เราทุกคนคงเคยได้ยินประโยคเสียดสีที่เจ็บแปลบแสบทรวงว่า "คนไทยอ่านหนังสือปีละไม่เกิน8บรรทัด" ซึ่งบอกตรง ๆ ทุกวันนี้เห็นวลีนี้ทีไรก็ยังรู้สึกเจ็บ ๆ คัน ๆ อยู่หน่อย ๆ แฮะ
Three Monkeys Restaurant ขนาดวันจันทร์ช่วงกลางวันยังต้องต่อคิวนิด ๆ โซนข้างบนไม่ต้องพูดถึง เต็ม!
ปกติเวลานึกถึง "MRT ศูนย์การประชุมแห่งชาติสิริกิติ์" ผมจะนึกถึงอะไรไม่ออกเท่าไร นอกจาก "งานหนังสือ" แต่ตอนนี้เค้ามีแหล่งแฮงเอ้าท์ใหม่แล้วนะ
ถ้าพูดถึงซอยลัดในกรุงเทพที่ผมใช้งานบ่อย ๆ ซอยแรกที่แว็บเข้ามาในหัวคงจะหนีไม่พ้น “วิภาวดี ซอย 3” ที่สามารถทะลุทะลวงระหว่างเส้นวิภาวดีและพหลโยธินได้อย่างสะดวกสะบาย
ภาพจำของสามย่านของคุณคืออะไร? ผมฉุกคิดขึ้นทันทีที่ผมนึกถึง The Shophouse 1527 สถานที่ที่บังเอิญพบเจอทางอินเตอร์เน็ต ตอนที่กำลังเลื่อนโซเชี่ยลมีเดียเล่น ๆ อยู่บนเตียงในวันหยุดสุดสัปดาห์
“Hotel Fest” คอนเสิร์ตมิติใหม่ครั้งแรกในไทย ที่พวกเราสามารถเอนจอยกับการชมคอนเสิร์ตผ่าน “ระเบียงห้องพัก”
หลังจากพาตะลุยกินกันไปรัว ๆ อยู่ช่วงหนึ่ง วันนี้ผมอยากพาทุกคนเที่ยวกันบ้าง ถือว่านานพอสมควรแล้วเหมือนกันนะ ที่ผมไม่ได้เดินชิล ๆ สะพายกล้องท่องกรุงเทพฯ
มีอีเวนต์น่าสนุกสำหรับสายอาร์ตชอบงานศิลป์ หรือคนที่อยากถ่ายรูปพร้อมแบ็คกราวนด์เก่ๆ ไว้อัพรูปลงโซเชี่ยลมาฝากกันอีกแล้วจ้า
หลังจากที่เปิดตัวไปอย่างเป็นทางการเมื่อวันที่ 31 กรกฎาคม ที่ผ่านมา สำหรับ Apple Store สาขาใหม่ที่เลือกปักหมุดลงพิกัดใจกลางกรุงเทพอย่าง Central World ไปหมาด ๆ การมาของ Apple Store @ Central World เป็นอีกสาขาที่มีกระแสพอสมควรเลยด้วยนะทั้งสาวกแอปเปิ้ลและคนภายนอก ด้วยสถาปัตยกรรมมโดดเด่นเอามาก ๆ นี่แหละ
บ่อยครั้งเวลาที่ผมเดินผ่านตึกหรืออาคารเก่า ๆ ที่ถูกปล่อยร้าง มักจะมีความคิดหลาย ๆ อย่างผุดขึ้นมาในหัวอยู่เสมอ ส่วนใหญ่มักจะเป็นการตั้งคำถามว่า "เอ๊ะ ก่อนหน้าจะถูกทิ้งร้าง มันเคยถูกสร้างเพื่อเป็นอะไรมาก่อน?"
หลังจากที่ช็อกกับเรื่องการประกาศปิดตัวลงของห้างอิเซตัน ที่เซ็นทรัลเวิลด์ เนื่องจากหมดสัญญาเช่าหลังจากเปิดมานานถึง 28 ปี และกำลังจะปิดตัวอย่างเป็นทางการในวันที่ 31 สิงหาคม นี้
เดี๋ยวเรามาดูกันดีกว่าว่าโครงการมิกซ์ยูสใหญ่ๆ ที่เตรียมจะเปิดให้บริการตามแนวรถไฟฟ้านั้นมีโครงการไหนน่าสนใจกันบ้าง แล้วกำหนดการสร้างเสร็จของเค้ายังอีกยาวไกลหรือเปล่า ไปดูกันเลยครับ!
