เกาหลีใต้มี "คลองชองกเยชอน" พี่ไทยมี "คลองช่องนนทรี" ครับ
ผมเห็นแล้วก็ต้องบอกว่า อย่ายอมนะ กทม. อย่ายอมแพ้เกาหลีใต้ เพราะประเทศนี้ขยันสรรหาสร้างไอ้นั่นไอ้นี่มาตอบโจทย์ชีวิตคนในประเทศจริงๆ ครับ
ได้เวลาสนุกแล้วสิ! เมื่อ "Universal Beijing Resort" ได้ฤกษ์เปิดให้บริการใกล้บ้านเราแล้ว!!
เอาใจสายคิ้วท์สายแชะภาพถ่ายรูปกันหน่อยครับ เพราะหนนี้ผมจะทำให้คอนเทนต์เป็นสีชมพูวววว ต้อนรับการเปิดตัวของ MOIC สาขาใหม่ใกล้บ้านเราสักหน่อย อยู่ใกล้แค่สิงคโปร์นี่เองนะ
ไม่ต้องไปไกลถึงทะเล เพราะเรายกหาดทรายมาไว้ให้คุณสัมผัสแล้วที่ใจกลางกรุงเทพมหานคร!
แม้ปีนี้จะสามารถเดินทางกลับภูมิลำเนากันได้แล้ว แต่เนื่องจากยังมีการแพร่ระบาดอยู่ สงกรานต์ปีนี้เลยมีหลายกิจกรรมที่แต่เดิม เราเคยทำได้ แต่ปีนี้ยังคงต้องงดไปก่อนไม่ว่าจะเป็น การรวมกลุ่มสาดน้ำ การจัดงานคอนเสิร์ต การประแป้ง การเล่นปาร์ตี้โฟม
ผมอาจจะช้ากว่าคนอื่นไปเสียหน่อย แต่เพิ่งรู้ว่าชั้น 6 ศูนย์การค้าเซ็นทรัล เอ็มบาสซี เค้ามีโซน Co-Living Space เจ๋งๆ อยู่ด้วย!
BOOK CAVE แลนด์มาร์คอุโมงค์หนังสือขนาดใหญ่ แฟลกชิพสโตร์บนพื้นที่กว่า 1,000 ตารางเมตร ตั้งอยู่บริเวณชั้น 6 เซ็นทรัล ชิดลมครับ
เผลออุทานเบาๆ ตอนเข้าไปใน “Harbor Land” สาขา The Mall งามวงศ์วาน 5555
ได้ข่าวว่าคนเยอะจนต้องต่อคิวเข้า เราก็รีบมาแต่วันแล้วนะ สุดท้าย "Starbucks Reserve™ เจ้าพระยา ริเวอร์ฟร้อนท์" ก็ไม่ทำให้เสียชื่อ ต้องต่อคิวเข้าจริง ๆ ครับ 555555
เปิดมาร่วมปีกว่าล่ะ เพิ่งจะได้แวะ มีร้านค้าให้เดินเล่น ร้านอาหารก็น่าลอง เสียดาย จุกมาจากที่อื่นล่ะ
เมืองหลวงของไทยอย่าง "กรุงเทพมหานคร" เป็นอีกเมืองที่มีชื่อเสียงระดับโลก อย่างในปี 2019 กรุงเทพฯ คว้าอันดับที่ 2 ของการจัดอันดับเมืองที่มีผู้เดินทางมาเยือนมากที่สุดในโลก
ได้ใช้กันซักทีเนอะ "สถานีเซนต์หลุยส์" ที่ชาวสาธรรอคอยการก่อสร้างมากว่า 21 เดือน เอาจริง ๆ แล้วตำแหน่งของตัวสถานีนั้นผมว่าเป็นที่ต้องการของผู้ใช้รถไฟฟ้ามาซักพักละนะ
วันตรุษจีน เปรียบเสมือนวันขึ้นปีใหม่ของชาวจีน โดยจะมีการแบ่งวันสำคัญหลัก ๆ เป็น 3 วัน นั่นก็คือ วันจ่าย วันไหว้ และวันเที่ยว โดยในปีนี้จะมีปฏิทินดังนี้ วันที่ 10 กุมภาพันธ์ เป็นวันจ่าย วันที่ 11 กุมภาพันธ์ เป็นวันไหว้ และวันที่ 12 กุมภาพันธ์ เป็นวันเที่ยวครับ อีกทั้งวันเที่ยวปีนี้ดันตรงกับวันที่ ครม. มีมติเพิ่มเป็นวันหยุดทางราชการด้วยนะ เอาเป็นว่าชาวไทยเชื้อสายจีนเที่ยวได้อย่างสบายใจ เซฟวันลากันได้เลย
