บางส่วนก็นั่งพักผ่อนกัน ดูชิลล์ๆ ผมเองก็ชอบ รู้สึกปลอดโปร่ง เงียบสงบดี
ใครบางคนพูดขึ้นมาว่า ‘มันอาจจะไม่ใช่หัว ‘จระเข้’ ก็ได้นะ’ ถ้าเป็นเช่นนั้นชื่อย่านนี้จะเปลี่ยนไปตลอดกาล
หลังจากโพสที่แล้ว เห็นบรรยากาศงานใน iconsiam ไปแล้ว มาดูที่ "สะพานพุทธ" กันบ้าง
นี่ขนาดยังไม่ค่ำดีนะ คนยังขนาดนี้ ถ้ากองทัพคนเลิกงานตามมาสมทบ จะขนาดไหนเนี่ย! แต่ก็ไม่แปลกใจเท่าไรครับ งานจัดดีมาหลายปีแล้ว มีรางระดับกลางตัวที่ทำให้เราสามารถลอยกระทงด้วยตัวเองได้
ดัดแปลงเนรมิต ให้อุโมงค์ทางเดินเชื่อมระหว่างตัวห้างกับ MRT ให้ล้อไปกับเทศกาลต่างๆได้
MQDC แปลงพื้นที่ Sales Gallery ให้อยู่ในธีม Halloween เต็มเหนี่ยว ผมว่าลงทุนไปไม่น้อยเลยนะ
ลงทุนสุดๆ..!!! Esplanade ร่วมมือกับ MRT แปลง ส่วนหนึ่งของสถานี เป็นธีมซอมบี้ เอาจริงๆ ถ้าหลงมากลางคืนคนเดียว ก็แอบหวิวๆเหมือนกันนะ 555 ว่าจะมาเมื่อคืน ดันลืม เสียดายๆ ไม่งั้นคงได้บรรยากาศกว่านี้
ผมชอบโซนนี้ของ MBK (มาบุญครอง) นะ คิดว่าวันไหนอากาศเย็นๆ จะชวนเพื่อนไปนั่ง hang out ร้าน Kenshin Izakaya กันสักมื้อ หรือ จะไป Cat on the roof ก็ได้
หิวดึกไปนี่เลย Silom Edge (สีลมเอจ) คอมมูนิตี้สำหรับสายกินเปิดใหม่ แหล่งรวมร้านค้าร้านอาหารชั้นนำมากมาย แถมพิเศษกว่าที่ไหน ๆ เพราะที่นี่เปิดตลอด 24 ชั่วโมง!!!
ได้ฟิลจริงๆ กินซีฟู้ด เคล้าดนตรีสด จริงๆ ก็เคยมาบ่อยมาก เพิ่งรู้ว่ามีจัดงานแบบนี้ด้วย
"เทอร์มินอล 21 พระราม 3" เป็นห้างใหม่กริ๊บ เค้าเป็นศูนย์การค้าแห่งใหม่ริมแม่น้ำเจ้าพระยาที่ต้องบอกว่ามาเปิดได้ทันเวลาพอดี หลังจากโควิดซา การท่องเที่ยวฟื้น เรียกได้ว่าเปิดมาไล่เลี่ยพร้อมกับการเปิดประเทศนั่นแหละฮะ
และแล้ววันนี้ก็มาถึง Tops CLUB โกดังสินค้านำเข้าที่เราสามารถไปช้อปเองได้แบบไม่ต้องฝากใครหิ้วเปิดให้บริการแล้วววว เย้!!!
ไม่ได้ไปเดินงานหนังสือที่ศูนย์สิริกิติ์กันมากว่า 3 ปี ในที่สุดวันนี้ก็ย้ายกลับมาจัดที่เก่าที่เราคุ้นเคย
สวนน้ำอีกแล้ว!? พัทยาอีกแล้ว!? แต่น่าสนใจมั้ย...ตอบได้ว่ามาก!!
