หนอนหนังสือต้องไม่พลาดมาเช็คอินครับ เห็นแล้วอยากไปญี่ปุ่นขึ้นมาทันทีแต่ไม่รู้ว่าจะมีโอกาสเมื่อไหร่น้อออ
เห็นแล้วต้องร้องเพลงนี้เลยครับ I'm a Barbie girl~ in the Barbie world~ เพราะคอนเทนต์วันนี้มันมีสีสันหวานเจี๊ยบบบจนเข็ดฟังไปหมดเลย
ผมก้าวท้าวเข้ามาในอีกหนึ่งสถานที่แห่งความทรงจำ "หัวลำโพง" นึกย้อนไปถึงครั้งแรกที่ได้นั่งรถไฟ... นานแค่ไหนแล้วนะ ที่ไม่ได้มาสัมผัสบรรยากาศแบบนี้ ผู้คนพลุกพล่าน เป็นสัญญาณให้คิดถึงวันเก่าๆ หลายๆ คนคงพอจะทราบดีว่าหัวลำโพงมีข่าวแว่วๆ มาว่าจะเตรียมตัวโบกมือลาและปิดตัวลง แม้จะยังไม่ได้ข้อสรุปที่แน่ชัด แต่ข่าวนี้ทำเอาหลายคนใจหายไม่น้อย
หลังจากที่ "เซ็นทรัล อยุธยา" ดีเดย์ไปเรียบร้อยตั้งแต่เมื่อวันที่ 30 พฤศจิกายน ที่ผ่านมา ผมแว่วข่าวมาว่า ชาวอยุธยาให้การต้อนรับห้างใหม่กันอย่างอุ่นหนาฝาคั่ง ชนิดที่ว่าหัวกระไดห้างไม่แห้ง
เปิดแล้วครับเปิดแล้ว สำหรับห้างเพนกวินฟ้าอย่าง Donki ที่ทำการตัดริบบิ้นเปิดให้บริการในสาขาใหม่อย่าง MBK Center แล้วเป็นที่เรียบร้อยยย
ทันทีที่เรามาถึงรีสอร์ต เป็นเวลาช่วงโพล้เพล้ แสงหมด ทำให้รู้สึกผิดหวังเล็กน้อย ต้องยอมรับว่าภายนอกอาจจะดู Vintage ไปหน่อย (หรือเก่าน่ะแหละ)
ย้อนไปเมื่อ 20-30 ปีก่อน ต้องยอมรับจริงๆ ว่าห้างใหญ่ๆ ฝั่งธนบุรีของเรานั้นมีไม่มากนักหากเทียบกับสมัยนี้ การมาเยือนของ เดอะมอลล์ ท่าพระ จึงกลายเป็นสิ่งที่ค่อนข้างน่าตื่นตาสำปรับคนฝั่งธนฯ ในสมัยนั้นเป็นอย่างมากเลยฮะ แต่เมื่อเวลาผ่านไป การมาของห้างอื่นๆ ในละแวกใกล้เคียง อาจจะทำให้เดอะมอลล์ ท่าพระ ที่เคยเก๋าหรือทันสมัยที่สุดในฝั่งธนฯ อาจจะไม่คึกคักเหมือนสมัยก่อน แต่ถ้าใครได้ตามข่าวเดอะมอลล์ฯ คงทราบกันแล้วใช่ไหมครับว่า เดอะมอลล์ กรุ๊ป เค้าทำการ รีแบรนด์ดิ้งปรับโฉม "เดอะมอลล์" ในรูปแบบใหม่ให้ไฉไลกว่าเดิม ตามแผนโรดแมป 5 ปีนั่นเอง
‘อาจารย์ โยอิชิ ทาคาฮาชิ’ ผู้เสกให้ ‘สึบาสะ’ กลายเป็นนักเตะอันดับ 1 ของโลกการ์ตูน บินข้ามน้ำข้ามทะเล มาวาดลาดเส้นงามๆ อันเป็นเอกลักษณ์ที่ ‘สวนเฉลิมหล้า’ แถวสะพานหัวช้าง ใกล้ๆ ‘BTS ราชเทวี’
พอถึงช่วงฤดูหนาว ลมเย็นเริ่มเข้าปะทะร่างเมื่อไหร่ การได้ไปเดินกินลมชมวิว หาอะไรร้อน ๆ ลงท้องยามค่ำคืนก็ถือเป็นความสุขอย่างหนึ่งเหมือนกันเนอะ
