เดือนมิถุนายน นอกจากจะเป็นเดือนในลำดับที่ 6 ที่ถือเป็นช่วงกลางปีแล้ว ยังมีอีกหนึ่งความสำคัญด้วยการเป็นเดือนแห่งการเฉลิมฉลองและสนับสนุนในความหลากหลายทางเพศ หรือที่เราเรียกกันว่า Pride Month นั่นเอง และเพื่อเป็นการตอกย้ำว่า พี่หมี คอนโดติดดอย ของเรานั้นก็สนับสนุนความเท่าเทียมและความหลากหลายทางเพศ วันนี้เราเลยขอหยิบยกกิจกรรม เพื่อชาว LGBTQ+ ที่มีตลอดทั้งเดือน Pride Month 2022 นี้
ถ้าถามวิธีคลายร้อนของคนยุคเรา คงหนีไม่พ้นห้างล่ะครับ เพราะตากแอร์ฟรี แถมได้เดินช้อป เดินชิม เดินถ่ายรูปกับแสงสวยๆ ในห้างได้ด้วย ล่าสุดซัมเมอร์ปีนี้เซ็นทรัลพัฒนา เค้ามาในธีมสดใสด้วยดอกไม้บานในฤดูร้อน อย่าง "Blooming Summer" ให้คนไทยได้มีความสุขสดชื่นอีกครั้งในหน้าร้อนนี้ เริ่มแล้ววันนี้ – 31 พ.ค. 65 ณ ศูนย์การค้าเซ็นทรัลทั่วประเทศ
ตอนแรกยังนับว่าแปลกใจอยู่เมื่อผมเห็น Kinokuniya (คิโนะคูนิยะ) ร้านหนังสือสัญชาติญี่ปุ่นที่มีสาขาในไทยออกมาประกาศว่าเตรียมเปิดโซนใหม่เอาใจเหล่าคนรักการ์ตูนโดยเฉพาะ
แม้ประเทศไทยจะไม่ได้เป็นพื้นที่ของความขัดแย้ง หรือ การสู้รบในช่วงสงครามเย็น แต่มรดกและร่องรอยของครั้งสมัยที่ยังคงเป็นช่วงเวลาของสงครามครั้งนั้น กลับตกทอดมาถึงคนรุ่นปัจจุบันอยู่หลายๆ อย่าง
“Livist Resort Phetchabun” รีสอร์ทที่ฉีกกฎสระว่ายน้ำกลางแจ้งด้วยประติมากรรมคอนกรีต การันตีรางวัลสถาปัตยกรรมดีเด่น
ถึงเวลาศึกษากายวิภาคของโปเกม่อนแล้วล่ะครับ
เปิดแล้วนะ สำหรับสถานที่เช็คอินแห่งใหม่ ที่ที่ชาวเอกมัยสามารถแวะไป ช้อป ชิม ชิลล์ กันได้ ที่ @EKKAMAI เลยจ้าาา
ผมเชื่อเลยว่าเหล่าคนกรุงคงผ่านหูผ่านตา "สะพานเขียว" กันมาบ้างไม่มากก็น้อย โดยเฉพาะบรรดานักปั่น หรือสายถ่ายรูปนี่คงไม่พลาดกันแน่ ๆ
Doc Club & Pub. โรงภาพยนตร์กึ่งคาเฟ่และบาร์ เป็นอีกหนึ่งจุดมุ่งหมายของคนที่โหยหาโรงหนังแบบ Stand alone แต่เดิมก่อนที่จะมาเป็น Doc Club & Pub. ที่นี่ก็เคยเป็นโรงหนังมา Stand alone ที่ชื่อว่า Bangkok Screening Room โดยเปิดให้บริการครั้งแรกเมื่อปี 2559 ก่อนจะยุติบทบาทลงในเดือนมีนาคม 2564
ช่วงเวลาที่คนรักหนังสือรอคอยมาถึงแล้วครับหลังจากที่ถูกปล่อยให้ลอยคอมานานถึง 3 ปี ในที่สุดงานสัปดาห์หนังสือแห่งชาติก็กลับมาจัดแบบออนไซต์ไม่ต้องช้อปออนไลน์เหมือนที่ผ่านมาแล้ว!