วันก่อนลงข่าวเปิดตัวสวรรค์แห่งใหม่ของนักผจญภัย อย่าง "Lost World Adventure Land" ของทาง "โรงแรมเซ็นทาราแกรนด์มิราจบีชรีสอร์ท พัทยา" ไป แล้วได้รับการตอบรับดีทีเดียว แถมราคาก็ดีงามอีกต่างหาก
“ได้วิวแม่น้ำ สวยขนาดนี้เลยรึนี่?!“ เป็นความรู้สึกของผมตอนที่ขึ้นไปชั้น 38 วิวสวยแบบไม่มีอะไรมาบดบังเลย มีมุมที่เห็นสวนเบญจกิติด้วย
สำหรับผมแล้ว BTS สถานี "ห้าแยกลาดพร้าว" เป็น สถานี Interchange กับ MRT ที่ผมชอบที่สุด และมักจะเป็นทำเลที่ผมแนะนำ ให้คนมาอยู่อาศัยมากที่สุดอันดับต้นๆเลย
มีความท้าทายเล็กๆ กับการเปลี่ยนอดีต ’สถานทูตออสเตรเลีย‘ ให้กลายมาเป็น ‘Luxury Condo’ และ ’Mixed-Use’ ระดับ ’iconic’ ริม ’ถนนสาทร‘
'เกือบหลับ แต่กลับมาได้' จะมีโครงการไหนกันเชียวที่จะเหมาะกับคำนี้ ถ้าไม่ใช่ 'Hyde Riverbay Charoennakorn' (ไฮด์ ริเวอร์เบย์ เจริญนคร)
โครงการใหม่ของ Major ที่แน่มาก แกร่งมาก เพราะไม่หวั่นไหวกับการต้องถูกขนาบข้างโดย Sansiri แบบรั้วชนรั้วเลย!
'dcondo calm Ramkhamhaeng 40' (ดีคอนโด คาล์ม รามคําแหง 40) ก็เป็นอีกโครงการที่ผมบอกเลยว่า คุณจะลืมภาพจำของแบรนด์ดีคอนโดแบบเดิมๆ ไปแทบหมดสิ้น เพราะโครงการนี้ เค้าอยู่ใกล้รถไฟฟ้าถึง 2 สาย ทั้งสายสีส้มและสายสีเหลือง!!!
ไหนใครกำลังจะรีไฟแนนซ์กันบ้าง ใครกำลังผ่อนบ้านอยู่เพลิน ๆ นี่ห้ามลืมเด็ดเลยนะ เพราะหนี้บ้านพอพ้น 3 ปีแรก ดอกเบี้ยจะพุ่งขึ้นแบบก้าวกระโดดเลย
ขออวดว่าผมได้รีวิวหนังสือเล่มนี้ก่อนหนหน้านี้แล้วด้วยนะ อิอิ แต่ที่จริงผมไม่ได้ตั้งใจรีวิวหรอก แต่เป็นคนอ่านหนังสือแล้วชอบ ‘Short Note’ ประโยคดีๆ คมๆ เก็บไว้ แต่ปรากฏว่ามันโดนบาดเยอะมาก จนสามารถเอามาลงในเพจได้เลย
ช่วงนี้ผมชอบเข้าไปดูงานออกแบบของ Foster + Partners บ่อยสุดๆ คือรู้สึกได้เลยว่าเราอินกับสไตล์การออกแบบของเค้ามากๆ ซึ่งถ้าใครไม่รู้ว่าเค้าคือใคร Foster + Partners คือบริษัทที่ออกแบบ Apple Store ตรงเซ็นทรัลเวิลด์ นั่นแหละครับ น่าจะพออ๋อกันขึ้นมาบ้างเนอะ
ยุคนี้ใครเค้าเที่ยวต่างประเทศกัน คนรวยเค้าเที่ยวนอกโลกครับ!
Apple Store นี่ไม่ว่าจะไปเปิดสาขาที่ไหน ก็สามารถกลายเป็นแลนด์มาร์คของที่นั้นๆ ได้ตลอด ล่าสุดเค้าเพิ่งเปิดสาขาใหม่ที่ประเทศมาเลเซีย ไปหมาดๆ เมื่อวันที่ 22 มิถุนายน ที่ผ่านมานี่เอง ซึ่งนี่เป็นสาขาแรกของมาเลเซีย
เดือน 7 กำลังจะผ่านพ้นอีกแล้วนะครับ ตอนนี้อากาศกำลังชุ่มฉ่ำแบบสุด ๆ ไปเลย ซึ่งหลายเดือนที่ผ่านมามีสัญญาณว่าดอกเบี้ยแบบคงที่เริ่มกลับมาแล้วนะ