เมื่อวันหยุดที่ผ่านมาผมได้มีโอกาศไปเยี่ยมเยียนโครงการแนวราบจากศุภาลัยกันถึงโคราช เลขอทำมินิรีวิวสั้น ๆ มาฝากเพื่อน ๆ ติดดอยด้วยละกัน 5555
ได้ยินว่าเสร็จมานานซักพักแล้ว สำหรับบ้านบริทาเนีย บางนา กม.12 โครงการบ้านจากออริจิ้น เค้านั่นเอง ตัวชื่อโครงการนี้เค้าก็บอกกันโจ่งแจ้งอยู่แล้วว่าอยู่ที่ไหนทำเลอะไร แทบไม่ต้องแนะนำเลย(แต่ขอแนะนำหน่อยแล้วกัน พอกรุบกริบ)
ปีนี้เป็นปีที่ Developer หันมาลุย "แนวราบ" กันอย่างจริงจังหลายเจ้าเลย เนื่องด้วยเพราะ "แนวสูง" มีการชะลอตัวมาได้สัก 2-3 ปีได้ละ ตัวผมเอง ก็สนใจ "แนวราบ" มานานแล้วเช่นกัน แต่ขี้เกียจ เอ้ย ไม่ค่อยมีเวลาเขียนถึงเท่าไร
ในฐานะที่เติบโดมาในย่านโซนเมืองเก่า สมัยละอ่อน ก็ชอบไปล่องแถวย่าน สะพานเหล็ก คลองถม เสือป่า สำเพ็ง มากกว่าไปสยามเสียอีก คือเดินแล้วมันเพลินอ่า มีคนซื้อ คนขาย ร้านค้าอยู่ละลานตา ดูครึกครื้น
เราพอจะทราบข่าวมาสักพักแล้วสำหรับ "พี่แอพ" ว่าครึ่งปีหลังเค้าจะลุยแนวราบแบบเต็มที่ ซึ่งเค้าจะเปิดแบรนด์น้องใหม่ล่าสุดด้วยชื่อว่า "The SONNE ศรีนครินทร์-บางนา"
ปัญหาฝุ่นจิ๋วครองเมืองที่เราๆ ท่านๆ เผชิญหน้าอยู่นั้นต้องบอกเลยว่าทำให้สุขภาพกายย่ำแย่ไม่น้อย ตอนนี้ในเมืองกรุงเราแม้น้องฝุ่นจะเบาบางลงบ้างแล้วแต่วันไหนนึกอยากแสดงอภินิหารขึ้นมาก็ออกหน้าเบรคน้องเค้าไม่อยู่จริงๆ
บ้านกลางเมือง ราชพฤกษ์-พระราม5 : ทาวน์โฮม 271 หลัง พื้นที่ 141 ตร.ม. หน้ากว้าง 5 เมตร (จอดรถได้ 2 คน พอดีๆ) 3 ชั้น 3 ห้องนอน 3 ห้องน้ำ
Centro รังสิต คลอง 4-วงแหวน เป็นโครงการแรกของ AP ที่ทำบ้านเดี่ยวที่มีแค่ชั้นเดียวออกมา
ในชีวิตของผมกว่า 10 ปีที่ผ่านมา รูจมูกของผม หุบเข้าออกเป็นเจ้าแท่งสูง(คอนโด) ที่น่าหลงใหลมาตลอด
“ได้วิวแม่น้ำ สวยขนาดนี้เลยรึนี่?!“ เป็นความรู้สึกของผมตอนที่ขึ้นไปชั้น 38 วิวสวยแบบไม่มีอะไรมาบดบังเลย มีมุมที่เห็นสวนเบญจกิติด้วย
สำหรับผมแล้ว BTS สถานี "ห้าแยกลาดพร้าว" เป็น สถานี Interchange กับ MRT ที่ผมชอบที่สุด และมักจะเป็นทำเลที่ผมแนะนำ ให้คนมาอยู่อาศัยมากที่สุดอันดับต้นๆเลย
มีความท้าทายเล็กๆ กับการเปลี่ยนอดีต ’สถานทูตออสเตรเลีย‘ ให้กลายมาเป็น ‘Luxury Condo’ และ ’Mixed-Use’ ระดับ ’iconic’ ริม ’ถนนสาทร‘
'เกือบหลับ แต่กลับมาได้' จะมีโครงการไหนกันเชียวที่จะเหมาะกับคำนี้ ถ้าไม่ใช่ 'Hyde Riverbay Charoennakorn' (ไฮด์ ริเวอร์เบย์ เจริญนคร)
โครงการใหม่ของ Major ที่แน่มาก แกร่งมาก เพราะไม่หวั่นไหวกับการต้องถูกขนาบข้างโดย Sansiri แบบรั้วชนรั้วเลย!
'dcondo calm Ramkhamhaeng 40' (ดีคอนโด คาล์ม รามคําแหง 40) ก็เป็นอีกโครงการที่ผมบอกเลยว่า คุณจะลืมภาพจำของแบรนด์ดีคอนโดแบบเดิมๆ ไปแทบหมดสิ้น เพราะโครงการนี้ เค้าอยู่ใกล้รถไฟฟ้าถึง 2 สาย ทั้งสายสีส้มและสายสีเหลือง!!!
ไหนใครกำลังจะรีไฟแนนซ์กันบ้าง ใครกำลังผ่อนบ้านอยู่เพลิน ๆ นี่ห้ามลืมเด็ดเลยนะ เพราะหนี้บ้านพอพ้น 3 ปีแรก ดอกเบี้ยจะพุ่งขึ้นแบบก้าวกระโดดเลย
ขออวดว่าผมได้รีวิวหนังสือเล่มนี้ก่อนหนหน้านี้แล้วด้วยนะ อิอิ แต่ที่จริงผมไม่ได้ตั้งใจรีวิวหรอก แต่เป็นคนอ่านหนังสือแล้วชอบ ‘Short Note’ ประโยคดีๆ คมๆ เก็บไว้ แต่ปรากฏว่ามันโดนบาดเยอะมาก จนสามารถเอามาลงในเพจได้เลย
ช่วงนี้ผมชอบเข้าไปดูงานออกแบบของ Foster + Partners บ่อยสุดๆ คือรู้สึกได้เลยว่าเราอินกับสไตล์การออกแบบของเค้ามากๆ ซึ่งถ้าใครไม่รู้ว่าเค้าคือใคร Foster + Partners คือบริษัทที่ออกแบบ Apple Store ตรงเซ็นทรัลเวิลด์ นั่นแหละครับ น่าจะพออ๋อกันขึ้นมาบ้างเนอะ
ยุคนี้ใครเค้าเที่ยวต่างประเทศกัน คนรวยเค้าเที่ยวนอกโลกครับ!
Apple Store นี่ไม่ว่าจะไปเปิดสาขาที่ไหน ก็สามารถกลายเป็นแลนด์มาร์คของที่นั้นๆ ได้ตลอด ล่าสุดเค้าเพิ่งเปิดสาขาใหม่ที่ประเทศมาเลเซีย ไปหมาดๆ เมื่อวันที่ 22 มิถุนายน ที่ผ่านมานี่เอง ซึ่งนี่เป็นสาขาแรกของมาเลเซีย
เดือน 7 กำลังจะผ่านพ้นอีกแล้วนะครับ ตอนนี้อากาศกำลังชุ่มฉ่ำแบบสุด ๆ ไปเลย ซึ่งหลายเดือนที่ผ่านมามีสัญญาณว่าดอกเบี้ยแบบคงที่เริ่มกลับมาแล้วนะ