แสนสิริ ชวนทุกคนไปร่วมงาน ‘SANSIRI : LIVE EQUALLY HOUSE’ นิทรรศการฮีลใจ เติมเต็มพลังบวก-สร้างสังคมแห่ง “โอกาส” ผ่านผลงานของ 2 ศิลปินรุ่นใหม่ Teayii และ Chubbynida ทุกวันศุกร์ เสาร์ อาทิตย์ ตั้งแต่ 16 มิ.ย. - 9 ก.ค. ที่ Sansiri Backyard, T77 Community อย่าลืมไปกันเยอะ ๆ น้าาา
เกียมหมุนได้เลยพวกนาย!! "Gashapon Bandai Official Shop" ร้านกาชาสุดปัง!! จากญี่ปุ่นมาเปิดที่ไทยแล้ว!! ไม่ต้องไป CF พ่อค้า แม่ค้า ที่หมุนมาอัพราคากันแล้วครับ ไปหมุนกันเองเลยที่ ชั้น 1 SIAM CENTER ที่นี่เค้าเป็นร้านกาชาลิขสิทธิ์แท้นะครับ คุณค่าทางจิตใจจัดเต็ม
ช่วงนี้อากาศมันร้อนมากกกกก ร้อนจนแทบจะละลาย อากาศร้อนไม่พอ ค่าไฟยังแพงอีก เห็นบิลค่าไฟเดือนก่อนพุ่งขึ้นเท่าตัว ด้วยความที่อากาศร้อนบวกกับที่อยากจะประหยัดค่าไฟที่บ้าน หาข้อมูลดู เจอว่าแถวถนนราชดำเนินเค้ามีห้องสมุด หอศิลป์ ให้เราไปหลบร้อนแถมมีที่นั่งทำงานเยอะเลย วันนี้เลยหยิบเอามาบอกลูกเพจกัน เผื่อใครหาที่นั่งทำงานสงบๆ จะได้ตามไปเอนจอยกันได้
เหมือนแทบไม่มีคิว! เพราะแถวรันไวมาก แทบจะเป็นกึ่งวิ่ง ตัดผ่านทุกห้อง
รถไฟฟ้าที่มีสวนอยู่ด้านใน!
ได้มีโอกาสไปซะที "Disney 100 Village" ที่เอเชียทีค เดอะ ริเวอร์ฟร้อนท์ เค้ายกดิสนีย์มาไว้ที่ไทย บอกเลยว่าไม่ต้องไปไกลสาวกก็ฟินได้ไม่แพ้ไปเมืองนอกเลยล่ะ
ดีเวลลอปเปอร์ ก็คือ ดีเวลลอปเปอร์ จริงๆ นะ ทำให้ที่แบบนี้กลับมีมูลค่าขึ้นมาได้ ขับเข้า 'ซ.เจริญนคร 10' ก็ลึก เรียงรายไปด้วยตึกแถวที่เป็นเหมือนโรงงานย่อมๆ เก่าๆ 'OURS' ก็อยู่ข้างหลังตึกเหล่านี้อีกที ขอบคุณที่โลกนี้มี google maps ทำให้เราแน่ใจว่าใช่ที่นี่ที่เราตามหาของกินแสนอร่อยแบบนี้เจอ
วันก่อนนอนเลื่อน Tiktok แล้วเจอคนรีวิวซอยสุขุมวิท3 เห็นเค้าไปกินอาหารอินเดีย อาหรับ ขนมตุรกี ฯลฯ แล้วใจมันร้อนรน คนมันหิวอ่ะ!! พยายามนอนเร็วๆ เพื่อจะได้เช้าไวๆ จินตนาการภาพไว้เรียบร้อยแล้วว่าวันพรุ่งนี้เราจะต้องได้กินอาหารอาหรับ!!
