สั่นสะเทือนเขย่าวงการการเงินครั้งใหญ่เลยครับสำหรับ ‘ธนาคารไทยพาณิชย์’ ธนาคารแห่งแรกของประเทศไทย ที่ให้บริการมากว่า 116 ปี ได้ตั้งบริษัทแม่แห่งใหม่ ‘SCBX’ ขึ้นมาเป็นยานแม่ลำใหม่
โค้งสุดท้ายของไตรมาส 3 ใครที่ยังไม่ได้ให้ของขวัญตัวเองปีนี้ อสังหายังมีโปรดี ๆ มาให้จับจองกันนะครับ ยิ่งสินเชื่อบ้านเดือนนี้ บอกเลยว่าเป็นข่าวดีของคนอยากมีบ้านเลยทีเดียว
มีใครมีปัญหาแบบนี้มั้ยครับ มีเงินเย็นอยู่แต่ไม่รู้จะลงทุนอะไร วันนี้ติดดอยมีคำตอบให้ครับ เพราะเราจะชวนเพื่อน ๆ ไปรู้จักกับ “SiriHub Token” โทเคนดิจิทัลเพื่อการลงทุนตัวแรกของไทยที่กำลังจะเปิดให้จับจองภายในสิ้นปีนี้!!!
เมื่อเราทำงานไปสักพักและอยากจะครอบครองคอนโดสักห้องเป็นของตัวเอง คำถามที่ตามมาก็คือ แล้วเราจะสามารถซื้อคอนโดในระดับราคาไหนกันนะ? และเราจะรู้ได้ไงว่าเงินเดือนของเรานั้นเหมาะสมหรือยัง ที่จะผ่อนคอนโด
เรื่องกู้เงินนั้นมีสิ่งที่ควรรู้แต่ว่าคนส่วนใหญ่ไม่รู้อยู่ วันนี้เลยจะขอหยิบยกมาพูดถึงกันสักหน่อย เพื่อให้มือใหม่ที่สนใจอยากกู้เงินมาซื้อคอนโดฯ ได้ลองศึกษาและเตรียมความพร้อมเอาไว้ เพื่อให้เราสามารถขอกู้ผ่านได้ง่ายขึ้น
หลังจากที่คราวก่อนผมพาเพื่อน ๆ ไปส่องดอกเบี้ยสินเชื่อบ้านของเดือนสิงหาคมกันไปแล้ว วันนี้ขอเอาใจคนที่สนใจอยากจะรีไฟแนนซ์กันบ้างครับ
ใกล้จะหมดปีเข้ามาทุกทีแล้วนะครับ ใครที่มีแผนอยากซื้อบ้าน ซื้ออสังหาในปีนี้ก็ยังถือเป็นช่วงเวลาที่ดีสำหรับคนที่มีความพร้อมอยู่นะ
เริ่มวันนี้แล้วนะครับสำหรับการปรับ "ลดวงเงินคุ้มครองเงินฝาก" เหลือเพียง 1 ล้านบาท จากที่เคยคุ้มครองเงินฝากของพวกเราให้อุ่นใจอยู่ไม่เกิน 5 ล้านบาทต่อคนต่อธนาคาร :'(
การมีบ้าน เป็นสิ่งที่ทุกคนนั้นใฝ่ฝันครับ ผมมักจะพูดอยู่เสมอว่าความต้องการที่อยู่อาศัยจะไม่มีวันหมดไป เพราะที่อยู่อาศัยเป็นหนึ่งในปัจจัย 4 แต่ขึ้นชื่อว่าความฝัน สำหรับใครหลายๆ คนแล้ว "บ้าน" ไม่ใช่สิ่งที่จะสร้างขึ้นมาได้ง่ายๆ เพราะบ้านคือสินทรัพย์ก้อนใหญ่ ซึ่งคนส่วนใหญ่ที่ไม่ได้มีเงินก้อนที่จะซื้อสด ก็จะใช้วิธีการ "กู้จากธนาคาร" แล้วผ่อนเอาครับ ง่ายขึ้นมาหน่อย
เปิดตัวกันไปเป็นที่เรียบร้อยแล้วนะครับสำหรับการแข่งขัน “โอลิมปิกเกมส์” ที่กรุงโตเกียว ประเทศญี่ปุ่น หลังจากที่ถูกเลื่อนมาเป็นระยะเวลากว่าหนึ่งปี จากสถานการณ์การระบาดของโควิด-19
เดือนกรกฎาคมนี้ถือว่าพวกเราได้เข้าสู่ครึ่งปีหลังอย่างเต็มตัวแล้วนะครับ แม้สถานการณ์โควิดตอนนี้จะยังคุมไม่ได้ และดูเหมือนจะสร้างสถิตินิวไฮขึ้นเกือบทุกวัน
ฮอตจริง ๆ นะครับสำหรับกระแส "สกุลเงินดิจิทัล" เดี๋ยวนี้ไม่ว่าจะซื้อจะขายอะไรก็เริ่มมีการนำมาใช้กันอย่าแพร่หลายมากกว่าแต่ก่อนที่เคยถูกมองว่าเป็นเพียงแค่การเก็งกำไรเท่านั้น
