ความสนุกเริ่มต้นขึ้นแล้ววว!!! ไหนใครคิดถึงงาน Carnival กันบ้างครับ??? ผมคนหนึ่งแหละที่ต้องยกมือสูงๆ บอกตามตรงว่าคิดถึงงานแบบนี้มว้ากกกก จำได้ว่างาน Siam Carnival Funfair ครั้งล่าสุดที่ไปคือตอนปี 2019 ตอนนั้นเค้าจัดที่พระราม 9 (จ๊อดแฟร์ปัจจุบัน) โห นับนิ้วดูเล่นๆ ก็ 3 ปี แล้วนะที่ชาวกรุงอย่างเราๆ ไม่ได้ไปเที่ยวงาน Siam Carnival Funfair
เมื่อไม่กี่สัปดาห์ที่ผ่านมาผมนอนเล่นทวิตเตอร์ ไถหน้าฟีดอยู่ดีๆ ก็เจอทวิตน่าสนใจอันหนึ่งครับ เป็นภาพที่เค้าถ่ายริมแม่น้ำ สวยมากๆ บอกว่าที่ตรงนี้เหมาะกับการไปเดทมาก แถวๆ BTS ปากน้ำ นี่เอง แถมยังมีคนเข้ามารีพลายหรือคอมเม้นท์เยอะมากๆ ว่ามันสวยจริง!! ช่วงเย็นๆ ถ้าโชคดีหน่อยจะได้เจอกับฝูงนากทะเลตัวน้อยมานั่งอาบแดดด้วย แถมยังมีตลาดที่ขายอาหารทะเลถูกมากๆ ยังไม่พอนะ มาตรงนี้ยังมีที่ไปอีกเพียบเลย
ใครคิดถึงบรรยากาศแบบงานวัดไทยๆ ของกินเยอะๆ มีเกมให้เล่น ผมแนะนำให้ลองไปเดินเที่ยวงานวัดใจกลางอโศก อย่าง "Temple Fair" ที่ "Terminal 21" ได้เลยครับ
ไปลุยตลาดหนังสือมือสอง ณ สวนจตุจักร ตลาดหนังสือเก่าในปี 2022 มีอะไรน่าสอยบ้างนะ?
ขอเสียงชาวธนบุเรี่ยน หน่อยฮะ!!! ฮิ้ววววว~~~~ วันก่อนเลื่อนฟีด Youtube ไปเจอคลิปคนญี่ปุ่นพาไปกินกุ้งแม่น้ำพร้อมน้ำจิ้มซีฟู้ด ที่ตลาดสดธนบุรี ถนนบรมราชชนนี บอกเลยว่าคลิปนี้เรียกน้ำย่อยในกระเพาะผมสุดๆ แล้วก็นึกขึ้นได้ว่า เห้ย เรามันเป็นคนฝั่งธนฯ แท้ๆ ทำไมยังไม่เคยไปฟร๊ะ!!
มีโอกาสไปนอนโรงแรมใหม่กิ๊กใน ซอยสุขุมวิท 36 'Oakwood Studios Sukhumvit Bangkok' ทำเลอยู่กลางซอย ข้างๆ คอนโด 'พี่โอ้ Ideo q 36' พอดี ... หมอนนุ่มมาก เตียงนุ่มมาก
ช่วงนี้เตรียมจัดทริปรัวๆ เพราะฝั่งญี่ปุ่นเกาหลีเค้ามีแพลนเปิดตัวแลนด์มาร์กใหม่ให้เพียบ!
'ตลาดรถไฟรัชดา' ได้กลายร่างเป็น 'ตลาด ดิ วัน รัชดา' แล้วนะ จะเปิด 9 เดือน 9 นี้ละ
เพิ่งเห็นว่า "โรงแรม+สวนน้ำ" ธีมอวกาศสุดล้ำแห่งแรกในบ้านเราทำการเปิดตัวเรียบร้อยแล้ว เลยชวนมาส่องกันสักหน่อย
"Ghibli Park" เตรียมจำหน่ายตั๋ว 10 สิงหาคมนี้แล้ว ว่าแต่ญี่ปุ่นพร้อมให้คนเข้าเที่ยวหรือยัง?
ไม่ต้องไปถึงเกาหลีก็ฟินได้ที่ "Gangnam Mart" แถมสาขาใหม่เค้ายังอยู่ใจกลางสยาม-มาบุญครอง @MBK Center fl.G งานนี้บอกเลยว่าขนมเพียบ!!!
จริงๆ เห็นมาพักนึงละ แต่เพิ่งมีโอกาสขับเข้ามาในปั๊ม Caltex บนถนนงามวงศ์วาน เลยสี่แยกพงษ์เพชร มาสักหน่อย ก่อนถึงถนนวิภาวดีฯ กลยุทธ์การรวมร้านดังเข้าปั๊มตราดาวเพื่อสู้กับ ปตท. เริ่มเห็นหลายสาขาแล้วล่ะ ในแง่ผู้บริโภคก็ถือว่าดีแหละ เพราะในที่สุดผมก็แวะเติมน้ำมันด้วยเลย จากที่ตั้งใจมาซื้อกาแฟนางเงือกเฉยๆ ที่สำคัญทำให้ตัวปั๊มดูสวย น่าดึงดูดให้เข้ามาใช้บริการมากขึ้นอีกด้วยนะ
ญี่ปุ่นเปิดประเทศแล้ว หลายคนก็จองตั๋วกันแล้วเรียบร้อย แต่สาวกโลกเวทมนตร์ทั้งหลายอย่างลืมแอดแพลนใหม่เข้าไปด้วยนะครับ เพราะคาเฟ่โลกเวทมนตร์กำลังจะเปิดให้บริการกันแล้วในกรุงโตเกียว!
