ความไวเป็นของปีศาจ!! ไปเดินห้างใหม่เบิกฤกษ์วันแรกตั้งแต่ประตูห้างเปิด ICS ห้างใหม่ตรงข้ามไอคอนสยาม เช็คอินไวตามประสาเน็ตไอดอลคลองสาน 5555 Mixed-Use Lifestyle แลนด์มาร์คใหม่ ขวัญใจวัยรุ่นฝั่งธนฯ เปิดเฟสแรก ตั้งแต่ชั้นB1 ชั้นG ชั้นM และ ชั้น1 เราสามารถเดินเชื่อมต่อกับไอคอนสยาม และ BTS ได้เลย
อีกหนึ่ง "สถานที่ริมน้ำ" ที่รอวันเฉิดฉาย สมัยที่มีข่าวสร้างใหม่ๆ จำได้ว่าเขาจะพัฒนาเป็นมอลล์ริมน้ำนะ จะมีทางเดินเชื่อมริมน้ำเข้ากับท่ามหาราชด้วย ไม่รู้ตอนนี้จะมีเปลี่ยนแปลงอะไรไหม
ผมก็เพิ่งรู้ว่าเอกมัยมี "คอมมูนิตี้มอลล์" ใหม่กิ๊งผุดขึ้นอีกตัวแล้ว เพิ่งเปิดเมื่อไม่นานนี้เองครับ แต่การเดินทางเรียกว่าดี แบบดี๊ดีเลยล่ะ
คาดว่าคงมีคนมา Iconsiam เป็นล้าน แน่นเต็มไปแทบจะทุกพื้นที่ เรือวิ่งเข้าท่าไม่หยุด คนเต็มๆลำแแทบทั้งนั้น
ลมหนาวๆ อากาศเย็นๆ แสงไฟประดับตามอาคารห้างร้าน เคล้าเสียงเพลง All I Want For Christmas Is You ของนักร้องสาวเสียงหวีดอย่างขุ่นแม่ Mariah Carey โอ้ววว มันฟินอ่ะ ทุกๆ สิ้นปีสถานที่นับถอยหลังสุดยิ่งใหญ่คงหนีไม่พ้น Central world ครับ แต่ปีนี้เค้ามีผู้ท้าดวงมาอีกหนึ่งที่น่าสนใจมากๆ นั่นก็คือ ICONSIAM !! ทำเอาชาวกรุงอย่างเราเลือกไม่ถูกเลยครับว่าจะไป Countdown ที่ไหนกันดีใช่ไหม!! วันนี้ผมขอเทียบ Central world VS ICONSIAM แบบหมัดต่อหมัดให้รู้แล้วรู้รอดกันไปเลย ว่างานนี้ใครจะเป็น The Winner!!