ก่อนหน้านี้ผมเคยหยิบยก บ้านสำหรับผู้สูงอายุ มาฝากทุกคนกันไปแล้ว หลังจากบทความนั้นได้รับเสียงตอบรับค่อนข้างดี ผมเลยอยากวกกลับมาพูดเรื่องราวเกี่ยวกับสังคมผู้สูงวัยกันอีกครั้งดีกว่า
เผลอแป๊บเดียวเราก็มาถึงครึ่งปีกันแล้วนะครับ ซึ่งสถานการณ์การแพร่ระบาดของประเทศเราก็ยังไม่ค่อยดีขึ้นเท่าไหร่ แต่สิ่งที่เห็นได้ชัดเลยก็คือช่วงนี้มีโปรอสังหาออกมาล่อตาอยู่ไม่น้อย
ต้องบอกเลยว่าในตอนนี้คงไม่มีกระแสใดจะดีไปกว่าการลงทุนอีกแล้วฮะ ถึงขนาดที่มีวลีหนึ่งว่า "สมัยนี้เหมือนทุกคนเรียนจบปุ๊บ ต้องเทรดหุ้นเป็นปั๊บ"
“ได้วิวแม่น้ำ สวยขนาดนี้เลยรึนี่?!“ เป็นความรู้สึกของผมตอนที่ขึ้นไปชั้น 38 วิวสวยแบบไม่มีอะไรมาบดบังเลย มีมุมที่เห็นสวนเบญจกิติด้วย
สำหรับผมแล้ว BTS สถานี "ห้าแยกลาดพร้าว" เป็น สถานี Interchange กับ MRT ที่ผมชอบที่สุด และมักจะเป็นทำเลที่ผมแนะนำ ให้คนมาอยู่อาศัยมากที่สุดอันดับต้นๆเลย
มีความท้าทายเล็กๆ กับการเปลี่ยนอดีต ’สถานทูตออสเตรเลีย‘ ให้กลายมาเป็น ‘Luxury Condo’ และ ’Mixed-Use’ ระดับ ’iconic’ ริม ’ถนนสาทร‘
'เกือบหลับ แต่กลับมาได้' จะมีโครงการไหนกันเชียวที่จะเหมาะกับคำนี้ ถ้าไม่ใช่ 'Hyde Riverbay Charoennakorn' (ไฮด์ ริเวอร์เบย์ เจริญนคร)
โครงการใหม่ของ Major ที่แน่มาก แกร่งมาก เพราะไม่หวั่นไหวกับการต้องถูกขนาบข้างโดย Sansiri แบบรั้วชนรั้วเลย!
'dcondo calm Ramkhamhaeng 40' (ดีคอนโด คาล์ม รามคําแหง 40) ก็เป็นอีกโครงการที่ผมบอกเลยว่า คุณจะลืมภาพจำของแบรนด์ดีคอนโดแบบเดิมๆ ไปแทบหมดสิ้น เพราะโครงการนี้ เค้าอยู่ใกล้รถไฟฟ้าถึง 2 สาย ทั้งสายสีส้มและสายสีเหลือง!!!
ไหนใครกำลังจะรีไฟแนนซ์กันบ้าง ใครกำลังผ่อนบ้านอยู่เพลิน ๆ นี่ห้ามลืมเด็ดเลยนะ เพราะหนี้บ้านพอพ้น 3 ปีแรก ดอกเบี้ยจะพุ่งขึ้นแบบก้าวกระโดดเลย
ขออวดว่าผมได้รีวิวหนังสือเล่มนี้ก่อนหนหน้านี้แล้วด้วยนะ อิอิ แต่ที่จริงผมไม่ได้ตั้งใจรีวิวหรอก แต่เป็นคนอ่านหนังสือแล้วชอบ ‘Short Note’ ประโยคดีๆ คมๆ เก็บไว้ แต่ปรากฏว่ามันโดนบาดเยอะมาก จนสามารถเอามาลงในเพจได้เลย
ช่วงนี้ผมชอบเข้าไปดูงานออกแบบของ Foster + Partners บ่อยสุดๆ คือรู้สึกได้เลยว่าเราอินกับสไตล์การออกแบบของเค้ามากๆ ซึ่งถ้าใครไม่รู้ว่าเค้าคือใคร Foster + Partners คือบริษัทที่ออกแบบ Apple Store ตรงเซ็นทรัลเวิลด์ นั่นแหละครับ น่าจะพออ๋อกันขึ้นมาบ้างเนอะ
ยุคนี้ใครเค้าเที่ยวต่างประเทศกัน คนรวยเค้าเที่ยวนอกโลกครับ!
Apple Store นี่ไม่ว่าจะไปเปิดสาขาที่ไหน ก็สามารถกลายเป็นแลนด์มาร์คของที่นั้นๆ ได้ตลอด ล่าสุดเค้าเพิ่งเปิดสาขาใหม่ที่ประเทศมาเลเซีย ไปหมาดๆ เมื่อวันที่ 22 มิถุนายน ที่ผ่านมานี่เอง ซึ่งนี่เป็นสาขาแรกของมาเลเซีย
เดือน 7 กำลังจะผ่านพ้นอีกแล้วนะครับ ตอนนี้อากาศกำลังชุ่มฉ่ำแบบสุด ๆ ไปเลย ซึ่งหลายเดือนที่ผ่านมามีสัญญาณว่าดอกเบี้ยแบบคงที่เริ่มกลับมาแล้วนะ