"Sen sen sushi" จะเปิดให้บริการสาขาแรกในกทม. ที่ Donki Mall Thonglor วันที่ 14 ธ.ค. นี้แล้วนะ!!
"โอ๊ย ตายๆๆๆ" เขามีตั้งนานแล้ว ทำไมเพิ่งมาลองเนี้ยยย 555
โฮะ โฮะ โฮะ~~ จะคริสต์มาสแล้วช่วงเวลาแบบนี้ แค่คิดถึงก็ฟินละนะ แต่จะฟินได้อีกถ้าได้เติมความหวานเข้าสู่ร่างกายกับ คริสปี้ ครีม ฮอลิเดย์ โดนัท ต้อนรับแทศกาลแห่งความสุข เค้ามีถึง 4 สไตล์ให้เราเลือกฟิน แต่ละหน้าขอบอกว่าสวยจนแทบจนไม่กล้ากินเลยทีเดียว!!
อยากมากิน ‘ปลา’ ที่ร้าน Fishmonger มานานแล้ว ไม่มีโอกาสสักที รู้ว่าหาที่จอดยาก แต่ไม่รู้ว่ายากขนาดนี้! เรียกไม่มีที่จอดเลยดีกว่า ประเด็นก็คือ เพิ่งรู้จัก galileoasis (กาลิเลโอเอซิส) ที่เป็นสถานที่ตั้งของ Fishmonger ว่า “กลางราชเทวี ก็มีแบบนี้ด้วย” เท่ห์มาก
ไม่ได้กินมาตั้งแต่ก่อนโควิด อันที่จริงก็หาโอกาสมากินไม่บ่อยอยู่แล้ว เพราะ … คนเยอะ
เพื่อนชวนไปกินบุฟเฟต์ซีฟู้ดร้าน "The Cockle seafood" บอกว่าเป็นร้านระดับตำนาน ใครที่อยากซีฟู้ดสด ๆ แต่เดินทางง่าย ยังไงก็ต้องที่นี่
"ฮัลโล๋ ซาหวัดดี กระผมนี่ จะบอกว่าวันนี้ผมมีความสุข~~~" 5555 เห็นปุ๊บ เพลงชินจังนี่ลอยขึ้นมาในหัวปั๊บ คริสปี้ครีมเค้ามีโดนัทหน้าใหม่สุดคิ้วท์มาเอาใจสายหวานกันอีกล้าวว
แก้ว จาน ก็ LV แถมมีเสิร์ฟอูนิบนหลังมือ !!! มีอะไรให้พร้อมเป็นร้านดังหลายอย่าง แต่ที่สำคัญคือ ซูชิ อร่อยด้วย!
เป็นร้านที่คนแนะนำบ่อยมาก แต่จนแล้วจนรอด ก็ไม่ได้ลองสักที พอลองแล้ว ติดใจเลย เค้ก ดูดีมีเอกลักษณ์ มีสีสันล่อตาล่อใจเด็กดีนักแล
พนักงานมาเสิร์ฟ ตกใจเลย ทำไมดูมีกิมมิคแบบเน้! เส้นมันลอยจริงๆ 555 ตอนมาเสิร์ฟ มันลอยสูงกว่านี้อีกนะ มัวแต่อึ้ง มันเลยเริ่มสไลด์ลง
มี Delivery App ใหม่ที่น่าสนใจมากกกก ที่สำคัญยังเป็นแอปจากสตาร์ทอัพฝีมือคนไทยเองนี่แหละครับ เค้ามาในคอนเซ็ปต์ที่ต้องร้องว้าวครับ เพราะเค้ามาในคอนเซ็ปต์รักษ์โลก และช่วยลด Food Weste ได้ทุกคำสั่งซื้อ!! แอปนี้มีชื่อว่า Oho! หรือ โอ้โห นั่นแหละ!!
