ปกติแล้ว ถ้าพูดถึงหัวข้อส่องทำเล หลายคนคงคุ้นเคยกับการที่ผมพาไปเยี่ยมชมพื้นที่โดยรอบโครงการคอนโดเสียมากกว่า วันนี้ไม่ได้พาไปแถวคอนโดไหนเลยจ้าา แต่เราจะไปดูตลาดนัดกัน..ใช่ครับ ผมพาไปส่องทำเลตลาดนัด5555 อย่าเพิ่งงงครับ เพราะมันเป็นตลาดนัดที่มาจาก Landbank ของพี่ต้นไม้ (พฤกษา)
ค้นพบโรงแรมดีๆ ที่ "หัวหิน" ทำเลใกล้ "วังไกลกังวล" Rest Detail Hua Hin
ช่วงปลายปีที่ผ่านมา ผมพาครอบครัว และคุณพ่อคุณแม่ไปพักผ่อนที่ปากช่อง พูลวิลล่าของพี่สาวเพื่อน
เนื่องด้วยวันนี้มีกำหนดตะลอนไปขอนแก่นอยู่แล้ว พอเมื่อวานได้ดูรายการ “ตลาดสดพระราม4” เออ น่าสนใจแหะ เลยขอตามรอยเสียหน่อย
มันหอมหวานตัดเปรี้ยวนิดๆ กินพร้อมเมล่อนสดๆ สดชื่นเป็นบ้า..!! คุณภรรยา ถึงกับบ่นอุบว่า สั่งมาน้อยไป 555
มาตามหาร้านครัวซองต์ Saintcroissantbkk (อีกละ) ที่ Food Villa Ratchaphruek
ได้ฤกษ์ตัดริบบิ้นพร้อมให้บริการประชาชนกันแล้วครับ สำหรับรถไฟฟ้าสายสีทอง ก่อนหน้านี้ เวลาจะไปไอคอนสยามแต่ละที ผมต้องไปลงสถานีสะพานตากสินแล้วนั่งเรือต่อ หรือไม่ก็ต้องไปลงที่สถานีกรุงธนฯ แล้วรอรถ Shuttle Bus แต่ตอนนี้การเดินทางไปไอคอนสยามของเราจะเปลี่ยนไป เพราะเรามีรถไฟฟ้าตัดผ่านห้างแล้วนั่นเอง
จิงเกิลเบล จิงเกิลเบล จิงเกิลออลเดอะเวย์ย์ย์ย์ จะคริสต์มาสแล้วทั้งทีต้องทำตัวให้อินไปกับบรรยากาศเสียหน่อยครับ ถึงไอความหนาวจะหายไป เหลือไว้แค่ฝุ่นหนาจนนึกว่าหมอกบังตาก็ตาม อิอิ
มีที่นั่งให้กิน มีเพลงไทยคลอๆ บรรยากาศดีมั่กๆ ผมกับคุณออมซัดไปหลายอย่างเลย บางอย่างไม่เคยลอง เช่น พริกยัดไส้, ไส้ย่างไข่เยิ้ม เป็นต้น
โดยส่วนตัวรู้สึกว่า ปีนี้จัดได้ดี ทุ่มทุน มีกิจกรรมสำหรับเด็กเยอะ มีการละเล่น การแสดง ดนตรี พร้อมสรรพทุกสิ่ง
ลมหนาวเริ่มมาปะทะร่างกายกันแล้วนะ นาน ๆ ทีบ้านเรามันจะหนาวอ่ะเนอะ หนาวทีก็หนาวแป๊บ ๆ ยังไม่ทันสะใจพี่แกก็โบกมือบ๊ายบายแล้วร้อนต่ออีกละ
โห โคดโหด น่ากลัวจริงๆ ปกติได้ยินแค่เสียงลือเสียงเล่าอ้างจาก บี (เดินบ่อยมาก)
เคยจินตนาการกันเล่น ๆ ไหมครับว่า ในอีก 10 ปีข้างหน้า ชีวิตของเราจะเป็นอย่างไรบ้าง?
ฉันมีความฝัน ที่แม่เคยฝัน ที่ไม่กล้าฝัน ที่คนธรรมดาคนนึงไม่กล้าฝัน แต่เขาก็ให้มา โดยที่ฉันก็แอบฝัน ใช่ครับ... ในที่สุดฝันผมก็เป็นจริง ผมจะได้ไปดูท้องฟ้าจำลองแล้ว!!!
