“บ้านกลางเมือง คลาสเซ่ สุขุมวิท 77” สวยแบบตะโกน!
แวะมาดู "MITTI ชัยพฤกษ์-วงแหวน" โครงการแรกใน branding ใหม่ของเซ็กเม้นต์นี้จาก "สัมมากร" ครับ
เคยไปดูโครงการไหนแล้วรู้สึกชอบ รุ็สึกถูกใจกันเป็นพิเศษมั้ยครับ วันนี้ความรู้สึกนั้นผมแว๊บเข้ามาแหละ ตอนที่ได้เยี่ยมชม “บุราสิริ กรุงเทพกรีฑา”
เมื่อเดือนก่อนผมได้มีโอกาสดูโฆษณาชุดใหม่ ‘SUPER VERY HONESTLY YOU!’ ของแบรนด์บ้าน ‘เวนิว ไอดี’ จากพี่ SC แล้วประทับใจมาก
"THE ETERNITY GROVE สายไหม-พหลฯ" บ้านสไตล์ใหม่ถูกใจคนเจน Y ย่านสายไหม พื้นที่ที่คึกคักแต่ไม่อึกทึก
เห็นได้ชัดเจนว่านาทีนี้ดีเวลลอปเปอร์ไม่ว่าจะเล็กหรือใหญ่ ก็หันมาจับทิศทางลุยแนวราบ สินค้าขายง่าย มีดีมานด์รองรับกันอย่างต่อเนื่อง เป็นอีกครั้งฮะ ที่มีโอกาสได้ไปชมโครงการแนวราบใหม่ เรียกได้ว่าเป็นการตอกย้ำความแกร่งของตลาดจริงๆ ฮะ เพราะเปิดปีมานี้ ผมมีโอกาสได้ไปดูบ้านบ่อยมากๆ ซึ่งโครงการที่ผมไปดูชมมาในวันนี้คือโครงการ "AERIE ศรีนครินทร์ - กรุงเทพกรีฑา" ความพิเศษคือโครงการนี้ เค้าเป็นแนวราบโครงการแรกของ “The Nest Property” ด้วยฮะ
ต้นไม้ สายลม แสงแดด... ถ้าได้อยู่บ้านที่เหมือนอยู่บ้านไร่ในยุโรป บรรยากาศแบบ Country ก็คงจะดีไม่น้อยเลยใช่มั้ยครับ
ทุกค่ำวันพฤหัสผมมีนัดตีแบดฯ ที่ ‘Happy Hub Badminton Club’ บน ‘ถนนสุคนธสวัสดิ์’ เวลาที่ผมบอกใครว่าตีแบดฯ แถวนี้ ส่วนใหญ่มักจะตอบผมกลับมาด้วยคำว่า ‘อ๋อ แถวเลียบด่วนรามอินทรา’ ใช่ครับ มันคือแถวนั้น
"ลลิล" ปักหมุดโครงการในเมืองนนท์มานานแล้วเนอะ แต่พื้นที่โซน "ไทรน้อย" นี่ก็ต้องบอกเลยว่า "โครงการลลิลทาวน์ ชัยพฤกษ์-ไทรน้อย" เป็นโครงการแรกที่มาปักธงอยู่ที่นี่
แม้เมืองไทยจะเป็นเมืองร้อน แต่เวลาเห็นบ้านสไตล์เมืองหนาวนี่มันก็ฟีลกู๊ดดีเนอะ เพราะนอกจากจะรู้สึกโรแมนติกแล้ว ยังเหมือนได้อยู่บ้านที่ต่างประเทศด้วยนะ
ก่อนหน้านี้ประมาณ 2 ปีที่แล้ว ผมมีโอกาสได้ไปเยี่ยมชมโครงการหรูที่ทางเพอร์เฟค เค้าร่วมทุนกับทางฮ่องกงแลนด์ เปิดตัวโครงการคฤหาสน์หรูมาแล้วหนึ่งโครงการก่อนหน้านั่นก็คือ "Lake Legend Chaengwattana" (เลค เลเจนด์ แจ้งวัฒนะ) ซึ่งโครงการนี้ก็ประสบความสำเร็จกับลูกค้าระดับบนเป็นอย่างมากฮะ ส่งผลให้มีอีกโครงการตามมาอย่าง "Lake Legend Bangna-Suvarnabhumi" เลค เลเจนด์ บางนา- สุวรรณภูมิ
นาทีนี้หากจะนึกถึงอสังหาฯ ที่เด่นเรื่องแนวราบ ผมว่าเช็คลิสต์ลำดับต้นๆ คงมีชื่อของ SC ASSET แว๊บเข้ามาในหัวกันอย่างแน่ๆ ในช่วงหลายปีที่ผ่านมา ต้องยอมรับจริงๆ ครับว่าตลาดแนวราบค่อนข้างโดดเด่นสวนทางกับคอนโด ที่ถึงแม้จะเผชิญกับสถานการณ์โควิด-19 แต่เชื่อไหมครับว่าบ้านกลับเป็นสินค้าที่ขายดี
