การมีบ้านสักหลังถือเป็นความฝันของหลาย ๆ คนไม่น้อย แต่ด้วยความที่ "บ้าน" นับเป็นทั้งทรัพย์สิน หรือ "หนี้" ก้อนโตสำหรับใครบางคน การมีบ้านเป็นของตัวเองก็ยังคงเป็นเรื่องที่ไกลตัวอยู่ดี
เรามาดูกันดีกว่า Kept คืออะไร แล้วการใช้งานเป็นแบบไหนกันนะ?
หมีว่าหลายคนคงได้ยินคำนี้ผ่านหูผ่านตามาบ้าง คำว่า "เงินหยวนดิจิทัล" จริงๆ แล้วมันคืออะไรกันแน่นะ?
ช่วงนี้เป็นเวลาทองสำหรับคนที่อยากมีบ้านจริง ๆ นอกจากจะมีโปรมากมายแล้ว อัตราดอกเบี้ยสินเชื่อบ้านก็ถูกจนยากที่จะอดใจไหว 555
ช่วงเวลาแบบนี้ แพนิกยิ่งกว่าโควิด ก็คือต้องมานั่งคิดคำนวนรายจ่ายกันใช่มั้ยล่ะ 555
หลังจากที่รัฐบาลไฟเขียวออกมาตรการพยุงเศรษฐกิจในช่วงกลางปี 2562 ให้การซื้อสินค้าและบริการบางรายการ สามารถนำมายื่นลดหย่อนภาษีสำหรับบุคคลธรรมดาได้
เมื่อไม่นานมานี้ เราอาจจะเพิ่งได้ยินข่าวคราวของการเรียกเก็บภาษีจากดอกเบี้ยที่ได้จากเงินฝากออมทรัพย์กันไป ทำให้เกิดความตกอกตกใจกันว่าดอกเบี้ยที่ได้จากการฝากเงินนั้น ก็น้อยแสนน้อย ยังต้องมาเสียภาษีอีกเหรอ
เอาล่ะค่ะ เรามาว่ากันต่อถึงความเข้าใจผิดเกี่ยวกับเงินและการวางแผนการเงินส่วนบุคคลในอีก 5 ข้อที่เหลือกันต่อว่ามีอะไรบ้าง
ในตอนนี้ นิจะขอเล่าถึงความเข้าใจผิดๆ เกี่ยวกับเงินและการวางแผนการเงินส่วนบุคคล นิเชื่อว่าหลายคนก็คงจะคิดเหมือนนิว่าการวางแผนการเงินส่วนบุคคลเป็นเรื่องสำคัญและจำเป็น แต่ทำไมยังวางแผนการเงินตัวเองไม่สำเร็จเสียที
สำหรับตอนนี้นิมีกฎแห่งความมั่งคั่งมาฝากค่ะ ทราบหรือไม่ว่า ทุกๆ คนที่ประสบความสำเร็จทางการเงินและมีอิสรภาพทางการเงินล้วนแล้วแต่รู้และปฏิบัติตามกฎแห่งความมั่งคั่งอย่างเคร่งครัดเลยนะ
Albert Einstein กล่าวว่า สิ่งมหัศจรรย์อันดับ 8 ของโลก คือ พลังดอกเบี้ยทบต้น นอกจากนี้ Albert Einstein ได้กล่าวไว้ว่า “นี่คือการค้นพบระบบคณิตศาสตร์ที่ยอดเยี่ยมที่สุด…
ความฝันยังคงเป็นความฝันอยู่ร่ำไป หากไม่มีการลงมือทำ คุณทราบหรือไม่ว่าระดับของความฝันก็มีหลายระดับด้วย แล้วระดับของความกล้าฝันของตัวเราล่ะ จะระดับไหนไปดูกันเลย...
จุดเริ่มต้นในการวางแผนการลงทุน เริ่มจาก “รู้จักตัวเอง” คุณควรถามตัวเองให้แน่ใจก่อนว่า “เป้าหมาย” การลงทุนของคุณคืออะไร แล้วก่อนจะลงทุน เราต้องรู้อะไรบ้าง มาหาคำตอบที่บทความนี้กันค่ะ
ในตอนนี้ เราจะมารู้จักสมการเงินออมกัน ซึ่งได้แก่ "รายได้ = ค่าใช้จ่าย + เงินออม" แล้วถ้าอยากทำให้เงินออมงอกเงยจะมีวิธีไหนบ้าง... ตามไปดูกันเลยค่ะ
รู้หรือไม่ว่าเคล็ดลับของความร่ำรวยของเหล่ามหาเศรษฐีทั้งหลายคืออะไร หลายคนก็อาจจะมีคำตอบที่แตกต่างกันไป บางคนก็รู้และพร้อมทุกอย่าง แต่จะเริ่มยังไงดีล่ะ ไปดูกันเลยยย...
