ผมอยากทำคอนเทนต์ซีรีส์นี้มานานแล้ว คือการแนะนำที่เที่ยวที่กินตามแนวรถไฟฟ้า ด้วยความที่ไอเราเองก็ทำเพจคอนโด (หรือเพจกินวะ) 5555 วันนี้ผมจะพาทุกคนออกจาก 'MRT สามยอด' ข้ามถนนไปอีกไม่กี่สิบก้าวกับร้าน "KAJA GALLERY CAFE" อยู่ในชั้นล่างสุดของโรงแรม Cacha Bed Heritage Hotel เท่ากับว่าที่นี่เค้าเป็นทั้ง คาเฟ่ GALLERY และ โรงแรมเลย
นัดกับเพื่อนไปรีวิวร้านอาหาร แต่โรงแรมสวยเฉย! ไม่นึกว่าจะมีโรงแรมแบบนี้ซ่อนอยู่ในซอยเล็กๆ บน ‘ถนนรองเมือง’ ที่ขนานกับ ‘ถนนบรรทัดทอง’ สวยลามเลียไปจนถึงร้านอาหาร ‘Cocolima’ ที่อยู่ในโรงแรม (เป็นร้านของโรงแรมเลย - อาหารเดี๋ยวมารีวิวแยก Post ไป เพราะอร่อย และ สวย! เหมาะกับถ่ายรูปมาก!)
คาเฟ่เดี๋ยวนี้ลงทุนเรื่องออกแบบกันหนักมาก แต่ออกมาสวยจริง
จริงๆ หลายๆ คนน่าจะรู้แหละว่าเค้ามีการทำอุโมงค์ตรงถนนหน้าพระลาน มีช่วงหนึ่งที่เค้าปิดการสัญจรขับผ่านไม่ได้อยู่สักพัก ข่าวดีก็คือตอนนี้เค้าเปิดแล้วนะ!!
สำหรับใครที่ฝันอยากลองพักในบ้านสไตล์ MUJI ตอนนี้ฝันเป็นจริงแล้ว เพราะทางแบรนด์ได้เปิดเกสต์เฮ้าส์ให้จองพักกันได้ใน Airbnb ครับ
วันก่อนไปทำบุญแก้ปีชงที่ศาลเจ้าพ่อเสือ ตรงเสาชิงช้า มาครับ ร้อนๆ เหนื่อยๆ ครับ คนเยอะ นักท่องเที่ยวแยะ แดดแรง ตามสไตล์เจ้าพ่อคอนเทนต์อย่างเรา หาร้านนั่งดีกว่าวุ้ย นี่เรามาถึงถิ่นวินเทจประจำฝั่งพระนคร เห็นทีจะแค่มาแก้ชงได้อย่างไร เดินมองหาร้านคาเฟ่พักเหนื่อย ไปเจออยู่ร้านหนึ่งครับ น่าสนใจมากๆ ร้านนี้ชื่อว่า 'บ้านขนมปังขิง เสาชิงช้า' ที่เป็นเรือนไทย สไตล์ฝรั่งอายุนานนับร้อยปี ซึ่งถ้าจะพูดให้ถูก ที่นี่ถือว่าเป็นคาเฟ่กึ่งพิพิธภัณฑ์ก็ว่าได้
การตลาด NF เจ๋งจริงๆ
ใครอยากมีประสบการณ์ "อร่อยเหาะ" ของแท้ ผมว่าต้องไม่พลาดโปรเจ็คนี้ของ "Zephalto" สตาร์ทอัพสัญชาติฝรั่งเศสแล้วล่ะ
พาเสื้อติดดอยมา ‘ติดดอย’! สีหน้าของคนที่มาถึง Shibuya Sky Tower แล้ว จนท.บอกว่า ‘วันนี้อากาศร้อน กลัวเป็น heat stroke ไม่ให้ออกไปข้างนอก!’ อยู่ได้แต่ข้างในชมวิว อ่ะ! แค่ได้ดูวิวมุมสูงของแยก Shibuya ก็สวยแปลกตาดีเหมือนกัน
ช่วงนี้ได้ข่าวมาว่าใครอยากไหว้พระขอพรในเรื่องหน้าที่การงานให้แวะไป "ศาลเจ้าแม่ทับทิม สะพานเหลือง"
~~ I'm a Barbie girl in a Barbie worldddd life in plastic it's fantastic!! ด้วยความที่ตอนนี้กระแสบาร์บี้กำลังฟีเว่อร์ปรอทแทบแตก ล่าสุด 'Barbie’s Malibu DreamHouse' เค้าก็เลยกลับมาเปิดให้ผู้โชคดีได้เข้าพักกันอีกครั้ง!! ไม่เชื่อก็ต้องเชื่อว่า Real World ก็มีบ้านบาร์บี้ของจริง!!
