และแล้วก็ถึงเวลา ทั้ง ๆ ที่ไม่อยากให้มาถึงเลยก็ตาม ตอนนี้ทุกธนาคารพาณิชย์ทยอยปรับขึ้นดอกเบี้ยเงินกู้ MRR , MLR , MOR กันทุกธนาคารแล้วนะครับ
เปิดปีมาแบบสุดปังครับ ใครที่กำลังจะรีไฟแนนซ์บ้านคงจะตกใจกันไม่น้อย เพราะดอกเบี้ยเฉลี่ย 3 ปีแรกปรับสูงขึ้นทุกธนาคารเลย ช่วงปีที่แล้วจะเกาะกลุ่มกันอยู่ช่วง 2 ปลาย ๆ
ขึ้นปีใหม่แล้วก็ถึงเวลามาอัพเดทดอกเบี้ยวสินเชื้อบ้านของปีใหม่นี้กันครับ สำหรับดอกเบี้ยสินเชื่อบ้านในเดือนมกราคามนี้มีการปรับทุกธนาคารเลยก็ว่าได้
สำหรับดอกเบี้ยสินเชื่อบ้านเดือนธันวาคมนี้เริ่มขยับแล้วในบางธนาคาร สำหรับใครที่กำลังวางแผนที่จะกู้ซื้อบ้าน ตัดสินใจเลือกโครงการหรือหลังที่ชอบได้แล้วก็รีบจัดกันได้เลย
โค้งสุดท้ายของปีสำหรับคนอยากมีบ้าน!!! เดือนนี้น่าสนใจตรงที่เป็นข้อมูลหลังจากที่มีการปรับดอกเบี้ยนโยบายขึ้นไปแล้วถึง 2 ครั้ง ทำให้ดอกเบี้ยนโยบายของไทยเป็น 1% แล้วด้วย
ไตรมาสสุดท้ายของปี 2565 กันแล้วนะครับ ก่อนสิ้นปีแบบนี้ผมเชื่อว่าเป็นเวลาที่หลายคนเริ่มมองหาอัตราดอกเบี้ยดี ๆ เพื่อทำการรีไฟแนนซ์กันอีกครั้งด้วย 555
ดอกเบี้ยบ้านเดือนตุลามาแล้วครับ เดือนนี้น่าสนใจตรงที่เป็นข้อมูลหลังจากที่มีการปรับดอกเบี้ยนโยบายขึ้นครั้งที่ 2 ไปเป็นที่เรียบร้อย
หลังจากคณะกรรมการนโยบายการเงิน หรือ กนง. ลงมติปรับขึ้นดอกเบี้ยนโยบาย 0.25% ในการประชุมเดือนสิงหาคมที่ผ่านมา ซึ่งเป็นการขึ้นในรอบหลายปีของบ้านเราเลยครับ
ตอนนี้ธนาคารแห่งประเทศไทย (ธปท.) ส่งสัญญาณทิศทางอัตราดอกเบี้ยขาขึ้นหนักหน่วง มีแนวโน้มสูงมากที่ดอกเบี้ยนโยบายของบ้านเราจะปรับตัวขึ้นอย่างแน่นอนครับ
เข้าสู่ช่วงครึ่งปีหลังปีของปี 2565 กันแล้วนะครับ และผมเชื่อว่าเป็นเวลาที่หลายคนเริ่มมองหาอัตราดอกเบี้ยดี ๆ เพื่อทำการรีไฟแนนซ์กันอีกครั้งด้วย 555
เผลอแป๊ปเดียวก็เข้าสู่ช่วงครึ่งปีหลังกันแล้วนะครับ อย่างที่ทุกคนน่าจะได้ข่าวกันว่าตอนนี้ธนาคารแห่งประเทศไทย (ธปท.) ส่งสัญญาณทิศทางอัตราดอกเบี้ยขาขึ้น
ดอกเบี้ยสินเชื่อบ้านเดือนนี้ธนาคารส่วนใหญ่มีอัตราดอกเบี้ยเงินให้สินเชื่อบ้านเฉลี่ย 3 ปีแรกคงที่จากเดือนพฤษภาคมที่ผ่านมาเลยครับ
โลกหมุนไว แต่ธนาคารออมสินก็หมุนตามนะครับ แอบไปเห็นว่าเปิดให้บริการใหม่ "ออมสินเมตาเวิร์ส" หรือ "GSB METAVERSE" เฟสแรกไปเป็นที่เรียบร้อย
ดอกเบี้ยสินเชื่อบ้านเดือนนี้ธนาคารส่วนใหญ่มีอัตราดอกเบี้ยเงินให้สินเชื่อบ้านเฉลี่ย 3 ปีแรกคงที่จากเดือนเมษายนที่ผ่านมาเลยครับ