“ได้วิวแม่น้ำ สวยขนาดนี้เลยรึนี่?!“ เป็นความรู้สึกของผมตอนที่ขึ้นไปชั้น 38 วิวสวยแบบไม่มีอะไรมาบดบังเลย มีมุมที่เห็นสวนเบญจกิติด้วย
สำหรับผมแล้ว BTS สถานี "ห้าแยกลาดพร้าว" เป็น สถานี Interchange กับ MRT ที่ผมชอบที่สุด และมักจะเป็นทำเลที่ผมแนะนำ ให้คนมาอยู่อาศัยมากที่สุดอันดับต้นๆเลย
มีความท้าทายเล็กๆ กับการเปลี่ยนอดีต ’สถานทูตออสเตรเลีย‘ ให้กลายมาเป็น ‘Luxury Condo’ และ ’Mixed-Use’ ระดับ ’iconic’ ริม ’ถนนสาทร‘
'เกือบหลับ แต่กลับมาได้' จะมีโครงการไหนกันเชียวที่จะเหมาะกับคำนี้ ถ้าไม่ใช่ 'Hyde Riverbay Charoennakorn' (ไฮด์ ริเวอร์เบย์ เจริญนคร)
โครงการใหม่ของ Major ที่แน่มาก แกร่งมาก เพราะไม่หวั่นไหวกับการต้องถูกขนาบข้างโดย Sansiri แบบรั้วชนรั้วเลย!
'dcondo calm Ramkhamhaeng 40' (ดีคอนโด คาล์ม รามคําแหง 40) ก็เป็นอีกโครงการที่ผมบอกเลยว่า คุณจะลืมภาพจำของแบรนด์ดีคอนโดแบบเดิมๆ ไปแทบหมดสิ้น เพราะโครงการนี้ เค้าอยู่ใกล้รถไฟฟ้าถึง 2 สาย ทั้งสายสีส้มและสายสีเหลือง!!!
ไหนใครกำลังจะรีไฟแนนซ์กันบ้าง ใครกำลังผ่อนบ้านอยู่เพลิน ๆ นี่ห้ามลืมเด็ดเลยนะ เพราะหนี้บ้านพอพ้น 3 ปีแรก ดอกเบี้ยจะพุ่งขึ้นแบบก้าวกระโดดเลย
ขออวดว่าผมได้รีวิวหนังสือเล่มนี้ก่อนหนหน้านี้แล้วด้วยนะ อิอิ แต่ที่จริงผมไม่ได้ตั้งใจรีวิวหรอก แต่เป็นคนอ่านหนังสือแล้วชอบ ‘Short Note’ ประโยคดีๆ คมๆ เก็บไว้ แต่ปรากฏว่ามันโดนบาดเยอะมาก จนสามารถเอามาลงในเพจได้เลย
ช่วงนี้ผมชอบเข้าไปดูงานออกแบบของ Foster + Partners บ่อยสุดๆ คือรู้สึกได้เลยว่าเราอินกับสไตล์การออกแบบของเค้ามากๆ ซึ่งถ้าใครไม่รู้ว่าเค้าคือใคร Foster + Partners คือบริษัทที่ออกแบบ Apple Store ตรงเซ็นทรัลเวิลด์ นั่นแหละครับ น่าจะพออ๋อกันขึ้นมาบ้างเนอะ
ยุคนี้ใครเค้าเที่ยวต่างประเทศกัน คนรวยเค้าเที่ยวนอกโลกครับ!
Apple Store นี่ไม่ว่าจะไปเปิดสาขาที่ไหน ก็สามารถกลายเป็นแลนด์มาร์คของที่นั้นๆ ได้ตลอด ล่าสุดเค้าเพิ่งเปิดสาขาใหม่ที่ประเทศมาเลเซีย ไปหมาดๆ เมื่อวันที่ 22 มิถุนายน ที่ผ่านมานี่เอง ซึ่งนี่เป็นสาขาแรกของมาเลเซีย
เดือน 7 กำลังจะผ่านพ้นอีกแล้วนะครับ ตอนนี้อากาศกำลังชุ่มฉ่ำแบบสุด ๆ ไปเลย ซึ่งหลายเดือนที่ผ่านมามีสัญญาณว่าดอกเบี้ยแบบคงที่เริ่มกลับมาแล้วนะ