มันต้องมีสักวันที่เราทำงานอยู่คอนโดหรือบ้านแล้วเบื่อโต๊ะทำงานกันบ้างแหละ แต่จะให้ไปนั่งคาเฟ่ หรือร้านกาแฟ บางครั้งก็แอบเกรงใจเนอะ สั่งกาแฟแก้วเดียวนั่งแช่เป็นชั่วโมง เอาเป็นว่าใครเบื่อโต๊ะทำงานที่บ้าน อยากเปลี่ยนบรรยากาศ ขอแนะนำที่นี่เลยฮะ!! ห้องสมุดศูนย์การเรียนรู้ธนาคารแห่งประเทศไทย นั่งแช่ทั้งวันก็ไม่มีใครว่า มีปลั๊กไฟ มีโต๊ะทำงาน Wifi ให้ใช้แบบฟรีๆ!! แถมยังมาพร้อมกับวิวระดับร้อยล้าน ติดริมแม่น้ำเจ้าพระยา!!
สาวกโปเกมอนที่มีแพลนจะไปเที่ยวญี่ปุ่นช่วงนี้ต้องอย่าพลาดเที่ยวบินพิเศษจากทาง ANA ครับ เพราะเค้าได้เปิดตัวเครื่องบินโปเกมอน "Pikachu Jet NH" ที่ทั้งในและนอกเครื่องบินล้วนแล้วแต่เป็นธีมโปเกมอนทั้งนั้น!
วันก่อนผมเลื่อน Twitter แล้วไปเจอชาวทวิตท่านหนึ่งเค้าลงรูปไอศกรีมแท่งลายกระเบื้องวัดอรุณฯ บอกว่านักท่องเที่ยวชอบมากๆ ถือว่าเป็น Pop Culture ที่เก๋และเพิ่มมูลค่ามากๆ ไอเรามันเป็นพวกตามกระแสครับ เห็นแบบนี้อดใจไม่ไหวอยากไปลองกะเค้าบ้าง
เห็นพาต้าเค้าบอกว่าสวนสัตว์ชั้น 6 กลับมาเปิดแล้ว เลยขอมาชมสักหน่อยซิ ว่าเป็นไงบ้าง รอบนี้มาอีกที นอกจากชั้น 6 จะกลับบมาเปิดใหม่ ไฉไลกว่าเดิมแล้ว ที่นี่เค้ายังมีสมาชิกใหม่ด้วยนะ!! นั่นก็คือ 'คาปิปาร่า' หรือที่ชาวเน็ตไทยขนามนามให้ว่า กะปิปลาร้า , หมามะพร้าว , หมูกีวี่ นั่นเอง 5555
“ได้วิวแม่น้ำ สวยขนาดนี้เลยรึนี่?!“ เป็นความรู้สึกของผมตอนที่ขึ้นไปชั้น 38 วิวสวยแบบไม่มีอะไรมาบดบังเลย มีมุมที่เห็นสวนเบญจกิติด้วย
สำหรับผมแล้ว BTS สถานี "ห้าแยกลาดพร้าว" เป็น สถานี Interchange กับ MRT ที่ผมชอบที่สุด และมักจะเป็นทำเลที่ผมแนะนำ ให้คนมาอยู่อาศัยมากที่สุดอันดับต้นๆเลย
มีความท้าทายเล็กๆ กับการเปลี่ยนอดีต ’สถานทูตออสเตรเลีย‘ ให้กลายมาเป็น ‘Luxury Condo’ และ ’Mixed-Use’ ระดับ ’iconic’ ริม ’ถนนสาทร‘
'เกือบหลับ แต่กลับมาได้' จะมีโครงการไหนกันเชียวที่จะเหมาะกับคำนี้ ถ้าไม่ใช่ 'Hyde Riverbay Charoennakorn' (ไฮด์ ริเวอร์เบย์ เจริญนคร)
โครงการใหม่ของ Major ที่แน่มาก แกร่งมาก เพราะไม่หวั่นไหวกับการต้องถูกขนาบข้างโดย Sansiri แบบรั้วชนรั้วเลย!