โครงการ คิวเรเตอร์ รามอินทรา 117 นอกจากจะเป็นแบรนด์บ้านแบรนด์ใหม่ล่าสุดจาก "ดิ เออเบิ้ล พร็อพเพอร์ตี้" แล้วที่นี่ยังเป็นโครงการแนวราบ โครงการแรกของบริษัทด้วยนะ หลังจากที่สั่งสมประสบการณ์ในวงการอสังหาทั้งคอนโด และ โรงแรมมานานถึง 15 ปี ปีนี้ก็ถึงเวลาจะคลอดแนวราบมาลุยตลาดเป็นครั้งแรก
ถือเป็นอีกหนึ่งแบรนด์ของพี่สิบหมื่นที่น่าจับตาใช่เล่นเลยสำหรับ "สิริ เพลส" เพราะจากความสำเร็จและความเชื่อมั่นของหลายคนก็ต่างบอกเป็นเสียงเดียวกันว่าของเค้าดีจริง ๆ
ประเดิมโครงการแรกของปีนี้ด้วยบ้านหรูกันเลยครับ กับโครงการ "The Prestige ประชาอุทิศ-สุขสวัสดิ์" บ้านหรูโครงการใหม่ของทางลลิล พร็อพเพอร์ตี้
“ได้วิวแม่น้ำ สวยขนาดนี้เลยรึนี่?!“ เป็นความรู้สึกของผมตอนที่ขึ้นไปชั้น 38 วิวสวยแบบไม่มีอะไรมาบดบังเลย มีมุมที่เห็นสวนเบญจกิติด้วย
สำหรับผมแล้ว BTS สถานี "ห้าแยกลาดพร้าว" เป็น สถานี Interchange กับ MRT ที่ผมชอบที่สุด และมักจะเป็นทำเลที่ผมแนะนำ ให้คนมาอยู่อาศัยมากที่สุดอันดับต้นๆเลย
มีความท้าทายเล็กๆ กับการเปลี่ยนอดีต ’สถานทูตออสเตรเลีย‘ ให้กลายมาเป็น ‘Luxury Condo’ และ ’Mixed-Use’ ระดับ ’iconic’ ริม ’ถนนสาทร‘
'เกือบหลับ แต่กลับมาได้' จะมีโครงการไหนกันเชียวที่จะเหมาะกับคำนี้ ถ้าไม่ใช่ 'Hyde Riverbay Charoennakorn' (ไฮด์ ริเวอร์เบย์ เจริญนคร)
โครงการใหม่ของ Major ที่แน่มาก แกร่งมาก เพราะไม่หวั่นไหวกับการต้องถูกขนาบข้างโดย Sansiri แบบรั้วชนรั้วเลย!
'dcondo calm Ramkhamhaeng 40' (ดีคอนโด คาล์ม รามคําแหง 40) ก็เป็นอีกโครงการที่ผมบอกเลยว่า คุณจะลืมภาพจำของแบรนด์ดีคอนโดแบบเดิมๆ ไปแทบหมดสิ้น เพราะโครงการนี้ เค้าอยู่ใกล้รถไฟฟ้าถึง 2 สาย ทั้งสายสีส้มและสายสีเหลือง!!!
ไหนใครกำลังจะรีไฟแนนซ์กันบ้าง ใครกำลังผ่อนบ้านอยู่เพลิน ๆ นี่ห้ามลืมเด็ดเลยนะ เพราะหนี้บ้านพอพ้น 3 ปีแรก ดอกเบี้ยจะพุ่งขึ้นแบบก้าวกระโดดเลย
ขออวดว่าผมได้รีวิวหนังสือเล่มนี้ก่อนหนหน้านี้แล้วด้วยนะ อิอิ แต่ที่จริงผมไม่ได้ตั้งใจรีวิวหรอก แต่เป็นคนอ่านหนังสือแล้วชอบ ‘Short Note’ ประโยคดีๆ คมๆ เก็บไว้ แต่ปรากฏว่ามันโดนบาดเยอะมาก จนสามารถเอามาลงในเพจได้เลย
ช่วงนี้ผมชอบเข้าไปดูงานออกแบบของ Foster + Partners บ่อยสุดๆ คือรู้สึกได้เลยว่าเราอินกับสไตล์การออกแบบของเค้ามากๆ ซึ่งถ้าใครไม่รู้ว่าเค้าคือใคร Foster + Partners คือบริษัทที่ออกแบบ Apple Store ตรงเซ็นทรัลเวิลด์ นั่นแหละครับ น่าจะพออ๋อกันขึ้นมาบ้างเนอะ
ยุคนี้ใครเค้าเที่ยวต่างประเทศกัน คนรวยเค้าเที่ยวนอกโลกครับ!
Apple Store นี่ไม่ว่าจะไปเปิดสาขาที่ไหน ก็สามารถกลายเป็นแลนด์มาร์คของที่นั้นๆ ได้ตลอด ล่าสุดเค้าเพิ่งเปิดสาขาใหม่ที่ประเทศมาเลเซีย ไปหมาดๆ เมื่อวันที่ 22 มิถุนายน ที่ผ่านมานี่เอง ซึ่งนี่เป็นสาขาแรกของมาเลเซีย
เดือน 7 กำลังจะผ่านพ้นอีกแล้วนะครับ ตอนนี้อากาศกำลังชุ่มฉ่ำแบบสุด ๆ ไปเลย ซึ่งหลายเดือนที่ผ่านมามีสัญญาณว่าดอกเบี้ยแบบคงที่เริ่มกลับมาแล้วนะ