หอศิลป์ ห้องสมุด พื้นที่เรียนรู้สาธารณะเหล่านี้ เป็นสิ่งที่ประเทศไทยมี แต่มีน้อย และไม่กระจายเข้าสู่ผู้คนได้มากเท่าที่ควร "เสียงบ่น" จากคนรุ่นใหม่บนโซเชียลเป็นสิ่งที่ชี้ให้เห็นได้อย่างชัดเจนว่า ผู้คนในยุคปัจจุบัน ต้องการสถานที่เหล่านี้เพื่อเติมเต็มในการเรียนรู้ หรือบ่มเพาะความคิดสร้างสรรค์
ขยะ... ฟังยังไงก็ดูไร้ค่า และไม่เป็นที่ต้องการใช่มั้ยครับ แต่หลังจากที่โลกของเราหันมาใส่ใจและต้องการอนุรักษ์สิ่งแวดล้อมกันมากขึ้น 'ขยะ' ก็มีค่ามากกว่าที่คิดนะ
วันนี้ขอพาชาวติดดอยหัวใจจิบลิไปขึ้น Cat Bus ตะลุยนิทรรศการที่กำลังมาแรงในช่วงนี้อย่าง "My Style, My Ghibli" กันครับ
กลับมาอีกครั้งกับเทศกาลงานออกแบบกรุงเทพฯ 2565 หรือ Bangkok Design Week 2022 หลังจากห่างหายไปกว่า 2 ปีเพราะโควิดเข้ามาขวิดแบบไม่เลือกหน้า
เมื่อเร็วๆ นี้ผมทราบข่าวว่า "หอสมุดวังท่าพระ" ได้กลับมาอีกครั้ง โดยมาในเวอร์ชั่นใหม่ เป็นข่าวที่น่ายินดีสำหรับนักอ่านอีกครั้ง ห้องสมุดวังท่าพระ มหาวิทยาลัยศิลปากร มีพื้นที่ 1,785 เป็นหนึ่งในห้องสมุดเก่าแก่อายุกว่าครึ่งทศวรรษ มีการเปิดให้บริการครั้งแรกตั้งแต่ปี พ.ศ.2518 และมีการปรับปรุงในปี พ.ศ.2562
“ได้วิวแม่น้ำ สวยขนาดนี้เลยรึนี่?!“ เป็นความรู้สึกของผมตอนที่ขึ้นไปชั้น 38 วิวสวยแบบไม่มีอะไรมาบดบังเลย มีมุมที่เห็นสวนเบญจกิติด้วย
สำหรับผมแล้ว BTS สถานี "ห้าแยกลาดพร้าว" เป็น สถานี Interchange กับ MRT ที่ผมชอบที่สุด และมักจะเป็นทำเลที่ผมแนะนำ ให้คนมาอยู่อาศัยมากที่สุดอันดับต้นๆเลย
มีความท้าทายเล็กๆ กับการเปลี่ยนอดีต ’สถานทูตออสเตรเลีย‘ ให้กลายมาเป็น ‘Luxury Condo’ และ ’Mixed-Use’ ระดับ ’iconic’ ริม ’ถนนสาทร‘
'เกือบหลับ แต่กลับมาได้' จะมีโครงการไหนกันเชียวที่จะเหมาะกับคำนี้ ถ้าไม่ใช่ 'Hyde Riverbay Charoennakorn' (ไฮด์ ริเวอร์เบย์ เจริญนคร)
โครงการใหม่ของ Major ที่แน่มาก แกร่งมาก เพราะไม่หวั่นไหวกับการต้องถูกขนาบข้างโดย Sansiri แบบรั้วชนรั้วเลย!
'dcondo calm Ramkhamhaeng 40' (ดีคอนโด คาล์ม รามคําแหง 40) ก็เป็นอีกโครงการที่ผมบอกเลยว่า คุณจะลืมภาพจำของแบรนด์ดีคอนโดแบบเดิมๆ ไปแทบหมดสิ้น เพราะโครงการนี้ เค้าอยู่ใกล้รถไฟฟ้าถึง 2 สาย ทั้งสายสีส้มและสายสีเหลือง!!!
ไหนใครกำลังจะรีไฟแนนซ์กันบ้าง ใครกำลังผ่อนบ้านอยู่เพลิน ๆ นี่ห้ามลืมเด็ดเลยนะ เพราะหนี้บ้านพอพ้น 3 ปีแรก ดอกเบี้ยจะพุ่งขึ้นแบบก้าวกระโดดเลย
ขออวดว่าผมได้รีวิวหนังสือเล่มนี้ก่อนหนหน้านี้แล้วด้วยนะ อิอิ แต่ที่จริงผมไม่ได้ตั้งใจรีวิวหรอก แต่เป็นคนอ่านหนังสือแล้วชอบ ‘Short Note’ ประโยคดีๆ คมๆ เก็บไว้ แต่ปรากฏว่ามันโดนบาดเยอะมาก จนสามารถเอามาลงในเพจได้เลย
ช่วงนี้ผมชอบเข้าไปดูงานออกแบบของ Foster + Partners บ่อยสุดๆ คือรู้สึกได้เลยว่าเราอินกับสไตล์การออกแบบของเค้ามากๆ ซึ่งถ้าใครไม่รู้ว่าเค้าคือใคร Foster + Partners คือบริษัทที่ออกแบบ Apple Store ตรงเซ็นทรัลเวิลด์ นั่นแหละครับ น่าจะพออ๋อกันขึ้นมาบ้างเนอะ
ยุคนี้ใครเค้าเที่ยวต่างประเทศกัน คนรวยเค้าเที่ยวนอกโลกครับ!
Apple Store นี่ไม่ว่าจะไปเปิดสาขาที่ไหน ก็สามารถกลายเป็นแลนด์มาร์คของที่นั้นๆ ได้ตลอด ล่าสุดเค้าเพิ่งเปิดสาขาใหม่ที่ประเทศมาเลเซีย ไปหมาดๆ เมื่อวันที่ 22 มิถุนายน ที่ผ่านมานี่เอง ซึ่งนี่เป็นสาขาแรกของมาเลเซีย
เดือน 7 กำลังจะผ่านพ้นอีกแล้วนะครับ ตอนนี้อากาศกำลังชุ่มฉ่ำแบบสุด ๆ ไปเลย ซึ่งหลายเดือนที่ผ่านมามีสัญญาณว่าดอกเบี้ยแบบคงที่เริ่มกลับมาแล้วนะ