ล่าสุดฮะ กรุงเทพฯ เรามีมิวเซียมแห่งใหม่ผุดขึ้นมาอีกที่แล้วนะ!! แถมไม่ธรรมดาเพราะมิวเซียมแห่งนี้เค้าอยู่ใต้ดินด้วยฮะ แถมเดินทางง่าย ไปต้องนั่งรถไฟไกล นับเป็นเรื่องน่ายินดีมากๆ วันนี้ผมเลยจะพาทุกคนไปเยี่ยมชมกันสักหน่อย
คณะอักษรศาสตร์ มหาวิทยาลัย Waseda Tokyo (วาเซดะ โตเกียว) ตัดสินใจสร้างห้องสมุดมาเพื่อเชิดชูเกียรติแก่ศิษย์เก่าที่ผมพูดชื่อไปปุ๊บ คงจะอ๋อ กันถ้วนหน้า เพราะเค้าคนนั้นก็คือ Haruki Murakami (ฮะรุคิ มุระคะมิ) ศิษย์เก่า ม.วาเซดะ ที่เป็นนักเขียนที่ทรงอิทธิพลของโลกคนหนึ่งในยุคนี้นั่นเอง
จะบอกว่ากระแสมันมาได้ตรงเวลาเหมือนแกล้งยังไงอยู่นะ เพราะในขณะที่บ้านเราเลือกที่จะทุบโรงหนังเก่าระดับตำนานทิ้ง ที่เวียดนามกลับเลือกที่จะหยิบความวินเทจของโรงหนังเก่ามาทำให้มีชีวิตชีวาเข้ากับยุคสมัยใหม่แทน
ชาวอยุธยาพร้อมกันรึยัง อีกไม่กี่วัน "เซ็นทรัล อยุธยา" (Central Ayutthaya) ก็จะเปิดทำการให้พวกเราได้ไปช้อปกันแล้วนะ
ท่ามกลางความเงียบเหงาในช่วงเวลาของโรคระบาดที่เกิดขึ้นบนโลกใบนี้ "ฮ่องกง" ได้ทำการเปิดตัวโครงการขึ้นใหม่ในปี 2021 สิ่งนั้นก็คือ M+ Museum พิพิธภัณฑ์ศิลปะแห่งใหม่ในเขตวัฒนธรรมเกาลูนตะวันตก ริมอ่าววิคตอเรีย ซึ่งการมาครั้งนี้ไม่ธรรมดาครับ เพราะพิพิธภัณฑ์ศิลปะแห่งได้ชื่อว่าเป็นหนึ่งในพิพิธภัณฑ์ร่วมสมัยด้านศิลปวัฒนธรรมที่ใหญ่ที่สุดของโลก
ช่วงนี้ต้องรีบเช็คลิสต์เอาไว้หน่อยครับว่าหากสถานการณ์โควิดในประเทศต่างๆ ดีขึ้นเมื่อไหร่ เราจะไปเที่ยวที่ไหนกันบ้าง
“ได้วิวแม่น้ำ สวยขนาดนี้เลยรึนี่?!“ เป็นความรู้สึกของผมตอนที่ขึ้นไปชั้น 38 วิวสวยแบบไม่มีอะไรมาบดบังเลย มีมุมที่เห็นสวนเบญจกิติด้วย
สำหรับผมแล้ว BTS สถานี "ห้าแยกลาดพร้าว" เป็น สถานี Interchange กับ MRT ที่ผมชอบที่สุด และมักจะเป็นทำเลที่ผมแนะนำ ให้คนมาอยู่อาศัยมากที่สุดอันดับต้นๆเลย
มีความท้าทายเล็กๆ กับการเปลี่ยนอดีต ’สถานทูตออสเตรเลีย‘ ให้กลายมาเป็น ‘Luxury Condo’ และ ’Mixed-Use’ ระดับ ’iconic’ ริม ’ถนนสาทร‘
'เกือบหลับ แต่กลับมาได้' จะมีโครงการไหนกันเชียวที่จะเหมาะกับคำนี้ ถ้าไม่ใช่ 'Hyde Riverbay Charoennakorn' (ไฮด์ ริเวอร์เบย์ เจริญนคร)
โครงการใหม่ของ Major ที่แน่มาก แกร่งมาก เพราะไม่หวั่นไหวกับการต้องถูกขนาบข้างโดย Sansiri แบบรั้วชนรั้วเลย!
