Britania ตอนนี้กำลังเติบใหญ่เป็นอย่างดีเลยนะ ออก "ของ" อะไรมาก็ขายดิบขายดี ซึ่งพอเดินดูโครงการนี้แล้ว ก็ไม่แปลกใจเลย ตัวโครงการมีจุดที่น่าสนใจหลายอย่างเลยทีเดียว
จำนวนคนไร้บ้านในสหรัฐอเมริกา มีมากถึงราวล้านคน นับเป็นหนึ่งในประเทศที่มีจำนวนคนไร้บ้านสูงเป็นอันดับต้นๆ ของโลกแม้จะได้ชื่อว่าเป็นประเทศในฝันก็ตาม โดยรัฐที่มีจำนวนคนไร้บ้านที่เยอะมากที่สุดในอเมริกาได้แก่รัฐแคลิฟอร์เนีย ภาพเบื้องหลังที่ฉาบด้วยสภาพเศรษฐกิจที่เฟื้องฟู รัฐที่มีนครแห่งนางฟ้าอย่าง ลอส แองเจลิส แห่งนี้ กลับมีประชากรไร้บ้านมากกว่าแสนคน และมีจำนวนที่เพิ่มสูงขึ้นทุกปี
ไม่ว่าระยะเวลาจะผ่านมากี่ร้อยปี "บ้าน" หรือ ที่อยู่อาศัย เป็นหนึ่งในปัจจัยที่มนุษย์ต้องการและพึงจะมี แต่ในโลกปัจจุบันนี้เราก็ต้องยอมรับอีกครับว่าการเติบโตของระบบทุนนิยมและการเพิ่มขึ้นของจำนวนประชากรโลก ส่งผลให้ราคาบ้านพุ่งทะยานสูง จนบางทีก็เป็นราคาที่ไกลเกินเอื้อมสำหรับหลายๆ คนไปเลยนะ ทั้งๆ ที่มันเป็นปัจจัยหลักของมนุษย์แท้ๆ อันนี้ก็พูดรวมๆ ไปถึงที่อยู่อาศัยประเภทอื่นๆ ด้วยนะ
เมื่อปี 2545 ผมได้กลายมาเป็น 'ชาวนนทบุเรี่ยน' อย่างเต็มตัว สิ่งที่ผมได้เรียนรู้เกี่ยวกับจังหวัดที่ดูเหมือนจะแยกไม่ออกจากกรุงเทพฯ นี้มีหลายอย่าง
ช่วงนี้หนึ่งในสไตล์การออกแบบที่เรามักจะได้ยินบ่อยที่สุดคือสไตล์ "นอร์ดิก" ซึ่งเป็นสไตล์ที่หลายโครงการชูเป็นจุดขายเลยนะ ว่าเห้ย โครงการเราออกแบบในสไตล์นี้นะ ซึ่งสไตล์นอร์ดิกมีเอกลักษณ์เฉพาะตัวตรงสามเหลี่ยมจั่วสูง และ ไม่มีชายคา ที่พอเห็นปุ๊บก็เดาได้เลยว่า เออโครงการนี้น่าจะออกแบบในสไตล์นอร์ดิกแหงมๆ
สมัยนี้หากใครคิดจะสร้างบ้าน ก็มีแบบบ้านมากมายมาให้เลือกสรรค์เยอะแยะมากมายเต็มไปหมด ในยุคหลังๆ มานี้แบบบ้านที่ได้รับความนิยม ก็คงหนีไม่พ้นแบบบ้านสไตล์โมเดิร์น ตามแบบฉบับตะวันตกผสมมานิดๆ หน่อยๆ บ้านทรงไทยที่เคยอยู่คู่กับเรามาอย่างช้านานจึงอาจจะไม่ได้รับความนิยมเท่าบ้านแบบอื่น
สมัยวัยละอ่อน หลังเลิกเรียนผมกับคุณออมชอบที่จะไปเดินตากแอร์เล่นที่ ‘Central ปิ่นเกล้า’ ห้างที่เป็นที่นิยมที่สุดในย่านนี้
ยังไม่ได้ไปสำรวจกับตาตัวเองจริงๆ แต่เห็นแวบแรกก็เทใจให้เลยครับ
เพิ่งได้เข้าไปดูคอนเทนต์เปิดบ้านของ "คุณคัตโตะ วงลิปตา" ผมเองไม่ค่อยเข้าไปดูคอนเท้นต์เปิดบ้านของเหล่าดาราเซเลปเท่าไหร่ เพราะโดยส่วนมากมักจะทำเป็นแนววาไรตี้ ลัดเลาะมุมบ้านมากกว่า ซึ่งไม่ค่อยจะตอบโจทย์ผมมากนัก แต่กับคุณคัตโตะนี่ถือว่าน่าสนใจเลยทีเดียว ไม่เหมือนคอนเท้นต์ของท่านไหนๆ เพราะบ้านของคุณคัตโตะเนี้ย เค้าทำออกมาเป็นสีดำทั้งหลัง!!
