สมัยก่อน ตามละครหรือนิทาน เรามักเห็นว่า แม่เลี้ยงใจร้ายไล่ให้นางเอกขึ้นไปอยู่ห้องใต้หลังคา น่าสงสาร แต่สำหรับที่นี่ ผมเชื่อว่า เด็กๆคงแย่งกันขึ้นไปอยู่แน่นอน
"Nirvana ELEMENT บางนา กม.12" โครงการที่อาจมาเติมเต็มความฝัน การมี "บ้านเดี่ยว" เป็นของตัวเอง ของใครหลายคน ในช่วงหลายปีที่ผ่านมา "บ้านเดี่ยว" มักจะมีค่าตัวที่ค่อนข้างสูงมาก หลัก 20-30 ล้านบาท นี่คือเรื่องธรรมดาเลย
เรียกได้ว้านี่เป็นหนึ่งในโครงการแนวราบที่สวยที่สุดที่ผมมีโอกาสได้เข้าไปสัมผัสเลยนะ สำหรับโครงการ "ศิรนินทร์ เรสซิเดนเซส พัฒนาการ 32" มันตื่นเต้นทุกครั้งที่ได้เหยียบบ้านแพง ไฮโซๆ 5555 โครงการนี้เป็นโครงการบ้านเดี่ยวระดับ Super Luxury ของ 'สิงห์ เอสเตท' ครับ เรียกได้ว่าเป็นโครงการแนวราบลำดับที่สองของเค้าเลยนะ
ทำพื้นที่ใต้บันได ประหนึ่งโชว์รูมเล็กๆ!! ยังเป็นไอเดียของ “ป้าศุ” ที่ออกแบบมาเพื่อเป็นตัวอย่าง ที่ผมชอบเสมอนะ ทำให้บ้านมันดูมีพื้นที่มากขึ้น ไม่แลดูอึดอัด
ปีนี้โกวศุเปิดเตรียมตัวโครงการถึง 37 โครงการใหม่ มูลค่า 41,000 ล.!! สูงที่สุดที่เคยเปิดมา ซึ่งหนึ่งในนี้ก็มีตัวหนึ่งครับที่ผมแอบหมายตาเอาไว้ นั่นก็คือตัวโครงการ "Supalai Grand Essence Arun Amarin" นั่นเองครับ!!
"บ้าน ณรา วงแหวน-รามอินทรา" บ้านเดี่ยวแนวคิด Flexible Area : ที่พร้อมตอบโจทย์คนทุกช่วงวัย
ยอมรับนะว่า “ฮวงจุ้ย” กับ “บ้าน” นี่เป็นของคู่กัน แต่สำหรับ “ME~I Avenue Srinakarin" บ้านเดี่ยวโครงการนี้บอกเลยว่าสุดจริง ๆ เคร่งฮวยจุ้ยระดับเซนติเมตร!!!
วันนี้มีโอกาสได้ไปชมบ้านหรูอีกโครงการครับ บอกตามตรงว่าแค่ชื่อโครงการก็รู้สึกว่าโดนสะกดแล้วนะ 5555 โครงการนี้ชื่อว่า "MONSANE EXCLUTIVE VILLA RATCHAPRUEK-PINKLAO" หรือพิมพ์แบบไทยๆ ก็ "มนต์เสน่ห์" นั่นแหละ
วันก่อนไปโครงการหนึ่งมากครับ ชื่อโครงการน่ารักตะมุตะมิมาก "อุ่น บางนา กม. 26" (aoon bangna km.26) เห็นชื่อโครงการครั้งแรกก็ปิ๊งเลย ไม่ค่อยเห็นชื่อหมูบ้านหรือโครงการบ้านเป็นภาษาไทยที่เป็นพยางค์สั้นๆ แบบนี้เลยนะ 5555
ในช่วง 3-4 ปีนี้ จัดเป็นยุคทองของ "บ้าน" มากๆ มีโครงการผุดขึ้นมาเพียบ โดยเฉพาะ "บ้านหรู" ค่าตัวระดับ 8-9 หลัก ซึ่งล้วนแล้วแต่ขายดีเกลี้ยงแผงกันเป็นว่าเล่น
“มอลตัน” เมืองเก่าแก่ในประเทศอังกฤษ ที่ขึ้นชื่อว่าเป็นเมืองน่าอยู่ มีชีวิตชีวาและอุดมสมบูรณ์ เนื่องจากเต็มไปด้วยสวนสีเขียว
ชอบมาดูบ้านราคาแบบนี้ 49 ล้านอัพ! เพราะชีวิตจริงคงไม่มีโอกาสได้อยู่ บ้านแพงเค้าต้องเป็นแบบนี้แหละ
โฮมออฟฟิศ ที่มีระยะห่าง MRT ท่าพระ อินเตอร์เชนจ์ แค่ 600 กว่าม. เท่านั้น! แถมเป็นฝั่งที่มี “ขา” เป็นบันไดเลื่อนด้วยนะ ใครอยากออกกำลังขา อาจขุ่นเคืองบ้าง 555