ช่วงนี้เริ่มได้ออกไปเที่ยวเตร่บ้างแล้ว ผมคนหนึ่งล่ะที่อุดอู้จนโหยหาสถานที่ท่องเที่ยว แต่ก็ใช่ว่าตอนนี้จะเปิดรับนักท่องเที่ยวทุกที่เนอะ ที่แน่ ๆ ต่างประเทศส่วนใหญ่ก็ยังบินไม่ได้เลยนะ ช่วงนี้ใครจะเที่ยว บินเอาในประเทศไปก่อนละกัน
เก็บกดกันมานานตั้งแต่ช่วงคลาย Lock-Down ก็ได้แต่กดซื้อของออนไลน์มารอแกะกล่องที่บ้านกันเล่น ๆ เป็นเดือน หลังจากรัฐบาลคลายมาตรการ Lock-Down ผมเชื่อว่าหลายคนคงได้ไปปลดปล่อยกิเลสกันเต็มที่เนอะ 5555 ล่าสุดเอาท์เล็ตเปิดใหม่ก็มา ต้อนรับคลาย Lock-Down กันเลยทีเดียว ใช่แล้วครับ ผมกำลังพูดถึง Siam Premium Outlests นั่นเอง
ถ้าพูดถึงชื่อเล่นของสะพานสายหนึ่งที่อยู่ตรงกลางระหว่างสะพานพระปกเกล้า คนแถวนั้นน่าจะคุ้นกันว่าเค้าเรียกสะพานสายนั้นว่า "สะพานด้วน" ตอนนี้เค้าปรับโฉมใหม่แล้วนะ
“ได้วิวแม่น้ำ สวยขนาดนี้เลยรึนี่?!“ เป็นความรู้สึกของผมตอนที่ขึ้นไปชั้น 38 วิวสวยแบบไม่มีอะไรมาบดบังเลย มีมุมที่เห็นสวนเบญจกิติด้วย
สำหรับผมแล้ว BTS สถานี "ห้าแยกลาดพร้าว" เป็น สถานี Interchange กับ MRT ที่ผมชอบที่สุด และมักจะเป็นทำเลที่ผมแนะนำ ให้คนมาอยู่อาศัยมากที่สุดอันดับต้นๆเลย
มีความท้าทายเล็กๆ กับการเปลี่ยนอดีต ’สถานทูตออสเตรเลีย‘ ให้กลายมาเป็น ‘Luxury Condo’ และ ’Mixed-Use’ ระดับ ’iconic’ ริม ’ถนนสาทร‘
'เกือบหลับ แต่กลับมาได้' จะมีโครงการไหนกันเชียวที่จะเหมาะกับคำนี้ ถ้าไม่ใช่ 'Hyde Riverbay Charoennakorn' (ไฮด์ ริเวอร์เบย์ เจริญนคร)
โครงการใหม่ของ Major ที่แน่มาก แกร่งมาก เพราะไม่หวั่นไหวกับการต้องถูกขนาบข้างโดย Sansiri แบบรั้วชนรั้วเลย!
'dcondo calm Ramkhamhaeng 40' (ดีคอนโด คาล์ม รามคําแหง 40) ก็เป็นอีกโครงการที่ผมบอกเลยว่า คุณจะลืมภาพจำของแบรนด์ดีคอนโดแบบเดิมๆ ไปแทบหมดสิ้น เพราะโครงการนี้ เค้าอยู่ใกล้รถไฟฟ้าถึง 2 สาย ทั้งสายสีส้มและสายสีเหลือง!!!
ไหนใครกำลังจะรีไฟแนนซ์กันบ้าง ใครกำลังผ่อนบ้านอยู่เพลิน ๆ นี่ห้ามลืมเด็ดเลยนะ เพราะหนี้บ้านพอพ้น 3 ปีแรก ดอกเบี้ยจะพุ่งขึ้นแบบก้าวกระโดดเลย
ขออวดว่าผมได้รีวิวหนังสือเล่มนี้ก่อนหนหน้านี้แล้วด้วยนะ อิอิ แต่ที่จริงผมไม่ได้ตั้งใจรีวิวหรอก แต่เป็นคนอ่านหนังสือแล้วชอบ ‘Short Note’ ประโยคดีๆ คมๆ เก็บไว้ แต่ปรากฏว่ามันโดนบาดเยอะมาก จนสามารถเอามาลงในเพจได้เลย
ช่วงนี้ผมชอบเข้าไปดูงานออกแบบของ Foster + Partners บ่อยสุดๆ คือรู้สึกได้เลยว่าเราอินกับสไตล์การออกแบบของเค้ามากๆ ซึ่งถ้าใครไม่รู้ว่าเค้าคือใคร Foster + Partners คือบริษัทที่ออกแบบ Apple Store ตรงเซ็นทรัลเวิลด์ นั่นแหละครับ น่าจะพออ๋อกันขึ้นมาบ้างเนอะ
ยุคนี้ใครเค้าเที่ยวต่างประเทศกัน คนรวยเค้าเที่ยวนอกโลกครับ!
Apple Store นี่ไม่ว่าจะไปเปิดสาขาที่ไหน ก็สามารถกลายเป็นแลนด์มาร์คของที่นั้นๆ ได้ตลอด ล่าสุดเค้าเพิ่งเปิดสาขาใหม่ที่ประเทศมาเลเซีย ไปหมาดๆ เมื่อวันที่ 22 มิถุนายน ที่ผ่านมานี่เอง ซึ่งนี่เป็นสาขาแรกของมาเลเซีย
เดือน 7 กำลังจะผ่านพ้นอีกแล้วนะครับ ตอนนี้อากาศกำลังชุ่มฉ่ำแบบสุด ๆ ไปเลย ซึ่งหลายเดือนที่ผ่านมามีสัญญาณว่าดอกเบี้ยแบบคงที่เริ่มกลับมาแล้วนะ