คำว่า House และ Home ในภาษาอังกฤษ คำทั้งสองต่างก็มีความหมายเดียวกัน นั่นก็คือหมายถึงคำว่า "บ้าน" แต่ในอสังหาแนวราบนั้น มีทั้งทาวน์เฮ้าส์ และ ทาวน์โฮม ทั้งๆ ที่ House และ Home มีความหมายเดียวกัน นั่นก็คือ "บ้าน" เคยสงสัยมั้ยครับ ว่าทำไมต้องเรียกต่างกัน แล้วทั้งสองนั้นสรุปว่ามันเหมือน หรือว่าต่างกันล่ะ
วันนี้ผมเลยจะพาเพื่อน ๆ ไปยลโฉม “ศุภาลัย วิลล์ บางนา - ศรีนครินทร์” โครงการย่านบางนาที่มาพร้อมกับแบบบ้านดีไซน์ใหม่ของศุภาลัย เห็นว่าเริ่มใช้ที่โครงการนี้เป็นที่แรกด้วยนะ
เอาเข้าจริงหลายคนอาจจะไม่ทราบ แต่ว่าทรงหลังคาน่ะมันมีให้เลือกอยู่เพียบไปหมด แต่เดี๋ยวเราจะคัดเอามาเฉพาะทรงหลังคายอดฮิตของบ้านในกรุงกัน มาดูว่าทรงไหนเค้ามีสกิลยังไงกันบ้าง
เมื่อไม่กี่วันก่อนผมนั่งทำงาน Work From Home อยู่ดี ๆ หัวสมองแวบเข้ามาว่าจะดีแค่ไหนกันนะถ้าบ้านที่เราอยู่มีบรรยากาศเหมือนอยู่ต่างประเทศ!!!
ผมมีโอกาสได้มาเยี่ยมชมโครงการ "THER ลาดพร้าว 93" ในวันเปิดตัวพอดีครับ รู้สึกได้ว่าทางแพทโก้กรุ๊ปเค้าใส่ใจการดีไซน์ตัวโครงการนี้ไม่น้อยนะ
เรื่องมันมีอยู่ว่า "บ้านคนโสด" ของทาง SC Asset กำลังเป็นกระแสเลย ผมก็เลยมีโอกาสติดสอยห้อยตามไปดูโครงการ "Venue พระราม 9" เสียหน่อย
“ได้วิวแม่น้ำ สวยขนาดนี้เลยรึนี่?!“ เป็นความรู้สึกของผมตอนที่ขึ้นไปชั้น 38 วิวสวยแบบไม่มีอะไรมาบดบังเลย มีมุมที่เห็นสวนเบญจกิติด้วย
สำหรับผมแล้ว BTS สถานี "ห้าแยกลาดพร้าว" เป็น สถานี Interchange กับ MRT ที่ผมชอบที่สุด และมักจะเป็นทำเลที่ผมแนะนำ ให้คนมาอยู่อาศัยมากที่สุดอันดับต้นๆเลย
มีความท้าทายเล็กๆ กับการเปลี่ยนอดีต ’สถานทูตออสเตรเลีย‘ ให้กลายมาเป็น ‘Luxury Condo’ และ ’Mixed-Use’ ระดับ ’iconic’ ริม ’ถนนสาทร‘
'เกือบหลับ แต่กลับมาได้' จะมีโครงการไหนกันเชียวที่จะเหมาะกับคำนี้ ถ้าไม่ใช่ 'Hyde Riverbay Charoennakorn' (ไฮด์ ริเวอร์เบย์ เจริญนคร)
โครงการใหม่ของ Major ที่แน่มาก แกร่งมาก เพราะไม่หวั่นไหวกับการต้องถูกขนาบข้างโดย Sansiri แบบรั้วชนรั้วเลย!