ผมรู้สึกว่าช่วงนี้โซนที่ตลาดบ้านกำลังแข่งขันกันอย่างคึกคักและน่าจับตามองสุดๆ อีกโซนคือโซน "กรุงเทพกรีฑา" นี่แหละครับ
อยากอยู่แบบ "อีลอน มัสก์" มั้ยครับ อยากใช้ชีวิตเหมือนผู้ชายคนนี้หรือเปล่า ถ้าอยากก็ลองมาซ้อมๆ กันที่ "ARKIN วิภาวดี" สิ
“ได้วิวแม่น้ำ สวยขนาดนี้เลยรึนี่?!“ เป็นความรู้สึกของผมตอนที่ขึ้นไปชั้น 38 วิวสวยแบบไม่มีอะไรมาบดบังเลย มีมุมที่เห็นสวนเบญจกิติด้วย
สำหรับผมแล้ว BTS สถานี "ห้าแยกลาดพร้าว" เป็น สถานี Interchange กับ MRT ที่ผมชอบที่สุด และมักจะเป็นทำเลที่ผมแนะนำ ให้คนมาอยู่อาศัยมากที่สุดอันดับต้นๆเลย
มีความท้าทายเล็กๆ กับการเปลี่ยนอดีต ’สถานทูตออสเตรเลีย‘ ให้กลายมาเป็น ‘Luxury Condo’ และ ’Mixed-Use’ ระดับ ’iconic’ ริม ’ถนนสาทร‘
'เกือบหลับ แต่กลับมาได้' จะมีโครงการไหนกันเชียวที่จะเหมาะกับคำนี้ ถ้าไม่ใช่ 'Hyde Riverbay Charoennakorn' (ไฮด์ ริเวอร์เบย์ เจริญนคร)
โครงการใหม่ของ Major ที่แน่มาก แกร่งมาก เพราะไม่หวั่นไหวกับการต้องถูกขนาบข้างโดย Sansiri แบบรั้วชนรั้วเลย!
'dcondo calm Ramkhamhaeng 40' (ดีคอนโด คาล์ม รามคําแหง 40) ก็เป็นอีกโครงการที่ผมบอกเลยว่า คุณจะลืมภาพจำของแบรนด์ดีคอนโดแบบเดิมๆ ไปแทบหมดสิ้น เพราะโครงการนี้ เค้าอยู่ใกล้รถไฟฟ้าถึง 2 สาย ทั้งสายสีส้มและสายสีเหลือง!!!
ไหนใครกำลังจะรีไฟแนนซ์กันบ้าง ใครกำลังผ่อนบ้านอยู่เพลิน ๆ นี่ห้ามลืมเด็ดเลยนะ เพราะหนี้บ้านพอพ้น 3 ปีแรก ดอกเบี้ยจะพุ่งขึ้นแบบก้าวกระโดดเลย
ขออวดว่าผมได้รีวิวหนังสือเล่มนี้ก่อนหนหน้านี้แล้วด้วยนะ อิอิ แต่ที่จริงผมไม่ได้ตั้งใจรีวิวหรอก แต่เป็นคนอ่านหนังสือแล้วชอบ ‘Short Note’ ประโยคดีๆ คมๆ เก็บไว้ แต่ปรากฏว่ามันโดนบาดเยอะมาก จนสามารถเอามาลงในเพจได้เลย
ช่วงนี้ผมชอบเข้าไปดูงานออกแบบของ Foster + Partners บ่อยสุดๆ คือรู้สึกได้เลยว่าเราอินกับสไตล์การออกแบบของเค้ามากๆ ซึ่งถ้าใครไม่รู้ว่าเค้าคือใคร Foster + Partners คือบริษัทที่ออกแบบ Apple Store ตรงเซ็นทรัลเวิลด์ นั่นแหละครับ น่าจะพออ๋อกันขึ้นมาบ้างเนอะ
ยุคนี้ใครเค้าเที่ยวต่างประเทศกัน คนรวยเค้าเที่ยวนอกโลกครับ!
Apple Store นี่ไม่ว่าจะไปเปิดสาขาที่ไหน ก็สามารถกลายเป็นแลนด์มาร์คของที่นั้นๆ ได้ตลอด ล่าสุดเค้าเพิ่งเปิดสาขาใหม่ที่ประเทศมาเลเซีย ไปหมาดๆ เมื่อวันที่ 22 มิถุนายน ที่ผ่านมานี่เอง ซึ่งนี่เป็นสาขาแรกของมาเลเซีย
เดือน 7 กำลังจะผ่านพ้นอีกแล้วนะครับ ตอนนี้อากาศกำลังชุ่มฉ่ำแบบสุด ๆ ไปเลย ซึ่งหลายเดือนที่ผ่านมามีสัญญาณว่าดอกเบี้ยแบบคงที่เริ่มกลับมาแล้วนะ