เวลาไปญี่ปุ่น ย่านที่จะปลุกความติ่งความโมเอะสมัยยังเยาว์ของทุกคนขึ้นมาก็คือย่าน "Harajuku" นี่แหละ
วันวันก่อนผมได้มีโอกาสไปเยี่ยมชมงานนิทรรศการ “AREN X 5 SENSES EXHIBITION” จากทาง ‘อารียา พรอพเพอร์ตี้’ ไม่คิดเลยว่าการซื้อบ้านสักหลังจะเปิดประสบการณ์ให้เราได้มากขนาดนี้ 555
“โบ๊เบ๊ สเตชั่น” อีกหนึ่งคอมมูนิตี้มอลล์ที่ผมแอบมามาตั้งแต่ช่วงปีที่ผ่านมาว่าจะไปรีวิวซะหน่อย ซึ่งในเว็บมีการแจ้งว่าพบกันเดือน กรกฎา 65 ที่ผ่านมาแล้ว 55555
เดินทางด้วย MRT มาทั้งวัน แวะหยุดพักเพื่อดูงานศิลปะที่สถานีกันดีกว่าครับ
"DON DON DONKI" สาขาธนิยะเปิดแล้วทั้งที ไม่พลาดแวะไปเก็บภาพบรรยากาศมาให้ชมกัน เดี๋ยวมาดูกันเต็มๆ ดีกว่าว่าสาขาใหม่นี้มีดีอะไร
วันก่อนมีโอกาสได้ไปเดินเล่นยลโฉม "เซ็นทรัล รามอินทรา" หลังปรับโฉมใหม่เท่าที่ดูคือหล่อขึ้นเยอะเลยนะ มีโซนใหม่ ร้านค้าใหม่เยอะมากๆ
ช่วงหน้าร้อนของญี่ปุ่นอาจไม่มีอะไรให้เที่ยวเท่าไหร่ แต่ปีนี้มีจุดหมายใหม่โดยเฉพาะสาวก "Harry Potter" ให้เตรียมตั้งตารอกันครับ
“ได้วิวแม่น้ำ สวยขนาดนี้เลยรึนี่?!“ เป็นความรู้สึกของผมตอนที่ขึ้นไปชั้น 38 วิวสวยแบบไม่มีอะไรมาบดบังเลย มีมุมที่เห็นสวนเบญจกิติด้วย
สำหรับผมแล้ว BTS สถานี "ห้าแยกลาดพร้าว" เป็น สถานี Interchange กับ MRT ที่ผมชอบที่สุด และมักจะเป็นทำเลที่ผมแนะนำ ให้คนมาอยู่อาศัยมากที่สุดอันดับต้นๆเลย
มีความท้าทายเล็กๆ กับการเปลี่ยนอดีต ’สถานทูตออสเตรเลีย‘ ให้กลายมาเป็น ‘Luxury Condo’ และ ’Mixed-Use’ ระดับ ’iconic’ ริม ’ถนนสาทร‘
'เกือบหลับ แต่กลับมาได้' จะมีโครงการไหนกันเชียวที่จะเหมาะกับคำนี้ ถ้าไม่ใช่ 'Hyde Riverbay Charoennakorn' (ไฮด์ ริเวอร์เบย์ เจริญนคร)
โครงการใหม่ของ Major ที่แน่มาก แกร่งมาก เพราะไม่หวั่นไหวกับการต้องถูกขนาบข้างโดย Sansiri แบบรั้วชนรั้วเลย!
'dcondo calm Ramkhamhaeng 40' (ดีคอนโด คาล์ม รามคําแหง 40) ก็เป็นอีกโครงการที่ผมบอกเลยว่า คุณจะลืมภาพจำของแบรนด์ดีคอนโดแบบเดิมๆ ไปแทบหมดสิ้น เพราะโครงการนี้ เค้าอยู่ใกล้รถไฟฟ้าถึง 2 สาย ทั้งสายสีส้มและสายสีเหลือง!!!
ไหนใครกำลังจะรีไฟแนนซ์กันบ้าง ใครกำลังผ่อนบ้านอยู่เพลิน ๆ นี่ห้ามลืมเด็ดเลยนะ เพราะหนี้บ้านพอพ้น 3 ปีแรก ดอกเบี้ยจะพุ่งขึ้นแบบก้าวกระโดดเลย
ขออวดว่าผมได้รีวิวหนังสือเล่มนี้ก่อนหนหน้านี้แล้วด้วยนะ อิอิ แต่ที่จริงผมไม่ได้ตั้งใจรีวิวหรอก แต่เป็นคนอ่านหนังสือแล้วชอบ ‘Short Note’ ประโยคดีๆ คมๆ เก็บไว้ แต่ปรากฏว่ามันโดนบาดเยอะมาก จนสามารถเอามาลงในเพจได้เลย
ช่วงนี้ผมชอบเข้าไปดูงานออกแบบของ Foster + Partners บ่อยสุดๆ คือรู้สึกได้เลยว่าเราอินกับสไตล์การออกแบบของเค้ามากๆ ซึ่งถ้าใครไม่รู้ว่าเค้าคือใคร Foster + Partners คือบริษัทที่ออกแบบ Apple Store ตรงเซ็นทรัลเวิลด์ นั่นแหละครับ น่าจะพออ๋อกันขึ้นมาบ้างเนอะ
ยุคนี้ใครเค้าเที่ยวต่างประเทศกัน คนรวยเค้าเที่ยวนอกโลกครับ!
Apple Store นี่ไม่ว่าจะไปเปิดสาขาที่ไหน ก็สามารถกลายเป็นแลนด์มาร์คของที่นั้นๆ ได้ตลอด ล่าสุดเค้าเพิ่งเปิดสาขาใหม่ที่ประเทศมาเลเซีย ไปหมาดๆ เมื่อวันที่ 22 มิถุนายน ที่ผ่านมานี่เอง ซึ่งนี่เป็นสาขาแรกของมาเลเซีย
เดือน 7 กำลังจะผ่านพ้นอีกแล้วนะครับ ตอนนี้อากาศกำลังชุ่มฉ่ำแบบสุด ๆ ไปเลย ซึ่งหลายเดือนที่ผ่านมามีสัญญาณว่าดอกเบี้ยแบบคงที่เริ่มกลับมาแล้วนะ