ไม่เคยรู้ว่าที่พักอัมพวาจะดูดีขนาดนี้ มี Pool Access มีกิจกรรมใส่บาตรทางเรือตอนเช้า มาช่วงนี้อากาศตอนเช้า 17 องศา ชิลด์มากเลย
ช่วงเฟสทีฟแบบนี้ สถานที่สุดปังทั้งหลายหนีไม่พ้นห้างสรรพสินค้าที่ขยันหาธีมมาเรียกแขกกันตลอด
ใครที่ลงทะเบียนงาน “The Luminous Forestias” เอาไว้แล้ว ไม่อยากให้พลาดจริงๆ โดยเฉพาะอย่างยิ่ง คนที่มีเด็กๆ MQDC จัดงานได้ดีมาก ดูอบอุ่น สนุกสนานครื้นเครง พื้นที่สะอาดสะอ้าน เนรมิตพื้นที่ขนาดนี้ ผมว่าลงทุนไม่น้อยเลย รู้สึกดีใจกับคนมี “ของ” ที่นี่จริงๆ อาหารการกินมีเตรียมให้พร้อม มีทั้งแบบฟรี และจ่ายเงินซื้อ จะต่างจากตอนงาน Halloween ที่ฟรีหมด
มหกรรมเที่ยวเมืองไทย" มหกรรมท่องเที่ยวส่งท้ายปี สายท่องเที่ยว มาเดินกันเพลินๆนะ มีโรงแรม รีสอร์ท สถานที่ท่องเที่ยว หลากหลาย ทุกภูมิภาค มาร่วมชุมนุมกันจัดโปร ตกแต่งสถานที่สวยงาม มีความ "พื้นบ้าน" ของแต่ละท้องถิ่น
งานกาชาด สวนลุมฯ ครั้งแรกของผม เคยไปแต่สวนอัมพร ดีไปอีกแบบนะครับ มีความร่มรื่นกว่า เดินง่ายกว่า แนะนำให้มารถไฟฟ้าดีกว่า รถติดพอสมควร
เข้าเดือนธันวาคมทั้งที นั่นหมายความว่าเทศกาลแห่งความสุขกำลังจะมาถึงแล้ว ช่วงปลายปีแบบนี้นอกจากจะเป็นเทศกาลคริสต์มาสแล้วยังหมายถึงวันปีใหม่ด้วย
จะหยุดยาวอีกแล้วสินะ ช่วงหยุดยาวหลายคนอาจจะมีแพลนขับรถไปเที่ยวต่างจังหวัด หรือกลับไปหาพ่อแม่ที่บ้าน แต่ชาวกรุงบางคนที่ไม่ได้มีแพลนจะออกต่างจังหวัด ก็ไม่ต้องนั่งตบยุงหงอยๆ อยู่บ้านครับ เพราะวันนี้หาเรื่องพาไปเที่ยวอีกแล้ว วันหยุดยาวแบบนี้จัดทริปเบาๆ สักทริป เที่ยวรอบสถานีรถไฟฟ้า "สถานีสนามไชย" จุดเช็คอินระดับโลก มาที่นี่ได้ทั้งกิน เล่น เดิน เที่ยว ครบ จบที่สถานีเดียวแน่นอน
เริ่มแล้วนะครับ "WOW Festival 2022 อัศจรรย์เมืองน่าอยู่" ผมไปเดินดูมานอกจากจะได้แนวคิดการพัฒนาเมืองดี ๆ แล้วยังมีมุมถ่ายรูปอีกเพียบเลย #งานนี้ชมฟรี ด้วยนะ
ถ้าคุณต้องการจะลบ 'ภาพจำ' เก่าๆ และสร้างภาพลักษณ์ใหม่ของแบรนด์ นี่คือตัวอย่างที่คุณจะต้องทำตาม นี่มันไม่ใช่ Lotus's ที่ผมเคยรู้จักแน่ๆ ถ้าเป็นคนก็คือ บินไปศัลยกรรมที่เกาหลีมา เล่นเอาผมคาดหวังกับอีก 2 ที่เลยนะ
หลายคนน่ารู้กระแสของ "พาต้า" กันอยู่แล้วล่ะเนอะ ผมเองก็คงไม่ต้องเกริ่นว่าเพราะดราม่าเรื่องอะไร เมื่อเรื่องมันจบไปแล้ว ก่อนอื่นต้องยอมรับอย่างไม่อายเลยว่า "พาต้า" เป็นห้างสรรพสินค้าที่ผมเองก็ลืมมันไปแล้วเหมือนกันนะ ไม่ได้ไปนานมากกก
“ได้วิวแม่น้ำ สวยขนาดนี้เลยรึนี่?!“ เป็นความรู้สึกของผมตอนที่ขึ้นไปชั้น 38 วิวสวยแบบไม่มีอะไรมาบดบังเลย มีมุมที่เห็นสวนเบญจกิติด้วย
สำหรับผมแล้ว BTS สถานี "ห้าแยกลาดพร้าว" เป็น สถานี Interchange กับ MRT ที่ผมชอบที่สุด และมักจะเป็นทำเลที่ผมแนะนำ ให้คนมาอยู่อาศัยมากที่สุดอันดับต้นๆเลย
มีความท้าทายเล็กๆ กับการเปลี่ยนอดีต ’สถานทูตออสเตรเลีย‘ ให้กลายมาเป็น ‘Luxury Condo’ และ ’Mixed-Use’ ระดับ ’iconic’ ริม ’ถนนสาทร‘
'เกือบหลับ แต่กลับมาได้' จะมีโครงการไหนกันเชียวที่จะเหมาะกับคำนี้ ถ้าไม่ใช่ 'Hyde Riverbay Charoennakorn' (ไฮด์ ริเวอร์เบย์ เจริญนคร)
โครงการใหม่ของ Major ที่แน่มาก แกร่งมาก เพราะไม่หวั่นไหวกับการต้องถูกขนาบข้างโดย Sansiri แบบรั้วชนรั้วเลย!
