ผมเห็นช่วงนี้ใครไปญี่ปุ่นก็ต้องแวะ "Tokyo DisneySea" ตลอด และเพื่อนทุกคนล้วนบอกเป็นเสียงเดียวกันว่า "คนเยอะมากกกก"
มาแล้ววว อีเว้นท์แรกของปีที่ลานคนเมือง ศาลาว่าการกทม. กับงาน Colorful Bangkok Expo 2024 เทศกาลรวมพลคนศิลปะกรุงเทพฯ งานนี้จะจัดขึ้นตั้งแต่วันที่ 18-21 มกราคม 2567 ตั้งแต่เวลา 16.00 น. เป็นต้นไป ช่วงเย็นๆ แดดร่ม ลมตก กำลังดี มาพร้อมบรรยากาศที่สวยงามของฝั่งพระนคร แถมงานนี้เข้างานฟรี!!
“Kirimaya Golf Resort & Spa” ประทับใจตั้งแต่แรกเดินเข้าไป วิวดี อากาศดี ควักมือถือมาถ่ายรูปแบบออโต้เลย
เคาท์ดาวน์รับปี 2024 ครั้งนี้ไม่รู้ไปไหน ขอผายมือไปที่ "centralwOrld" เลยครับ เพราะรับรองว่าปีนี้มันส์กว่าทุกครั้ง! จัดเต็มกว่าทุกปี!
ถ้าพูดถึงงานเคาท์ดาวน์กรุงเทพ คงหนีไม่พ้นเซ็นทรัลเวิลด์ และ ไอคอน สยาม เพราะสองห้างนี้จัดใหญ่ทุกปี มีถ่ายทอดสดลงทีวีด้วย!!
หนึ่งในไฮไลท์สำคัญของกรุงเทพฯ ที่ผมคิดว่าเหมาะกับทุกๆ ครอบครัวมากๆ ก็คือปรากฏการณ์แห่งแสงสีริมแม่น้ำเจ้าพระยา กับงาน “VIJIT CHAO PHRAYA 2023” ตลอดเดือนธันวาคมนี่แหละครับ!
พลุตรง สะพานพุทธ ของงาน “วิจิตรเจ้าพระยา” ผมว่าสวยเลย ไม่แปลกใจที่คนมามุงดูกันหนาแน่น
จะบอกว่าอีกหนึ่งไฮไลท์สำคัญของการเปิดตัวห้างใหม่ใสกิ๊งอย่าง "Emsphere" ที่ทำเอาคนรอกันอย่างใจจดใจจ่อ ส่วนหนึ่งก็เพราะการมาถึงของ "IKEA สุขุมวิท" นี่แหละครับ
มีใครไปงานกาชาดกันมาบ้างแล้วครับ?? ปีนี้บอกเลยว่าเป็นปีที่พิเศษสุดๆ เพราะเค้าครบรอบ 100 พอดีเป๊ะ!!
ในที่สุด "Emsphere" ศูนย์การค้าแห่งใหม่ใจกลางสุขุมวิท ดินแดนอันสุดแสนจะคึกคักก็ได้ฤกษ์เปิดให้คนกรุงไปใช้บริการกันแล้ว
สมัยผมทำงานอยู่แถวสี่แยกราชประสงค์ ช่วงปลายปีผมชอบเดินไปแถว ’ถนนราชดำริ‘ เพื่อดู ’นักร้องประสานเสียง’ ร้องเพลง เคล้ากับดูไฟสวยๆ บนต้นคริสต์มาสต์ ยังนึกอยู่ว่าสมัยนี้ยังมีอีกไหม?
งานแสงสีแสงที่เล่นใหญ่ จัดวงกว้างมากๆ ตั้งแต่ “ริมแม่น้ำ-อุทยานสราญรมย์-แพร่งภูธร-ลานคนเมือง” จุดจัดแสงสี ร่วม 30 จุด!