'dcondo calm Ramkhamhaeng 40' (ดีคอนโด คาล์ม รามคําแหง 40) ก็เป็นอีกโครงการที่ผมบอกเลยว่า คุณจะลืมภาพจำของแบรนด์ดีคอนโดแบบเดิมๆ ไปแทบหมดสิ้น เพราะโครงการนี้ เค้าอยู่ใกล้รถไฟฟ้าถึง 2 สาย ทั้งสายสีส้มและสายสีเหลือง!!!
ไหนใครกำลังจะรีไฟแนนซ์กันบ้าง ใครกำลังผ่อนบ้านอยู่เพลิน ๆ นี่ห้ามลืมเด็ดเลยนะ เพราะหนี้บ้านพอพ้น 3 ปีแรก ดอกเบี้ยจะพุ่งขึ้นแบบก้าวกระโดดเลย
ขออวดว่าผมได้รีวิวหนังสือเล่มนี้ก่อนหนหน้านี้แล้วด้วยนะ อิอิ แต่ที่จริงผมไม่ได้ตั้งใจรีวิวหรอก แต่เป็นคนอ่านหนังสือแล้วชอบ ‘Short Note’ ประโยคดีๆ คมๆ เก็บไว้ แต่ปรากฏว่ามันโดนบาดเยอะมาก จนสามารถเอามาลงในเพจได้เลย
ช่วงนี้ผมชอบเข้าไปดูงานออกแบบของ Foster + Partners บ่อยสุดๆ คือรู้สึกได้เลยว่าเราอินกับสไตล์การออกแบบของเค้ามากๆ ซึ่งถ้าใครไม่รู้ว่าเค้าคือใคร Foster + Partners คือบริษัทที่ออกแบบ Apple Store ตรงเซ็นทรัลเวิลด์ นั่นแหละครับ น่าจะพออ๋อกันขึ้นมาบ้างเนอะ
ยุคนี้ใครเค้าเที่ยวต่างประเทศกัน คนรวยเค้าเที่ยวนอกโลกครับ!
Apple Store นี่ไม่ว่าจะไปเปิดสาขาที่ไหน ก็สามารถกลายเป็นแลนด์มาร์คของที่นั้นๆ ได้ตลอด ล่าสุดเค้าเพิ่งเปิดสาขาใหม่ที่ประเทศมาเลเซีย ไปหมาดๆ เมื่อวันที่ 22 มิถุนายน ที่ผ่านมานี่เอง ซึ่งนี่เป็นสาขาแรกของมาเลเซีย
เดือน 7 กำลังจะผ่านพ้นอีกแล้วนะครับ ตอนนี้อากาศกำลังชุ่มฉ่ำแบบสุด ๆ ไปเลย ซึ่งหลายเดือนที่ผ่านมามีสัญญาณว่าดอกเบี้ยแบบคงที่เริ่มกลับมาแล้วนะ