อาหารทะเลสดทุกอย่าง อร่อยทุกอย่าง ถึงแม้เจ๊จะบอกว่า 'บุฟเฟต์ไม่ได้อร่อยทุกอย่างหรอกนะ บางอย่างไม่อร่อยก็บอกได้' แต่ผมบอกเลยว่า 'ยังหาที่ไม่อร่อยไม่เจอ' (เพราะเจ๊ไม่เอามาเสิร์ฟ!) มีแต่อร่อยมากกับอร่อยน้อย เมนูที่ผม recommend นะ
ผมชอบตรงที่มันง่ายๆ นี่แหละ เจาะรูเอาเข้าเวฟ 2 นาที กินได้แล้ว อร่อยแบบไวๆ ข้าวญี่ปุ่นหอมๆ นุ่มๆ ฟินๆ ไม่รู้เค้าทำให้มันคงสภาพความอร่อยแบบนี้ได้ไง ชอบมากจริงๆ เนื้อไก่ชิ้นโต เคล้ากับกิมจิ ถึงรสถึงชาติ ตักกินคู่กับข้าว โอ้ยย ขอบอก!! อร่อย เข้ม เต็มรสชาติกิมจิแท้ๆ
งู้ยย มันน่ารักอะไรขนาดนี้ คริสปี้ ครีม ส่ง “มินเนี่ยน มอนสเตอร์” กับก๊วนปีศาจ ต้อนรับวันฮัลโลวีน เอาใจสายหวาน ด้วยโดนัทหน้าใหม่ 5 หน้าใหม่
***คำเตือน อย่าอ่านตอนดึกเพราะจะทำให้คุณหิว อิอิ จั่วหัวแบบนี้ ใช่ฮะ วันนี้จะพากันไปหม่ำๆ อีกแว้ววว ดูคอนโดไปกินไปตามสไตล์เพจเรา วันนี้พาทุกคนไปรู้จักร้านอาหารซีฟู้ด อันเลื่องลือ ในราคาเบาๆ แต่วัตถุดิบนี่สดใหม่เหมือนว่ายมาจากอ่าวไทยกระโดดมาที่ครัวของร้าน 5555
“ได้วิวแม่น้ำ สวยขนาดนี้เลยรึนี่?!“ เป็นความรู้สึกของผมตอนที่ขึ้นไปชั้น 38 วิวสวยแบบไม่มีอะไรมาบดบังเลย มีมุมที่เห็นสวนเบญจกิติด้วย
สำหรับผมแล้ว BTS สถานี "ห้าแยกลาดพร้าว" เป็น สถานี Interchange กับ MRT ที่ผมชอบที่สุด และมักจะเป็นทำเลที่ผมแนะนำ ให้คนมาอยู่อาศัยมากที่สุดอันดับต้นๆเลย
มีความท้าทายเล็กๆ กับการเปลี่ยนอดีต ’สถานทูตออสเตรเลีย‘ ให้กลายมาเป็น ‘Luxury Condo’ และ ’Mixed-Use’ ระดับ ’iconic’ ริม ’ถนนสาทร‘
'เกือบหลับ แต่กลับมาได้' จะมีโครงการไหนกันเชียวที่จะเหมาะกับคำนี้ ถ้าไม่ใช่ 'Hyde Riverbay Charoennakorn' (ไฮด์ ริเวอร์เบย์ เจริญนคร)
โครงการใหม่ของ Major ที่แน่มาก แกร่งมาก เพราะไม่หวั่นไหวกับการต้องถูกขนาบข้างโดย Sansiri แบบรั้วชนรั้วเลย!
'dcondo calm Ramkhamhaeng 40' (ดีคอนโด คาล์ม รามคําแหง 40) ก็เป็นอีกโครงการที่ผมบอกเลยว่า คุณจะลืมภาพจำของแบรนด์ดีคอนโดแบบเดิมๆ ไปแทบหมดสิ้น เพราะโครงการนี้ เค้าอยู่ใกล้รถไฟฟ้าถึง 2 สาย ทั้งสายสีส้มและสายสีเหลือง!!!
ไหนใครกำลังจะรีไฟแนนซ์กันบ้าง ใครกำลังผ่อนบ้านอยู่เพลิน ๆ นี่ห้ามลืมเด็ดเลยนะ เพราะหนี้บ้านพอพ้น 3 ปีแรก ดอกเบี้ยจะพุ่งขึ้นแบบก้าวกระโดดเลย
ขออวดว่าผมได้รีวิวหนังสือเล่มนี้ก่อนหนหน้านี้แล้วด้วยนะ อิอิ แต่ที่จริงผมไม่ได้ตั้งใจรีวิวหรอก แต่เป็นคนอ่านหนังสือแล้วชอบ ‘Short Note’ ประโยคดีๆ คมๆ เก็บไว้ แต่ปรากฏว่ามันโดนบาดเยอะมาก จนสามารถเอามาลงในเพจได้เลย
ช่วงนี้ผมชอบเข้าไปดูงานออกแบบของ Foster + Partners บ่อยสุดๆ คือรู้สึกได้เลยว่าเราอินกับสไตล์การออกแบบของเค้ามากๆ ซึ่งถ้าใครไม่รู้ว่าเค้าคือใคร Foster + Partners คือบริษัทที่ออกแบบ Apple Store ตรงเซ็นทรัลเวิลด์ นั่นแหละครับ น่าจะพออ๋อกันขึ้นมาบ้างเนอะ
ยุคนี้ใครเค้าเที่ยวต่างประเทศกัน คนรวยเค้าเที่ยวนอกโลกครับ!
Apple Store นี่ไม่ว่าจะไปเปิดสาขาที่ไหน ก็สามารถกลายเป็นแลนด์มาร์คของที่นั้นๆ ได้ตลอด ล่าสุดเค้าเพิ่งเปิดสาขาใหม่ที่ประเทศมาเลเซีย ไปหมาดๆ เมื่อวันที่ 22 มิถุนายน ที่ผ่านมานี่เอง ซึ่งนี่เป็นสาขาแรกของมาเลเซีย
เดือน 7 กำลังจะผ่านพ้นอีกแล้วนะครับ ตอนนี้อากาศกำลังชุ่มฉ่ำแบบสุด ๆ ไปเลย ซึ่งหลายเดือนที่ผ่านมามีสัญญาณว่าดอกเบี้ยแบบคงที่เริ่มกลับมาแล้วนะ