เชื่อมั้ย วิถีชีวิตของคนรุ่นใหม่ทุกวันนี้ถอยห่างจากธรรมชาติไปมากด้วยข้อจำกัดในหลายๆเรื่อง ไม่ว่าจะเป็นในเรื่องของการใช้ชีวิตไปกับการทำงาน การเรียน หรือการประกอบธุรกิจในเมือง
เมื่อวันก่อนผมลงข่าวเรื่อง SC เปิดตัวแบบบ้านเพื่อเจาะกลุ่มเป้าหมายลูกค้าที่เป็นคนรุ่นใหม่ที่ใช้ชีวิตเป็นโสดกันให้พรึ่บ เรียกได้ว่ากระแสร้อนแรงอยู่พอตัวเลยครับ มีคนสนใจเยอะนะ เนื่องจากในปัจจุบันนี้คนรุ่นใหม่ใช้ชีวิตโสดกันมากขึ้นซึ่งบางคนก็ตั้งใจจะโสด บางคนก็ไม่โสดหรอก แต่ตั้งใจจะไม่มีลูก หรือบางคนก็โสดจริงๆ แต่เพื่อนเยอะ ชอบชวนเพื่อนมาบ้าน ฯลฯ
ถ้าพูดถึงการพักผ่อน สำหรับผมการพักผ่อนที่ดีเนี้ย ไม่จำเป็นต้องขับรถออกนอกเมือง ไปเที่ยวทะเล หรือป่าเขาเสมอไปนะ สำหรับผมแล้วการได้อยู่บ้านก็ถือเป็นการพักผ่อนที่ดีที่สุดอย่างหนึ่งเหมือนกัน
โครงการที่ผมจะพาเพื่อน ๆ ไปส่องกันในวันนี้ "The Eternity Greenwood รังสิต-วงแหวน" บ้านไม่รู้จบที่เหมาะจำให้พวกเราไปใช้ชีวิตชั่วนิรันดร์สมชื่อเค้าเลย
งานสถาปัตยกรรมสไตล์ตะวันตก ถือเป็นลายเซ็นของความหรูหราที่เป็นภาพจำของผู้คนมาแทบจะทุกยุคทุกสมัยเลยนะ
เมื่อไม่กี่วันก่อนมีน้องชวนไปเยี่ยมชมโครงการบ้านที่นึง พอเดินดูซักพัก... ผมกลับมีจินตนาการว่าถ้าตัวเองได้อยู่บ้านที่นี่คงจะมีความสุขดีแหะ
เป็นโครงการที่เตะตาผมได้ตั้งแต่แวบแรกที่ได้เห็น แบบว่า "โอ้โห นี่มัน Private Island ตั้งไว้กลางบ้านเลยหรือเปล่าเนี่ย!"
ช่วงสัปดาห์ก่อนผมมีโอกาสได้ไปเยือนบ้านแบรนด์ใหม่ของทาง “แสนสิริ” ที่มีชื่อกิ๊บเก๋น่ารักๆ อย่าง “อณาสิริ” มาครับ
ช่วงหลาย ๆ ปีมานี้ "พี่แอพ" เป็นอีกเจ้าที่ก้าวมาอยู่แถวหน้าสำหรับอสังหาแนวราบ ยิ่งช่วงหลัง ๆ เริ่มมีการออกโปรดักส์ใหม่ ๆ ออกมาเพื่อตอบโจทย์ไลฟ์สไตล์ที่หลากหลายมากขึ้น จึงไม่ใช่เรื่องน่าแปลกใจเท่าไหร่นักที่จะก้าวมาอยู่แถวหน้าในระยะเวลาไม่นาน
ช่วงสัปดาห์ก่อน ผมมีโอกาสได้ไปงานเปิดตัวแนวราบตัวใหม่จากศุภาลัย เป็นแบรนด์ "ศุภาลัย พรีมา วิลล่า" ที่รอบนี้ป้าได้ทำเลกรุงเทพฝั่งตะวันตกแถวปิ่นเกล้า-พุทธมณฑล ซึ่งตรงนี้ถือว่าใกล้เมืองมาก
'Cordiz เป็นภาษาละติน แปลว่า หัวใจ สังเกตไหมครับว่าป้ายหน้าโครงการเรามีเส้นชีพจรอยู่ข้างใต้ เราอยากจะสื่อว่าโครงการเราอยู่ใจกลางของย่านอุดมสุขนั่นเอง'
เราปฏิเสธไม่ได้เลยว่า "บ้าน" เป็นอีกหนึ่งความฝันที่หลาย ๆ คนปรารถนาซึ่งในบางครั้งบ้านก็เป็นได้ทั้งทรัพย์สิน และ หนี้ ก้อนโตสำหรับใครหลาย ๆ คนเหมือนกัน
มาต่อกันเลยสำหรับบทความรวมคำถามคาใจเกี่ยวกับ MEDULAR โปรเจคบ้านโมดูลาร์สุดยิ่งใหญ่แห่งปีของคอนโดติดดอย 55555
