"สิริ เพลส" เค้ามาแปลกแหวกแนวว่าโครงการทาวน์โฮมอื่น ๆ ก็คือเค้ามีแนวคิด “สิริ เพลส อาร์ต วิลเลจ” (SIRI Place Art Village) มาเสริมทัพด้วย
อีกหนึ่งทำเลของแนวราบที่กำลังมาแรงนั้นเห็นทีจะหนีไม่พ้นโซน "นนทบุรี"
พาไปเยี่ยมเยียนโครงการใหม่ของป้าศุในวัน Open House
"ไม่น่าเชื่อว่า นี่จะเป็นโครงการบ้านที่เปิดตัวตั้งแต่ปี 2018?!!" เป็นความคิดที่ผุดเข้ามาในหัวผม ระหว่างมายลโครงการทาวน์โฮมบ้านกลางเมือง "The Era ปิ่นเกล้า-จรัญ"
มีเพื่อน ๆ สอบถามกันมาว่า “บ้านโมดูลาร์ นี่มันต่างกับ บ้านสำเร็จรูปอย่างอื่นยังไง?” วันนี้ผมเลยจะมาต่อภาค 2 เพื่อทุกคนจะได้เช็คให้ชัวร์กันไปเลย
เรื่องมันเกิดขึ้นในวันที่หมีทำข่าวโปรพิเศษของบริษัทรับสร้างบ้านเจ้าหนึ่งเมื่อไม่กี่วันก่อนครับ เป็นโปรเกี่ยวกับการรื้อบ้านเก่าสร้างบ้านใหม่ ที่อ่านๆ ไปแล้วหมีรู้สึกว่า เฮ้ย มันน่าสนใจมากเลยนะ
ชื่อโครงการ 'The GENTRY' ของค่าย SC Asset คงไม่ได้มาเพราะโชคช่วย ขนาดผมที่ไม่รู้คำแปล ยังพูดถึงคุณลักษณะของทำเลนี้ออกมาตรงตามคำแปลของโครงการก่อนจะรู้ความหมายของมันซะอีก
พอช่วงนี้ SC กำลังจะเปิดขาย 4 โครงการใหม่ ครานี้ผมเลยไม่พลาดที่จะไปเยี่ยมเยียน โดยโครงการที่ผมเลือกจิ้มก่อนใครเพื่อนเลยก็คือ “Bangkok Boulevard พระรามห้า”
“Modular House” (โมดูลาร์ เฮาส์) การก่อสร้างบ้านแนวราบอีกรูปแบบหนึ่ง แม้จะไม่ใช่บ้านสำเร็จรูปแบบเต็มตัว แต่ก็เรียกได้ว่ากึ่ง ๆ สำเร็จรูปนั่นแหละ
จะว่าไปแล้วเดี๋ยวนี้นอกจากแนวราบจะมาแรงก็ต้องบอกว่าทาวน์โฮมเองถือเป็นแนวราบรูปแบบหนึ่งที่น่ากลัวไม่เบา
ต้นปีแบบนี้จะเห็นว่าผู้ประกอบการหลายเจ้าวางแผนพัฒนาโครงการเป็นแนวราบกันแบบเต็มเม็ดเต็มหน่วยเลย
โดยปกติ ผมมักเป็นคนชอบโดดดูคอนโด ไปดูบ้านโครงการใหม่ๆอยู่แล้ว (อิอิ) ต้องยอมรับเลยว่า ช่วง 2-3 ปีมานี้ "บ้าน" มีพัฒนาการในทางที่ดีขึ้นอย่างชัดเจนนะ
จะซื้อบ้านใหม่สักหลัง สมัยนี้มีแบบบ้านให้เลือกกันหลายรูปแบบเลย ทั้งบ้านเดี่ยว ทาวน์โฮม หรือกระทั่ง บ้านแฝด
ไม่คิดว่า...ไปชมโครงการแล้วจะรู้สึกชอบขนาดนี้ แบรนด์ใหม่ของ 'ป้า' ที่ทำให้ 'ศุภาลัย' กลายเป็น 'อปป้า' ดูชิค ดูเก๋ เข้าใจแหละว่าบ้านตัวอย่างก็ต้องทำให้สวย แต่มันคือ ไกด์ไลน์ในการแต่งบ้านตามโครงการที่ขาย ถ้าแบบบ้านไม่ซัพพอร์ตก็ทำให้สวยขนาดนั้นไม่ได้หรอก ท้าให้ไปชมโครงการเลย ถ้าไม่ประทับใจก็ ....... บอก 'อปป้า' เค้าก็แล้วกัน อิอิ
