คุณภาพของโครงการนี่เป็นสิ่งสำคัญในการเลือกซื้อบ้านเลยนะ ถ้าสังเกตกันเดียวนี้โครงการใหม่ ๆ มักจะไม่ค่อยชูเรื่องคุณภาพการก่อสร้างมาเป็นจุดขายกันเท่าไหร่
นี่คือโครงการบ้านที่มีห้องนอนฟีลแบบโมเดิร์นเรียวกังในญี่ปุ่น!
เป็นบ้านเดี่ยวระดับลักซ์ชัวรีที่สร้างเมนเกตได้เตะตาที่สุดแห่งหนึ่งเลยเหมือนกัน สำหรับ "THE ETERNITY ARC รามอินทรา-วัชรพล"
ชีวิตคนทำงาน... การไปส่งลูกที่โรงเรียนตอนเช้าเป็นอีกอย่างที่กินพลังงานชีวิตพอควรเลยนะ
ตอนเห็นบ้านแบรนด์ใหม่ของสิงห์ฯ ผมงงนิดหน่อยว่า คำว่า "S’RIN" อ่านว่ายังไง แล้วแปลว่าอะไร
ใครบอกว่า AssetWise เค้ามีดีแค่คอนโด แนวราบเค้าก็ดีไม่แพ้กัน!!!
เมื่อวันก่อนผมมีโอกาสได้ไปชมโครงการบ้านของลลิลฯ โครงการหนึ่งมา นั่นก็คือโครงการ 'Lio Prestige รัตนาธิเบศร์-เวสต์เกต' นั่นเองครับ ตัวนี้ลลิลฯ เค้าทำมาเป็นโครงการบ้านประเภท 'ทาวน์โฮม' บนเนื้อที่โครงการประมาณ 17 ไร่ จำนวนบ้าน 165 หลัง
บ้านหรูแบรนด์ใหม่ของ "พร็อพเพอร์ตี้ เพอร์เฟค" อย่าง "Vavila" มีสวนทุกชั้น! มีลิฟต์ทุกหลัง!
เหตุผลของคนซื้อบ้านส่วนใหญ่ก็คือการได้มีพื้นที่อยู่อาศัยกับครอบครัว การได้ตื่นมาเจอหน้าคนที่เรารักทุก ๆ วันเป็นความสุขที่ใคร ๆ ก็อยากมี
มีเพียง 53 หลัง เป็นหนึ่งใน ‘The rare selection by Noble’ ตอบโจทย์คนกำลังซื้อสูง
ต้องยอมรับจริงๆ ครับว่าบ้านสไตล์ญี่ปุ่นเนี้ย เค้ามีเอกลักษณ์ที่โดดเด่นมากๆ ทั้งในแง่ของการตกแต่ง ฟังก์ชัน ที่ส่งผลให้ Mood หรือบรรยากาศของบ้านมีความอบอุ่น ละมุน ละไม น่าอยู่เอามากๆ วันก่อนผมไปงานเปิดตัวบ้านโครงการหนึ่งมาแถวๆ 'หทัยราษฎร์' เป็นโครงการที่ออกแบบใสในสไตล์ MODERN JAPANESE ทำบ้านแต่ละแบบออกมาได้สวยมากๆ ละมุนสมชื่อโครงการ "LAMAI HATAIRAT 39" (ละไม หทัยราษฎร์ 39)
“บ้านเดี่ยวในทำเลคอนโด” คือ จุดขายของ ‘ARTALE อโศก-พระราม 9’ มองออกไปจากโครงการ ยืนงงในดงตึกสูง
“บ้านเดี่ยวในทำเลคอนโด” คือ จุดขายของ ‘ARTALE อโศก-พระราม 9’ มองออกไปจากโครงการ ยืนงงในดงตึกสูง และเดี๋ยวนี้จะแค่ ‘Pool Villa’ ไม่ได้นะ แต่ ‘อาร์เทล อโศก-พระราม 9’ เป็น บ้านเดี่ยว ‘Luxury Pool Villa’
ใครจะไปนึกฝันว่า พ.ศ นี้ยังมีโครงการบ้านเดี่ยวขึ้นใจกลางอารีย์ได้!!!