ห้างสรรพสินค้าในเครือเซ็นทรัล กลายเป็นอีกแบรนด์ที่อยู่คู่เคียงกับคนไทยเสมือนเป็นเพื่อนสนิทของแทบจะทุกคนไปเสียแล้ว ไม่เพียงแต่วัยรุ่นหรือคนหนุ่มสาวเท่านั้น เพราะหากต้องการไปเดินตากแอร์ในห้างสรรพสินค้า หรือเลือกหาสิ่งของเซ็นทรัล มักจะเป็นจุดมุ่งหมายแรก ๆ ที่หลาย ๆ คนนึกถึงเสมอ
“ได้วิวแม่น้ำ สวยขนาดนี้เลยรึนี่?!“ เป็นความรู้สึกของผมตอนที่ขึ้นไปชั้น 38 วิวสวยแบบไม่มีอะไรมาบดบังเลย มีมุมที่เห็นสวนเบญจกิติด้วย
สำหรับผมแล้ว BTS สถานี "ห้าแยกลาดพร้าว" เป็น สถานี Interchange กับ MRT ที่ผมชอบที่สุด และมักจะเป็นทำเลที่ผมแนะนำ ให้คนมาอยู่อาศัยมากที่สุดอันดับต้นๆเลย
มีความท้าทายเล็กๆ กับการเปลี่ยนอดีต ’สถานทูตออสเตรเลีย‘ ให้กลายมาเป็น ‘Luxury Condo’ และ ’Mixed-Use’ ระดับ ’iconic’ ริม ’ถนนสาทร‘
'เกือบหลับ แต่กลับมาได้' จะมีโครงการไหนกันเชียวที่จะเหมาะกับคำนี้ ถ้าไม่ใช่ 'Hyde Riverbay Charoennakorn' (ไฮด์ ริเวอร์เบย์ เจริญนคร)
โครงการใหม่ของ Major ที่แน่มาก แกร่งมาก เพราะไม่หวั่นไหวกับการต้องถูกขนาบข้างโดย Sansiri แบบรั้วชนรั้วเลย!
'dcondo calm Ramkhamhaeng 40' (ดีคอนโด คาล์ม รามคําแหง 40) ก็เป็นอีกโครงการที่ผมบอกเลยว่า คุณจะลืมภาพจำของแบรนด์ดีคอนโดแบบเดิมๆ ไปแทบหมดสิ้น เพราะโครงการนี้ เค้าอยู่ใกล้รถไฟฟ้าถึง 2 สาย ทั้งสายสีส้มและสายสีเหลือง!!!
ไหนใครกำลังจะรีไฟแนนซ์กันบ้าง ใครกำลังผ่อนบ้านอยู่เพลิน ๆ นี่ห้ามลืมเด็ดเลยนะ เพราะหนี้บ้านพอพ้น 3 ปีแรก ดอกเบี้ยจะพุ่งขึ้นแบบก้าวกระโดดเลย
ขออวดว่าผมได้รีวิวหนังสือเล่มนี้ก่อนหนหน้านี้แล้วด้วยนะ อิอิ แต่ที่จริงผมไม่ได้ตั้งใจรีวิวหรอก แต่เป็นคนอ่านหนังสือแล้วชอบ ‘Short Note’ ประโยคดีๆ คมๆ เก็บไว้ แต่ปรากฏว่ามันโดนบาดเยอะมาก จนสามารถเอามาลงในเพจได้เลย
ช่วงนี้ผมชอบเข้าไปดูงานออกแบบของ Foster + Partners บ่อยสุดๆ คือรู้สึกได้เลยว่าเราอินกับสไตล์การออกแบบของเค้ามากๆ ซึ่งถ้าใครไม่รู้ว่าเค้าคือใคร Foster + Partners คือบริษัทที่ออกแบบ Apple Store ตรงเซ็นทรัลเวิลด์ นั่นแหละครับ น่าจะพออ๋อกันขึ้นมาบ้างเนอะ
ยุคนี้ใครเค้าเที่ยวต่างประเทศกัน คนรวยเค้าเที่ยวนอกโลกครับ!
Apple Store นี่ไม่ว่าจะไปเปิดสาขาที่ไหน ก็สามารถกลายเป็นแลนด์มาร์คของที่นั้นๆ ได้ตลอด ล่าสุดเค้าเพิ่งเปิดสาขาใหม่ที่ประเทศมาเลเซีย ไปหมาดๆ เมื่อวันที่ 22 มิถุนายน ที่ผ่านมานี่เอง ซึ่งนี่เป็นสาขาแรกของมาเลเซีย
เดือน 7 กำลังจะผ่านพ้นอีกแล้วนะครับ ตอนนี้อากาศกำลังชุ่มฉ่ำแบบสุด ๆ ไปเลย ซึ่งหลายเดือนที่ผ่านมามีสัญญาณว่าดอกเบี้ยแบบคงที่เริ่มกลับมาแล้วนะ