ถ้าพูดถึงห้างนิวเวิลด์ หลาย ๆ คนคงไม่คุ้นหูนัก เพราะนิวเวิลด์ เป็นอีกหนึ่งห้างสรรพสินค้าเก่าแก่ที่ปิดตัวลงไปตั้งแต่เมื่อปี พ.ศ. 2547 จึงไม่แปลกใจนักที่คนรุ่นใหม่บางคนอาจจะไม่รู้จักห้างเก่าแก่นี้เสียแล้ว
ช่วงโควิดระบาดแบบนี้ ก่อให้เกิดกระแสใหม่ ๆ เพียบเลยแฮะ แต่กระแสที่เกินต้านสุด ๆ หมีว่ามันก็คงหนีไม้พ้น "การเลี้ยงต้นไม้ในห้อง" นี่แหละ โอ้ยยย แต่ละคนนี่ลุกขึ้นมาจัดห้องกันแบบไม่มีใครยอมกันเลยนะ
ได้ยินมาซักพักแล้วสำหรับเรื่องโรงเรียนนานาชาติที่กำลังจะเปิดใหม่ ว่าใหญ่ที่สุดในกรุงเทพ แถมการดีไซน์ยังแปลกตาสุด ๆ จนกลายเป็นกระแสในโลกทวิตเตี้ยนไปช่วงหนึ่งเลยนะว่า เอ๊ะนี่มันฐานทับมนุษย์ต่างดาวหรือเปล่า? เอ๊ะหรือลานจอด UFO 55555
ช่วงนี้พาหนีไปเที่ยวบ่อย ๆ อย่าเพิ่งเบื่อกัน ตั้งแต่เริ่มปีใหม่มาหลาย ๆ ที่เปิดใหม่ให้ชวนให้หมีไปสำรวจอยู่ตลอด
เป็นอีกหนึ่งงานที่น่าสนใจในช่วงนี้เลยนะสำหรับ BANGKOK DESIGN WEEK 2020 ที่เริ่มเมื่อวันที่ 1 กุมภาพันธ์ ที่ผ่านมา หมีเชื่อว่าหลายคนคงจะทราบกันแล้ว เพราะแอบเห็นข่าวหรือกระแสในหลาย ๆ โลกออนไลน์ที่ต่างให้ความสนใจกันจำนวนไม่น้อยเลยทีเดียว
เมื่อปลายปีที่ผ่านมาหมีได้ยกขบวนก๊วนหมีๆ ไปวิ่งไล่คลื่นทะเลกางแขนรับแสงธรรมชาติกันที่ “เกาะเสม็ด” ทะเลไม่ใกล้ไม่ไกลจากกรุงเทพฯ ที่หลายคนที่นิยมไปกัน
ช่วงหนึ่งเราจะได้ยินคำว่า Slow Life (สโลว ไลฟ์) กันอยู่บ่อย ๆ จากมุขตลกขำขันในเดี่ยว ไมโครโฟน 11 ของโน๊ต อุดม ที่เค้าพูดถึงไลฟ์สไตล์การใช้ชีวิตของคนสมัยนี้ หมีมาคิดดูแล้ว มันก็จริงของเค้าแฮะ เพราะเดี๋ยวนี้มีคอมมูนิตี้หรือคอมมอนแอเรียต่าง ๆ ออกมาตอบโจทย์ไลฟ์สไตล์ชีวิตของคนในเจนเนอเรชั่นนี้
ช่วงวีคเอ็นที่ผ่านมา ถนนทุกสายในย่านนนทบุรีมุ่งหน้าเข้าสู่ห้างที่เป็นพี่ใหญ่อยู่ตรงสี่แยกพงษ์เพชร ยังผลให้รถติดระเบิดระเบ้อ ยิ่งเป็นสัปดาห์แห่งวันเด็กด้วยแล้ว ปริมาณของคลื่นมหาชนก็ยิ่งหนาแน่น
และแล้วการเดินทางของเราก็มาถึงจุดหมายกันล้าวววว กับการผจญภัยทดลองใช้บริการของรถไฟฟ้าสายสีเขียวถึงปลายทาง "สถานีมหาวิทยาลัยเกษตรศาสตร์"
มาถึงสถานีสถานีลำดับที่สาม(นับจากสถานีพหลโยธิน 24) ของซีรีย์ติดดอยส่องทำเลกันแล้ว หลังจากที่ก่อนหน้านี้ผมได้พูดไปแล้ว 2 สถานี คือ สถานีพหลโยธิน24 และ สถานีรัชโยธิน
ทำเลที่กำลังน่าจับตามองสำหรับตลาดอสังหาฯ ที่อยู่อาศัยของบ้านเรา ช่วงนี้น่าจะหนีไม่พ้นทำเลช่วงที่อยู่ในบริเวณรถไฟฟ้าสายสีเขียวส่วนต่อขยาย ช่วงสถานีห้าแยกลาดพร้าว-พหลโยธิน 24-รัชโยธิน-เสนานิคม
โย่ว โย่ว โย่ว... และแล้ววันนี้ก็มาถึง สำหรับใครที่รอคอยการมาขอรถไฟฟ้าสายสีเขียว สายเลือดเส้นใหญ่ของชาวพหลโยธิน