กระแสเกาหลีดูเหมือนจะไม่มีวันซาลงง่าย ๆ ในสยามประเทศเลยแฮะ วัฒนธรรมเกาหลีนี่นอกจากเทรนด์การแต่งหน้า การแต่งตัว ซีรีส์ กระแส K-POP แล้ว "อาหาร" ก็ถือว่าตีแตกในบ้านเราใช่ย่อย
“ได้วิวแม่น้ำ สวยขนาดนี้เลยรึนี่?!“ เป็นความรู้สึกของผมตอนที่ขึ้นไปชั้น 38 วิวสวยแบบไม่มีอะไรมาบดบังเลย มีมุมที่เห็นสวนเบญจกิติด้วย
สำหรับผมแล้ว BTS สถานี "ห้าแยกลาดพร้าว" เป็น สถานี Interchange กับ MRT ที่ผมชอบที่สุด และมักจะเป็นทำเลที่ผมแนะนำ ให้คนมาอยู่อาศัยมากที่สุดอันดับต้นๆเลย
มีความท้าทายเล็กๆ กับการเปลี่ยนอดีต ’สถานทูตออสเตรเลีย‘ ให้กลายมาเป็น ‘Luxury Condo’ และ ’Mixed-Use’ ระดับ ’iconic’ ริม ’ถนนสาทร‘
'เกือบหลับ แต่กลับมาได้' จะมีโครงการไหนกันเชียวที่จะเหมาะกับคำนี้ ถ้าไม่ใช่ 'Hyde Riverbay Charoennakorn' (ไฮด์ ริเวอร์เบย์ เจริญนคร)
โครงการใหม่ของ Major ที่แน่มาก แกร่งมาก เพราะไม่หวั่นไหวกับการต้องถูกขนาบข้างโดย Sansiri แบบรั้วชนรั้วเลย!
'dcondo calm Ramkhamhaeng 40' (ดีคอนโด คาล์ม รามคําแหง 40) ก็เป็นอีกโครงการที่ผมบอกเลยว่า คุณจะลืมภาพจำของแบรนด์ดีคอนโดแบบเดิมๆ ไปแทบหมดสิ้น เพราะโครงการนี้ เค้าอยู่ใกล้รถไฟฟ้าถึง 2 สาย ทั้งสายสีส้มและสายสีเหลือง!!!
ไหนใครกำลังจะรีไฟแนนซ์กันบ้าง ใครกำลังผ่อนบ้านอยู่เพลิน ๆ นี่ห้ามลืมเด็ดเลยนะ เพราะหนี้บ้านพอพ้น 3 ปีแรก ดอกเบี้ยจะพุ่งขึ้นแบบก้าวกระโดดเลย
ขออวดว่าผมได้รีวิวหนังสือเล่มนี้ก่อนหนหน้านี้แล้วด้วยนะ อิอิ แต่ที่จริงผมไม่ได้ตั้งใจรีวิวหรอก แต่เป็นคนอ่านหนังสือแล้วชอบ ‘Short Note’ ประโยคดีๆ คมๆ เก็บไว้ แต่ปรากฏว่ามันโดนบาดเยอะมาก จนสามารถเอามาลงในเพจได้เลย
ช่วงนี้ผมชอบเข้าไปดูงานออกแบบของ Foster + Partners บ่อยสุดๆ คือรู้สึกได้เลยว่าเราอินกับสไตล์การออกแบบของเค้ามากๆ ซึ่งถ้าใครไม่รู้ว่าเค้าคือใคร Foster + Partners คือบริษัทที่ออกแบบ Apple Store ตรงเซ็นทรัลเวิลด์ นั่นแหละครับ น่าจะพออ๋อกันขึ้นมาบ้างเนอะ
ยุคนี้ใครเค้าเที่ยวต่างประเทศกัน คนรวยเค้าเที่ยวนอกโลกครับ!
Apple Store นี่ไม่ว่าจะไปเปิดสาขาที่ไหน ก็สามารถกลายเป็นแลนด์มาร์คของที่นั้นๆ ได้ตลอด ล่าสุดเค้าเพิ่งเปิดสาขาใหม่ที่ประเทศมาเลเซีย ไปหมาดๆ เมื่อวันที่ 22 มิถุนายน ที่ผ่านมานี่เอง ซึ่งนี่เป็นสาขาแรกของมาเลเซีย
เดือน 7 กำลังจะผ่านพ้นอีกแล้วนะครับ ตอนนี้อากาศกำลังชุ่มฉ่ำแบบสุด ๆ ไปเลย ซึ่งหลายเดือนที่ผ่านมามีสัญญาณว่าดอกเบี้ยแบบคงที่เริ่มกลับมาแล้วนะ