'dcondo calm Ramkhamhaeng 40' (ดีคอนโด คาล์ม รามคําแหง 40) ก็เป็นอีกโครงการที่ผมบอกเลยว่า คุณจะลืมภาพจำของแบรนด์ดีคอนโดแบบเดิมๆ ไปแทบหมดสิ้น เพราะโครงการนี้ เค้าอยู่ใกล้รถไฟฟ้าถึง 2 สาย ทั้งสายสีส้มและสายสีเหลือง!!!
ไหนใครกำลังจะรีไฟแนนซ์กันบ้าง ใครกำลังผ่อนบ้านอยู่เพลิน ๆ นี่ห้ามลืมเด็ดเลยนะ เพราะหนี้บ้านพอพ้น 3 ปีแรก ดอกเบี้ยจะพุ่งขึ้นแบบก้าวกระโดดเลย
ขออวดว่าผมได้รีวิวหนังสือเล่มนี้ก่อนหนหน้านี้แล้วด้วยนะ อิอิ แต่ที่จริงผมไม่ได้ตั้งใจรีวิวหรอก แต่เป็นคนอ่านหนังสือแล้วชอบ ‘Short Note’ ประโยคดีๆ คมๆ เก็บไว้ แต่ปรากฏว่ามันโดนบาดเยอะมาก จนสามารถเอามาลงในเพจได้เลย
ช่วงนี้ผมชอบเข้าไปดูงานออกแบบของ Foster + Partners บ่อยสุดๆ คือรู้สึกได้เลยว่าเราอินกับสไตล์การออกแบบของเค้ามากๆ ซึ่งถ้าใครไม่รู้ว่าเค้าคือใคร Foster + Partners คือบริษัทที่ออกแบบ Apple Store ตรงเซ็นทรัลเวิลด์ นั่นแหละครับ น่าจะพออ๋อกันขึ้นมาบ้างเนอะ
ยุคนี้ใครเค้าเที่ยวต่างประเทศกัน คนรวยเค้าเที่ยวนอกโลกครับ!
Apple Store นี่ไม่ว่าจะไปเปิดสาขาที่ไหน ก็สามารถกลายเป็นแลนด์มาร์คของที่นั้นๆ ได้ตลอด ล่าสุดเค้าเพิ่งเปิดสาขาใหม่ที่ประเทศมาเลเซีย ไปหมาดๆ เมื่อวันที่ 22 มิถุนายน ที่ผ่านมานี่เอง ซึ่งนี่เป็นสาขาแรกของมาเลเซีย
เดือน 7 กำลังจะผ่านพ้นอีกแล้วนะครับ ตอนนี้อากาศกำลังชุ่มฉ่ำแบบสุด ๆ ไปเลย ซึ่งหลายเดือนที่ผ่านมามีสัญญาณว่าดอกเบี้ยแบบคงที่เริ่มกลับมาแล้วนะ