ฮูเร่ !!! เราขอเปิดเรื่องมาด้วยความร่าเริ่งเลย เพราะวันนี้จะพาทุกคนไปเที่ยวสวนสนุก ใจกลางกรุงเทพ!! ความทรงจำในวัยเด็กของทุก ๆ คน มักจะมีสถานที่หนึ่งที่นึกถึงเมื่อไหร่ก็คงมีแต่ความสุขและความสนุกผุดขึ้นมาอยู่เสมอ ๆ หรือไม่ก็ลองไปถามลูกเด็กเล็กแดงว่า พวกเค้าอยากไปเที่ยวไหน เราเชื่อว่า “สวนสนุก” คงเป็นคำตอบยอดฮิตเลยทีเดียว
เคยได้ยินการเปิดตัว เมื่อเกือบ 2 ปีที่แล้ว ได้โอกาสมาเยือนตัวเป็นๆเสียที
หลังจากไปลิ้มชาไข่มุกมา ก็เหลือบไปเห็น ป้ายโฆษณา “มหกรรมนิยายนานาชาติ” ที่มีทุกชั้น และแทบทุกมุมเลย
“ได้วิวแม่น้ำ สวยขนาดนี้เลยรึนี่?!“ เป็นความรู้สึกของผมตอนที่ขึ้นไปชั้น 38 วิวสวยแบบไม่มีอะไรมาบดบังเลย มีมุมที่เห็นสวนเบญจกิติด้วย
สำหรับผมแล้ว BTS สถานี "ห้าแยกลาดพร้าว" เป็น สถานี Interchange กับ MRT ที่ผมชอบที่สุด และมักจะเป็นทำเลที่ผมแนะนำ ให้คนมาอยู่อาศัยมากที่สุดอันดับต้นๆเลย
มีความท้าทายเล็กๆ กับการเปลี่ยนอดีต ’สถานทูตออสเตรเลีย‘ ให้กลายมาเป็น ‘Luxury Condo’ และ ’Mixed-Use’ ระดับ ’iconic’ ริม ’ถนนสาทร‘
'เกือบหลับ แต่กลับมาได้' จะมีโครงการไหนกันเชียวที่จะเหมาะกับคำนี้ ถ้าไม่ใช่ 'Hyde Riverbay Charoennakorn' (ไฮด์ ริเวอร์เบย์ เจริญนคร)
โครงการใหม่ของ Major ที่แน่มาก แกร่งมาก เพราะไม่หวั่นไหวกับการต้องถูกขนาบข้างโดย Sansiri แบบรั้วชนรั้วเลย!
'dcondo calm Ramkhamhaeng 40' (ดีคอนโด คาล์ม รามคําแหง 40) ก็เป็นอีกโครงการที่ผมบอกเลยว่า คุณจะลืมภาพจำของแบรนด์ดีคอนโดแบบเดิมๆ ไปแทบหมดสิ้น เพราะโครงการนี้ เค้าอยู่ใกล้รถไฟฟ้าถึง 2 สาย ทั้งสายสีส้มและสายสีเหลือง!!!
ไหนใครกำลังจะรีไฟแนนซ์กันบ้าง ใครกำลังผ่อนบ้านอยู่เพลิน ๆ นี่ห้ามลืมเด็ดเลยนะ เพราะหนี้บ้านพอพ้น 3 ปีแรก ดอกเบี้ยจะพุ่งขึ้นแบบก้าวกระโดดเลย
ขออวดว่าผมได้รีวิวหนังสือเล่มนี้ก่อนหนหน้านี้แล้วด้วยนะ อิอิ แต่ที่จริงผมไม่ได้ตั้งใจรีวิวหรอก แต่เป็นคนอ่านหนังสือแล้วชอบ ‘Short Note’ ประโยคดีๆ คมๆ เก็บไว้ แต่ปรากฏว่ามันโดนบาดเยอะมาก จนสามารถเอามาลงในเพจได้เลย
ช่วงนี้ผมชอบเข้าไปดูงานออกแบบของ Foster + Partners บ่อยสุดๆ คือรู้สึกได้เลยว่าเราอินกับสไตล์การออกแบบของเค้ามากๆ ซึ่งถ้าใครไม่รู้ว่าเค้าคือใคร Foster + Partners คือบริษัทที่ออกแบบ Apple Store ตรงเซ็นทรัลเวิลด์ นั่นแหละครับ น่าจะพออ๋อกันขึ้นมาบ้างเนอะ
ยุคนี้ใครเค้าเที่ยวต่างประเทศกัน คนรวยเค้าเที่ยวนอกโลกครับ!
Apple Store นี่ไม่ว่าจะไปเปิดสาขาที่ไหน ก็สามารถกลายเป็นแลนด์มาร์คของที่นั้นๆ ได้ตลอด ล่าสุดเค้าเพิ่งเปิดสาขาใหม่ที่ประเทศมาเลเซีย ไปหมาดๆ เมื่อวันที่ 22 มิถุนายน ที่ผ่านมานี่เอง ซึ่งนี่เป็นสาขาแรกของมาเลเซีย
เดือน 7 กำลังจะผ่านพ้นอีกแล้วนะครับ ตอนนี้อากาศกำลังชุ่มฉ่ำแบบสุด ๆ ไปเลย ซึ่งหลายเดือนที่ผ่านมามีสัญญาณว่าดอกเบี้ยแบบคงที่เริ่มกลับมาแล้วนะ