‘เงินเฟ้อขนาดนี้ให้ซื้ออสังหาฯ ต่อให้ผ่อนก็ยังคุ้ม เพราะดอกเบี้ยไล่ไม่ทันอัตราเงินเฟ้อ’
“ได้วิวแม่น้ำ สวยขนาดนี้เลยรึนี่?!“ เป็นความรู้สึกของผมตอนที่ขึ้นไปชั้น 38 วิวสวยแบบไม่มีอะไรมาบดบังเลย มีมุมที่เห็นสวนเบญจกิติด้วย
สำหรับผมแล้ว BTS สถานี "ห้าแยกลาดพร้าว" เป็น สถานี Interchange กับ MRT ที่ผมชอบที่สุด และมักจะเป็นทำเลที่ผมแนะนำ ให้คนมาอยู่อาศัยมากที่สุดอันดับต้นๆเลย
มีความท้าทายเล็กๆ กับการเปลี่ยนอดีต ’สถานทูตออสเตรเลีย‘ ให้กลายมาเป็น ‘Luxury Condo’ และ ’Mixed-Use’ ระดับ ’iconic’ ริม ’ถนนสาทร‘
'เกือบหลับ แต่กลับมาได้' จะมีโครงการไหนกันเชียวที่จะเหมาะกับคำนี้ ถ้าไม่ใช่ 'Hyde Riverbay Charoennakorn' (ไฮด์ ริเวอร์เบย์ เจริญนคร)
โครงการใหม่ของ Major ที่แน่มาก แกร่งมาก เพราะไม่หวั่นไหวกับการต้องถูกขนาบข้างโดย Sansiri แบบรั้วชนรั้วเลย!
'dcondo calm Ramkhamhaeng 40' (ดีคอนโด คาล์ม รามคําแหง 40) ก็เป็นอีกโครงการที่ผมบอกเลยว่า คุณจะลืมภาพจำของแบรนด์ดีคอนโดแบบเดิมๆ ไปแทบหมดสิ้น เพราะโครงการนี้ เค้าอยู่ใกล้รถไฟฟ้าถึง 2 สาย ทั้งสายสีส้มและสายสีเหลือง!!!
ไหนใครกำลังจะรีไฟแนนซ์กันบ้าง ใครกำลังผ่อนบ้านอยู่เพลิน ๆ นี่ห้ามลืมเด็ดเลยนะ เพราะหนี้บ้านพอพ้น 3 ปีแรก ดอกเบี้ยจะพุ่งขึ้นแบบก้าวกระโดดเลย
ขออวดว่าผมได้รีวิวหนังสือเล่มนี้ก่อนหนหน้านี้แล้วด้วยนะ อิอิ แต่ที่จริงผมไม่ได้ตั้งใจรีวิวหรอก แต่เป็นคนอ่านหนังสือแล้วชอบ ‘Short Note’ ประโยคดีๆ คมๆ เก็บไว้ แต่ปรากฏว่ามันโดนบาดเยอะมาก จนสามารถเอามาลงในเพจได้เลย
ช่วงนี้ผมชอบเข้าไปดูงานออกแบบของ Foster + Partners บ่อยสุดๆ คือรู้สึกได้เลยว่าเราอินกับสไตล์การออกแบบของเค้ามากๆ ซึ่งถ้าใครไม่รู้ว่าเค้าคือใคร Foster + Partners คือบริษัทที่ออกแบบ Apple Store ตรงเซ็นทรัลเวิลด์ นั่นแหละครับ น่าจะพออ๋อกันขึ้นมาบ้างเนอะ
ยุคนี้ใครเค้าเที่ยวต่างประเทศกัน คนรวยเค้าเที่ยวนอกโลกครับ!
Apple Store นี่ไม่ว่าจะไปเปิดสาขาที่ไหน ก็สามารถกลายเป็นแลนด์มาร์คของที่นั้นๆ ได้ตลอด ล่าสุดเค้าเพิ่งเปิดสาขาใหม่ที่ประเทศมาเลเซีย ไปหมาดๆ เมื่อวันที่ 22 มิถุนายน ที่ผ่านมานี่เอง ซึ่งนี่เป็นสาขาแรกของมาเลเซีย
เดือน 7 กำลังจะผ่านพ้นอีกแล้วนะครับ ตอนนี้อากาศกำลังชุ่มฉ่ำแบบสุด ๆ ไปเลย ซึ่งหลายเดือนที่ผ่านมามีสัญญาณว่าดอกเบี้ยแบบคงที่เริ่มกลับมาแล้วนะ