"เอาแมวเธอมาเล่นที่บ้านเรามั้ย" มุกใหม่นี้เอาไปใช้เล่นได้แน่นอนครับ ถ้ามีบ้านอยู่ในโครงการ "Supalai Ville วงแหวน-ลำลูกกา คลอง 7"
“ได้วิวแม่น้ำ สวยขนาดนี้เลยรึนี่?!“ เป็นความรู้สึกของผมตอนที่ขึ้นไปชั้น 38 วิวสวยแบบไม่มีอะไรมาบดบังเลย มีมุมที่เห็นสวนเบญจกิติด้วย
สำหรับผมแล้ว BTS สถานี "ห้าแยกลาดพร้าว" เป็น สถานี Interchange กับ MRT ที่ผมชอบที่สุด และมักจะเป็นทำเลที่ผมแนะนำ ให้คนมาอยู่อาศัยมากที่สุดอันดับต้นๆเลย
มีความท้าทายเล็กๆ กับการเปลี่ยนอดีต ’สถานทูตออสเตรเลีย‘ ให้กลายมาเป็น ‘Luxury Condo’ และ ’Mixed-Use’ ระดับ ’iconic’ ริม ’ถนนสาทร‘
'เกือบหลับ แต่กลับมาได้' จะมีโครงการไหนกันเชียวที่จะเหมาะกับคำนี้ ถ้าไม่ใช่ 'Hyde Riverbay Charoennakorn' (ไฮด์ ริเวอร์เบย์ เจริญนคร)
โครงการใหม่ของ Major ที่แน่มาก แกร่งมาก เพราะไม่หวั่นไหวกับการต้องถูกขนาบข้างโดย Sansiri แบบรั้วชนรั้วเลย!
'dcondo calm Ramkhamhaeng 40' (ดีคอนโด คาล์ม รามคําแหง 40) ก็เป็นอีกโครงการที่ผมบอกเลยว่า คุณจะลืมภาพจำของแบรนด์ดีคอนโดแบบเดิมๆ ไปแทบหมดสิ้น เพราะโครงการนี้ เค้าอยู่ใกล้รถไฟฟ้าถึง 2 สาย ทั้งสายสีส้มและสายสีเหลือง!!!
ไหนใครกำลังจะรีไฟแนนซ์กันบ้าง ใครกำลังผ่อนบ้านอยู่เพลิน ๆ นี่ห้ามลืมเด็ดเลยนะ เพราะหนี้บ้านพอพ้น 3 ปีแรก ดอกเบี้ยจะพุ่งขึ้นแบบก้าวกระโดดเลย
ขออวดว่าผมได้รีวิวหนังสือเล่มนี้ก่อนหนหน้านี้แล้วด้วยนะ อิอิ แต่ที่จริงผมไม่ได้ตั้งใจรีวิวหรอก แต่เป็นคนอ่านหนังสือแล้วชอบ ‘Short Note’ ประโยคดีๆ คมๆ เก็บไว้ แต่ปรากฏว่ามันโดนบาดเยอะมาก จนสามารถเอามาลงในเพจได้เลย
ช่วงนี้ผมชอบเข้าไปดูงานออกแบบของ Foster + Partners บ่อยสุดๆ คือรู้สึกได้เลยว่าเราอินกับสไตล์การออกแบบของเค้ามากๆ ซึ่งถ้าใครไม่รู้ว่าเค้าคือใคร Foster + Partners คือบริษัทที่ออกแบบ Apple Store ตรงเซ็นทรัลเวิลด์ นั่นแหละครับ น่าจะพออ๋อกันขึ้นมาบ้างเนอะ
ยุคนี้ใครเค้าเที่ยวต่างประเทศกัน คนรวยเค้าเที่ยวนอกโลกครับ!
Apple Store นี่ไม่ว่าจะไปเปิดสาขาที่ไหน ก็สามารถกลายเป็นแลนด์มาร์คของที่นั้นๆ ได้ตลอด ล่าสุดเค้าเพิ่งเปิดสาขาใหม่ที่ประเทศมาเลเซีย ไปหมาดๆ เมื่อวันที่ 22 มิถุนายน ที่ผ่านมานี่เอง ซึ่งนี่เป็นสาขาแรกของมาเลเซีย
เดือน 7 กำลังจะผ่านพ้นอีกแล้วนะครับ ตอนนี้อากาศกำลังชุ่มฉ่ำแบบสุด ๆ ไปเลย ซึ่งหลายเดือนที่ผ่านมามีสัญญาณว่าดอกเบี้ยแบบคงที่เริ่มกลับมาแล้วนะ