ความจริงแนวราบตอนนี้อย่างที่บอกไปว่ามีหลายเจ้าลงเล่นเยอะ แต่ทำเลที่จิ้มเลือกก่อนเลยเห็นจะเป็น "บางนา"
“ได้วิวแม่น้ำ สวยขนาดนี้เลยรึนี่?!“ เป็นความรู้สึกของผมตอนที่ขึ้นไปชั้น 38 วิวสวยแบบไม่มีอะไรมาบดบังเลย มีมุมที่เห็นสวนเบญจกิติด้วย
สำหรับผมแล้ว BTS สถานี "ห้าแยกลาดพร้าว" เป็น สถานี Interchange กับ MRT ที่ผมชอบที่สุด และมักจะเป็นทำเลที่ผมแนะนำ ให้คนมาอยู่อาศัยมากที่สุดอันดับต้นๆเลย
มีความท้าทายเล็กๆ กับการเปลี่ยนอดีต ’สถานทูตออสเตรเลีย‘ ให้กลายมาเป็น ‘Luxury Condo’ และ ’Mixed-Use’ ระดับ ’iconic’ ริม ’ถนนสาทร‘
'เกือบหลับ แต่กลับมาได้' จะมีโครงการไหนกันเชียวที่จะเหมาะกับคำนี้ ถ้าไม่ใช่ 'Hyde Riverbay Charoennakorn' (ไฮด์ ริเวอร์เบย์ เจริญนคร)
โครงการใหม่ของ Major ที่แน่มาก แกร่งมาก เพราะไม่หวั่นไหวกับการต้องถูกขนาบข้างโดย Sansiri แบบรั้วชนรั้วเลย!
'dcondo calm Ramkhamhaeng 40' (ดีคอนโด คาล์ม รามคําแหง 40) ก็เป็นอีกโครงการที่ผมบอกเลยว่า คุณจะลืมภาพจำของแบรนด์ดีคอนโดแบบเดิมๆ ไปแทบหมดสิ้น เพราะโครงการนี้ เค้าอยู่ใกล้รถไฟฟ้าถึง 2 สาย ทั้งสายสีส้มและสายสีเหลือง!!!
ไหนใครกำลังจะรีไฟแนนซ์กันบ้าง ใครกำลังผ่อนบ้านอยู่เพลิน ๆ นี่ห้ามลืมเด็ดเลยนะ เพราะหนี้บ้านพอพ้น 3 ปีแรก ดอกเบี้ยจะพุ่งขึ้นแบบก้าวกระโดดเลย
ขออวดว่าผมได้รีวิวหนังสือเล่มนี้ก่อนหนหน้านี้แล้วด้วยนะ อิอิ แต่ที่จริงผมไม่ได้ตั้งใจรีวิวหรอก แต่เป็นคนอ่านหนังสือแล้วชอบ ‘Short Note’ ประโยคดีๆ คมๆ เก็บไว้ แต่ปรากฏว่ามันโดนบาดเยอะมาก จนสามารถเอามาลงในเพจได้เลย
ช่วงนี้ผมชอบเข้าไปดูงานออกแบบของ Foster + Partners บ่อยสุดๆ คือรู้สึกได้เลยว่าเราอินกับสไตล์การออกแบบของเค้ามากๆ ซึ่งถ้าใครไม่รู้ว่าเค้าคือใคร Foster + Partners คือบริษัทที่ออกแบบ Apple Store ตรงเซ็นทรัลเวิลด์ นั่นแหละครับ น่าจะพออ๋อกันขึ้นมาบ้างเนอะ
ยุคนี้ใครเค้าเที่ยวต่างประเทศกัน คนรวยเค้าเที่ยวนอกโลกครับ!
Apple Store นี่ไม่ว่าจะไปเปิดสาขาที่ไหน ก็สามารถกลายเป็นแลนด์มาร์คของที่นั้นๆ ได้ตลอด ล่าสุดเค้าเพิ่งเปิดสาขาใหม่ที่ประเทศมาเลเซีย ไปหมาดๆ เมื่อวันที่ 22 มิถุนายน ที่ผ่านมานี่เอง ซึ่งนี่เป็นสาขาแรกของมาเลเซีย
เดือน 7 กำลังจะผ่านพ้นอีกแล้วนะครับ ตอนนี้อากาศกำลังชุ่มฉ่ำแบบสุด ๆ ไปเลย ซึ่งหลายเดือนที่ผ่านมามีสัญญาณว่าดอกเบี้ยแบบคงที่เริ่มกลับมาแล้วนะ