กลับมาอีกครั้งตามคำเรียกร้องสำหรับบทความเกี่ยวกับ Medular โปรเจคบ้านโมดูลาร์สุดยิ่งใหญ่แห่งปีของคอนโดติดดอย 55555
นับตั้งแต่โลกเราได้รู้จักกับโรคระบาดใหม่อย่าง โควิด-19 วิถีชีวิตผู้คนเปลี่ยนไปหลายอย่างมาก ๆ บางอย่างอาจจะไม่ได้ใหม่อะไรนักสำหรับบางที่ แต่ประเทศไทยของเราสิ่งใหม่ ๆ ที่หลายคนเพิ่งจะเคยได้สัมผัสกันเป็นครั้งแรก คงหนีไม่พ้น "Work From Home" นี่แหละ
“ได้วิวแม่น้ำ สวยขนาดนี้เลยรึนี่?!“ เป็นความรู้สึกของผมตอนที่ขึ้นไปชั้น 38 วิวสวยแบบไม่มีอะไรมาบดบังเลย มีมุมที่เห็นสวนเบญจกิติด้วย
สำหรับผมแล้ว BTS สถานี "ห้าแยกลาดพร้าว" เป็น สถานี Interchange กับ MRT ที่ผมชอบที่สุด และมักจะเป็นทำเลที่ผมแนะนำ ให้คนมาอยู่อาศัยมากที่สุดอันดับต้นๆเลย
มีความท้าทายเล็กๆ กับการเปลี่ยนอดีต ’สถานทูตออสเตรเลีย‘ ให้กลายมาเป็น ‘Luxury Condo’ และ ’Mixed-Use’ ระดับ ’iconic’ ริม ’ถนนสาทร‘
'เกือบหลับ แต่กลับมาได้' จะมีโครงการไหนกันเชียวที่จะเหมาะกับคำนี้ ถ้าไม่ใช่ 'Hyde Riverbay Charoennakorn' (ไฮด์ ริเวอร์เบย์ เจริญนคร)
โครงการใหม่ของ Major ที่แน่มาก แกร่งมาก เพราะไม่หวั่นไหวกับการต้องถูกขนาบข้างโดย Sansiri แบบรั้วชนรั้วเลย!
'dcondo calm Ramkhamhaeng 40' (ดีคอนโด คาล์ม รามคําแหง 40) ก็เป็นอีกโครงการที่ผมบอกเลยว่า คุณจะลืมภาพจำของแบรนด์ดีคอนโดแบบเดิมๆ ไปแทบหมดสิ้น เพราะโครงการนี้ เค้าอยู่ใกล้รถไฟฟ้าถึง 2 สาย ทั้งสายสีส้มและสายสีเหลือง!!!
ไหนใครกำลังจะรีไฟแนนซ์กันบ้าง ใครกำลังผ่อนบ้านอยู่เพลิน ๆ นี่ห้ามลืมเด็ดเลยนะ เพราะหนี้บ้านพอพ้น 3 ปีแรก ดอกเบี้ยจะพุ่งขึ้นแบบก้าวกระโดดเลย
ขออวดว่าผมได้รีวิวหนังสือเล่มนี้ก่อนหนหน้านี้แล้วด้วยนะ อิอิ แต่ที่จริงผมไม่ได้ตั้งใจรีวิวหรอก แต่เป็นคนอ่านหนังสือแล้วชอบ ‘Short Note’ ประโยคดีๆ คมๆ เก็บไว้ แต่ปรากฏว่ามันโดนบาดเยอะมาก จนสามารถเอามาลงในเพจได้เลย
ช่วงนี้ผมชอบเข้าไปดูงานออกแบบของ Foster + Partners บ่อยสุดๆ คือรู้สึกได้เลยว่าเราอินกับสไตล์การออกแบบของเค้ามากๆ ซึ่งถ้าใครไม่รู้ว่าเค้าคือใคร Foster + Partners คือบริษัทที่ออกแบบ Apple Store ตรงเซ็นทรัลเวิลด์ นั่นแหละครับ น่าจะพออ๋อกันขึ้นมาบ้างเนอะ
ยุคนี้ใครเค้าเที่ยวต่างประเทศกัน คนรวยเค้าเที่ยวนอกโลกครับ!
Apple Store นี่ไม่ว่าจะไปเปิดสาขาที่ไหน ก็สามารถกลายเป็นแลนด์มาร์คของที่นั้นๆ ได้ตลอด ล่าสุดเค้าเพิ่งเปิดสาขาใหม่ที่ประเทศมาเลเซีย ไปหมาดๆ เมื่อวันที่ 22 มิถุนายน ที่ผ่านมานี่เอง ซึ่งนี่เป็นสาขาแรกของมาเลเซีย
เดือน 7 กำลังจะผ่านพ้นอีกแล้วนะครับ ตอนนี้อากาศกำลังชุ่มฉ่ำแบบสุด ๆ ไปเลย ซึ่งหลายเดือนที่ผ่านมามีสัญญาณว่าดอกเบี้ยแบบคงที่เริ่มกลับมาแล้วนะ