“Tian Zi Fang” อีก 1 ตลาดเก่าแก่สุดฮิปที่ยังไงก็ต้องมา แห่งเมืองเซี่ยงไฮ้
งานไฟต้นคริสต์มาสหน้า centralwOrld ถือเป็นหนึ่งในไฮไลต์อันดับต้นๆ ที่คนเมืองตั้งตารอกันในช่วงเทศกาลวันสิ้นปีเลยครับ
“ได้วิวแม่น้ำ สวยขนาดนี้เลยรึนี่?!“ เป็นความรู้สึกของผมตอนที่ขึ้นไปชั้น 38 วิวสวยแบบไม่มีอะไรมาบดบังเลย มีมุมที่เห็นสวนเบญจกิติด้วย
สำหรับผมแล้ว BTS สถานี "ห้าแยกลาดพร้าว" เป็น สถานี Interchange กับ MRT ที่ผมชอบที่สุด และมักจะเป็นทำเลที่ผมแนะนำ ให้คนมาอยู่อาศัยมากที่สุดอันดับต้นๆเลย
มีความท้าทายเล็กๆ กับการเปลี่ยนอดีต ’สถานทูตออสเตรเลีย‘ ให้กลายมาเป็น ‘Luxury Condo’ และ ’Mixed-Use’ ระดับ ’iconic’ ริม ’ถนนสาทร‘
'เกือบหลับ แต่กลับมาได้' จะมีโครงการไหนกันเชียวที่จะเหมาะกับคำนี้ ถ้าไม่ใช่ 'Hyde Riverbay Charoennakorn' (ไฮด์ ริเวอร์เบย์ เจริญนคร)
โครงการใหม่ของ Major ที่แน่มาก แกร่งมาก เพราะไม่หวั่นไหวกับการต้องถูกขนาบข้างโดย Sansiri แบบรั้วชนรั้วเลย!
'dcondo calm Ramkhamhaeng 40' (ดีคอนโด คาล์ม รามคําแหง 40) ก็เป็นอีกโครงการที่ผมบอกเลยว่า คุณจะลืมภาพจำของแบรนด์ดีคอนโดแบบเดิมๆ ไปแทบหมดสิ้น เพราะโครงการนี้ เค้าอยู่ใกล้รถไฟฟ้าถึง 2 สาย ทั้งสายสีส้มและสายสีเหลือง!!!
ไหนใครกำลังจะรีไฟแนนซ์กันบ้าง ใครกำลังผ่อนบ้านอยู่เพลิน ๆ นี่ห้ามลืมเด็ดเลยนะ เพราะหนี้บ้านพอพ้น 3 ปีแรก ดอกเบี้ยจะพุ่งขึ้นแบบก้าวกระโดดเลย
ขออวดว่าผมได้รีวิวหนังสือเล่มนี้ก่อนหนหน้านี้แล้วด้วยนะ อิอิ แต่ที่จริงผมไม่ได้ตั้งใจรีวิวหรอก แต่เป็นคนอ่านหนังสือแล้วชอบ ‘Short Note’ ประโยคดีๆ คมๆ เก็บไว้ แต่ปรากฏว่ามันโดนบาดเยอะมาก จนสามารถเอามาลงในเพจได้เลย
ช่วงนี้ผมชอบเข้าไปดูงานออกแบบของ Foster + Partners บ่อยสุดๆ คือรู้สึกได้เลยว่าเราอินกับสไตล์การออกแบบของเค้ามากๆ ซึ่งถ้าใครไม่รู้ว่าเค้าคือใคร Foster + Partners คือบริษัทที่ออกแบบ Apple Store ตรงเซ็นทรัลเวิลด์ นั่นแหละครับ น่าจะพออ๋อกันขึ้นมาบ้างเนอะ
ยุคนี้ใครเค้าเที่ยวต่างประเทศกัน คนรวยเค้าเที่ยวนอกโลกครับ!
Apple Store นี่ไม่ว่าจะไปเปิดสาขาที่ไหน ก็สามารถกลายเป็นแลนด์มาร์คของที่นั้นๆ ได้ตลอด ล่าสุดเค้าเพิ่งเปิดสาขาใหม่ที่ประเทศมาเลเซีย ไปหมาดๆ เมื่อวันที่ 22 มิถุนายน ที่ผ่านมานี่เอง ซึ่งนี่เป็นสาขาแรกของมาเลเซีย
เดือน 7 กำลังจะผ่านพ้นอีกแล้วนะครับ ตอนนี้อากาศกำลังชุ่มฉ่ำแบบสุด ๆ ไปเลย ซึ่งหลายเดือนที่ผ่านมามีสัญญาณว่าดอกเบี้ยแบบคงที่เริ่มกลับมาแล้วนะ