่มกลับมาแล้วนะ