'dcondo calm Ramkhamhaeng 40' (ดีคอนโด คาล์ม รามคําแหง 40) ก็เป็นอีกโครงการที่ผมบอกเลยว่า คุณจะลืมภาพจำของแบรนด์ดีคอนโดแบบเดิมๆ ไปแทบหมดสิ้น เพราะโครงการนี้ เค้าอยู่ใกล้รถไฟฟ้าถึง 2 สาย ทั้งสายสีส้มและสายสีเหลือง!!!
ไหนใครกำลังจะรีไฟแนนซ์กันบ้าง ใครกำลังผ่อนบ้านอยู่เพลิน ๆ นี่ห้ามลืมเด็ดเลยนะ เพราะหนี้บ้านพอพ้น 3 ปีแรก ดอกเบี้ยจะพุ่งขึ้นแบบก้าวกระโดดเลย
ขออวดว่าผมได้รีวิวหนังสือเล่มนี้ก่อนหนหน้านี้แล้วด้วยนะ อิอิ แต่ที่จริงผมไม่ได้ตั้งใจรีวิวหรอก แต่เป็นคนอ่านหนังสือแล้วชอบ ‘Short Note’ ประโยคดีๆ คมๆ เก็บไว้ แต่ปรากฏว่ามันโดนบาดเยอะมาก จนสามารถเอามาลงในเพจได้เลย
ช่วงนี้ผมชอบเข้าไปดูงานออกแบบของ Foster + Partners บ่อยสุดๆ คือรู้สึกได้เลยว่าเราอินกับสไตล์การออกแบบของเค้ามากๆ ซึ่งถ้าใครไม่รู้ว่าเค้าคือใคร Foster + Partners คือบริษัทที่ออกแบบ Apple Store ตรงเซ็นทรัลเวิลด์ นั่นแหละครับ น่าจะพออ๋อกันขึ้นมาบ้างเนอะ
ยุคนี้ใครเค้าเที่ยวต่างประเทศกัน คนรวยเค้าเที่ยวนอกโลกครับ!
Apple Store นี่ไม่ว่าจะไปเปิดสาขาที่ไหน ก็สามารถกลายเป็นแลนด์มาร์คของที่นั้นๆ ได้ตลอด ล่าสุดเค้าเพิ่งเปิดสาขาใหม่ที่ประเทศมาเลเซีย ไปหมาดๆ เมื่อวันที่ 22 มิถุนายน ที่ผ่านมานี่เอง ซึ่งนี่เป็นสาขาแรกของมาเลเซีย
เดือน 7 กำลังจะผ่านพ้นอีกแล้วนะครับ ตอนนี้อากาศกำลังชุ่มฉ่ำแบบสุด ๆ ไปเลย ซึ่งหลายเดือนที่ผ่านมามีสัญญาณว่าดอกเบี้ยแบบคงที่เริ่มกลับมาแล้วนะ