คิโนะโฉมใหม่ มันใหญ่มาก!
หลังจากกรุงเทพมหานครได้ผู้ว่าคนใหม่ ต้องบอกเลยครับว่าบรรยากาศกรุงเพทดูคึกคักมีชีวิตชีวาขึ้นมาทันตาเห็น อันนี้ผมไม่ได้อุปโลกพูดขึ้นมาเองนะ เพราะหากใครเล่นโซเชี่ยลก็คงทราบดีว่าโลกออนไลน์ต่างก็คิดเห็นไปในทางเดียวกันเลยว่า "กรุงเทพดูมีความหวังขึ้นมาทันทีทันใด"
“ได้วิวแม่น้ำ สวยขนาดนี้เลยรึนี่?!“ เป็นความรู้สึกของผมตอนที่ขึ้นไปชั้น 38 วิวสวยแบบไม่มีอะไรมาบดบังเลย มีมุมที่เห็นสวนเบญจกิติด้วย
สำหรับผมแล้ว BTS สถานี "ห้าแยกลาดพร้าว" เป็น สถานี Interchange กับ MRT ที่ผมชอบที่สุด และมักจะเป็นทำเลที่ผมแนะนำ ให้คนมาอยู่อาศัยมากที่สุดอันดับต้นๆเลย
มีความท้าทายเล็กๆ กับการเปลี่ยนอดีต ’สถานทูตออสเตรเลีย‘ ให้กลายมาเป็น ‘Luxury Condo’ และ ’Mixed-Use’ ระดับ ’iconic’ ริม ’ถนนสาทร‘
'เกือบหลับ แต่กลับมาได้' จะมีโครงการไหนกันเชียวที่จะเหมาะกับคำนี้ ถ้าไม่ใช่ 'Hyde Riverbay Charoennakorn' (ไฮด์ ริเวอร์เบย์ เจริญนคร)
โครงการใหม่ของ Major ที่แน่มาก แกร่งมาก เพราะไม่หวั่นไหวกับการต้องถูกขนาบข้างโดย Sansiri แบบรั้วชนรั้วเลย!
'dcondo calm Ramkhamhaeng 40' (ดีคอนโด คาล์ม รามคําแหง 40) ก็เป็นอีกโครงการที่ผมบอกเลยว่า คุณจะลืมภาพจำของแบรนด์ดีคอนโดแบบเดิมๆ ไปแทบหมดสิ้น เพราะโครงการนี้ เค้าอยู่ใกล้รถไฟฟ้าถึง 2 สาย ทั้งสายสีส้มและสายสีเหลือง!!!
ไหนใครกำลังจะรีไฟแนนซ์กันบ้าง ใครกำลังผ่อนบ้านอยู่เพลิน ๆ นี่ห้ามลืมเด็ดเลยนะ เพราะหนี้บ้านพอพ้น 3 ปีแรก ดอกเบี้ยจะพุ่งขึ้นแบบก้าวกระโดดเลย
ขออวดว่าผมได้รีวิวหนังสือเล่มนี้ก่อนหนหน้านี้แล้วด้วยนะ อิอิ แต่ที่จริงผมไม่ได้ตั้งใจรีวิวหรอก แต่เป็นคนอ่านหนังสือแล้วชอบ ‘Short Note’ ประโยคดีๆ คมๆ เก็บไว้ แต่ปรากฏว่ามันโดนบาดเยอะมาก จนสามารถเอามาลงในเพจได้เลย
ช่วงนี้ผมชอบเข้าไปดูงานออกแบบของ Foster + Partners บ่อยสุดๆ คือรู้สึกได้เลยว่าเราอินกับสไตล์การออกแบบของเค้ามากๆ ซึ่งถ้าใครไม่รู้ว่าเค้าคือใคร Foster + Partners คือบริษัทที่ออกแบบ Apple Store ตรงเซ็นทรัลเวิลด์ นั่นแหละครับ น่าจะพออ๋อกันขึ้นมาบ้างเนอะ
ยุคนี้ใครเค้าเที่ยวต่างประเทศกัน คนรวยเค้าเที่ยวนอกโลกครับ!
Apple Store นี่ไม่ว่าจะไปเปิดสาขาที่ไหน ก็สามารถกลายเป็นแลนด์มาร์คของที่นั้นๆ ได้ตลอด ล่าสุดเค้าเพิ่งเปิดสาขาใหม่ที่ประเทศมาเลเซีย ไปหมาดๆ เมื่อวันที่ 22 มิถุนายน ที่ผ่านมานี่เอง ซึ่งนี่เป็นสาขาแรกของมาเลเซีย
เดือน 7 กำลังจะผ่านพ้นอีกแล้วนะครับ ตอนนี้อากาศกำลังชุ่มฉ่ำแบบสุด ๆ ไปเลย ซึ่งหลายเดือนที่ผ่านมามีสัญญาณว่าดอกเบี้ยแบบคงที่เริ่มกลับมาแล้วนะ