'dcondo calm Ramkhamhaeng 40' (ดีคอนโด คาล์ม รามคําแหง 40) ก็เป็นอีกโครงการที่ผมบอกเลยว่า คุณจะลืมภาพจำของแบรนด์ดีคอนโดแบบเดิมๆ ไปแทบหมดสิ้น เพราะโครงการนี้ เค้าอยู่ใกล้รถไฟฟ้าถึง 2 สาย ทั้งสายสีส้มและสายสีเหลือง!!!
ไหนใครกำลังจะรีไฟแนนซ์กันบ้าง ใครกำลังผ่อนบ้านอยู่เพลิน ๆ นี่ห้ามลืมเด็ดเลยนะ เพราะหนี้บ้านพอพ้น 3 ปีแรก ดอกเบี้ยจะพุ่งขึ้นแบบก้าวกระโดดเลย
ขออวดว่าผมได้รีวิวหนังสือเล่มนี้ก่อนหนหน้านี้แล้วด้วยนะ อิอิ แต่ที่จริงผมไม่ได้ตั้งใจรีวิวหรอก แต่เป็นคนอ่านหนังสือแล้วชอบ ‘Short Note’ ประโยคดีๆ คมๆ เก็บไว้ แต่ปรากฏว่ามันโดนบาดเยอะมาก จนสามารถเอามาลงในเพจได้เลย
ช่วงนี้ผมชอบเข้าไปดูงานออกแบบของ Foster + Partners บ่อยสุดๆ คือรู้สึกได้เลยว่าเราอินกับสไตล์การออกแบบของเค้ามากๆ ซึ่งถ้าใครไม่รู้ว่าเค้าคือใคร Foster + Partners คือบริษัทที่ออกแบบ Apple Store ตรงเซ็นทรัลเวิลด์ นั่นแหละครับ น่าจะพออ๋อกันขึ้นมาบ้างเนอะ
ยุคนี้ใครเค้าเที่ยวต่างประเทศกัน คนรวยเค้าเที่ยวนอกโลกครับ!
Apple Store นี่ไม่ว่าจะไปเปิดสาขาที่ไหน ก็สามารถกลายเป็นแลนด์มาร์คของที่นั้นๆ ได้ตลอด ล่าสุดเค้าเพิ่งเปิดสาขาใหม่ที่ประเทศมาเลเซีย ไปหมาดๆ เมื่อวันที่ 22 มิถุนายน ที่ผ่านมานี่เอง ซึ่งนี่เป็นสาขาแรกของมาเลเซีย
เดือน 7 กำลังจะผ่านพ้นอีกแล้วนะครับ ตอนนี้อากาศกำลังชุ่มฉ่ำแบบสุด ๆ ไปเลย ซึ่งหลายเดือนที่ผ่านมามีสัญญาณว่าดอกเบี้ยแบบคงที่เริ่มกลับมาแล้วนะ