ระยะหลัง หน้าใหม่ๆของ Krispy Kreme มักจะดูมีสีสันสดใส ฉูดฉาด เตะตาต้องใจลูกสาวของผมเสมอ
GIN Kitchen คืออะไร? มีอะไรน่าสนใจมากกว่าการเป็นร้านอาหารน้องใหม่ แต่มันคือ การแก้ปัญหา การต่อยอด และวิสัยทัศน์ในการทำธุรกิจแบบครบวงจรของ ‘พี่อัศวิน’
อยากราเมนๆ ไม่ได้กินมาพักนึง สั่ง ‘ชาบูตึ้ง’ เอ้ย ‘ชาบูตง’ ดีก่า
Katsuya เป็นร้านหมูทอดที่ผมกินบ่อยที่สุดละ ตอนที่นั่งในร้านได้ก็ไปบ่อย โดยเฉพาะวันที่ไม่รู้จะกินอะไร จบที่นี่ตลอด เพราะ 'ราคา' และ 'คุณภาพ' มันคุ้มค่าที่สุดแล้ว
ร้านบุฟเฟต์ซูชิ ที่ผมจะกลับไปกินร้านแรกเมื่อรัดบานคลาย lockdown ก็คือร้านนี้แหละ และอันที่จริง ก่อนปิดรอบล่าสุด ผมก็เพิ่งไปกินส่งท้ายมา (วันสุดท้ายเลย)
ไม่กี่วันก่อนผมบังเอิญไปเจอทวิตแนะนำผลิตภัณฑ์อาหารรูปแบบใหม่ที่ชื่อ “Plant-based Food” ด้วยความที่ไม่รู้จักก็เลยคิดไปเองว่าคงเหมือนอาหารเจที่ทำรูปทรงให้คล้ายเนื้อสัตว์มั้ง
หาข้าวเที่ยงให้หม่าม้ากิน เดินออกมาแถวบ้าน เจอฟู้ดทรัค ‘บะจ่างเศรษฐี’ จอดอยู่ เลยลองสักหน่อย แม่ค้าชวนผมคุย
ใช้เวลาเป็นเดือนกว่าจะตามเก็บครบ 4 รสชาติ ของไอติม 'การิ การิ คุง' โดยเฉพาะรส ‘Yuzu’ ที่ใช้เวลานานที่สุด คือ มันทำให้ผมต้องเดินไป ‘ชะโงก’ ที่ตู้ไอติมทุกสาขาของเซเว่นเพื่อดูว่ามีไหม
ผมเป็นคนชอบกิน ‘ทอดมันกุ้ง’ มากๆ ชอบแบบไม่กิน ‘ทอดมัน’ อื่นๆ เลยนะ แบบไม่กินเลยยยยย
อยู่ๆ ก็อยากกิน Popcorn เหมือนคนแพ้ท้อง อยากมาก ทั้งที่ปกติตอนดูหนังก็ไม่ค่อยซื้อนะ แล้ววันนี้เพื่อนก็ส่ง line มาอวดว่าสั่ง "Green Cheese Poocorn" มาลองกินดู บอกว่าใช้ได้ … เออ ลองบ้าง กดไลน์แมนโลด คือ หายอยากเลย มันอร่อยเลยแหละ Popcorn ที่นี่ดีสุดแล้ว (ในความคิดผมนะ)
ร้านนี้ดังอยู่แล้ว เป็นของดีชาวนนทบุเรี่ยน ‘คอหมูย่าง’ โคตรเด็ด มีหลายเมนู หลายลูกเล่นด้วย น้ำจิ้มมีเป็นให้เลือกเป็นเบือ
ไอเท็มลับติดครัว เหมือนอาวุธพิเศษ โรยใส่อะไร อร่อยขึ้นทุกอย่าง ดีจัดๆ แล้วเอาจริงๆ หม่าม้าแอบตักกินเปล่าๆ เลยจ้า
อร่อยสมคำร่ำลือจริงๆ ร้านนี้ ตั้งใจไปลองนานแล้ว แต่แถมพระรามสามไกลบ้านผมเหลือเกิน เมื่อวานไป 'Supalai Riva Grande' เลยได้โอกาสสักที
เกี๊ยวทอด ที่อร่อยที่สุดในโลก สำหรับผม (เพราะไม่เคยกินเกี๊ยวทอดประเทศอื่น) กินมาเป็น 10 ปีละ ไม่เคยเจอที่ไหนอร่อยกว่า
อร่อยมาก อร่อยกว่าที่คิดไปมาก ดีจริงๆ เนื้อขนมปังเบอร์เกอร์บริยอชดีจริงๆ เข้ากับไก่ทอดที่อยู่ข้างใน
“ได้วิวแม่น้ำ สวยขนาดนี้เลยรึนี่?!“ เป็นความรู้สึกของผมตอนที่ขึ้นไปชั้น 38 วิวสวยแบบไม่มีอะไรมาบดบังเลย มีมุมที่เห็นสวนเบญจกิติด้วย
สำหรับผมแล้ว BTS สถานี "ห้าแยกลาดพร้าว" เป็น สถานี Interchange กับ MRT ที่ผมชอบที่สุด และมักจะเป็นทำเลที่ผมแนะนำ ให้คนมาอยู่อาศัยมากที่สุดอันดับต้นๆเลย
มีความท้าทายเล็กๆ กับการเปลี่ยนอดีต ’สถานทูตออสเตรเลีย‘ ให้กลายมาเป็น ‘Luxury Condo’ และ ’Mixed-Use’ ระดับ ’iconic’ ริม ’ถนนสาทร‘
'เกือบหลับ แต่กลับมาได้' จะมีโครงการไหนกันเชียวที่จะเหมาะกับคำนี้ ถ้าไม่ใช่ 'Hyde Riverbay Charoennakorn' (ไฮด์ ริเวอร์เบย์ เจริญนคร)
โครงการใหม่ของ Major ที่แน่มาก แกร่งมาก เพราะไม่หวั่นไหวกับการต้องถูกขนาบข้างโดย Sansiri แบบรั้วชนรั้วเลย!
'dcondo calm Ramkhamhaeng 40' (ดีคอนโด คาล์ม รามคําแหง 40) ก็เป็นอีกโครงการที่ผมบอกเลยว่า คุณจะลืมภาพจำของแบรนด์ดีคอนโดแบบเดิมๆ ไปแทบหมดสิ้น เพราะโครงการนี้ เค้าอยู่ใกล้รถไฟฟ้าถึง 2 สาย ทั้งสายสีส้มและสายสีเหลือง!!!
ไหนใครกำลังจะรีไฟแนนซ์กันบ้าง ใครกำลังผ่อนบ้านอยู่เพลิน ๆ นี่ห้ามลืมเด็ดเลยนะ เพราะหนี้บ้านพอพ้น 3 ปีแรก ดอกเบี้ยจะพุ่งขึ้นแบบก้าวกระโดดเลย
ขออวดว่าผมได้รีวิวหนังสือเล่มนี้ก่อนหนหน้านี้แล้วด้วยนะ อิอิ แต่ที่จริงผมไม่ได้ตั้งใจรีวิวหรอก แต่เป็นคนอ่านหนังสือแล้วชอบ ‘Short Note’ ประโยคดีๆ คมๆ เก็บไว้ แต่ปรากฏว่ามันโดนบาดเยอะมาก จนสามารถเอามาลงในเพจได้เลย
ช่วงนี้ผมชอบเข้าไปดูงานออกแบบของ Foster + Partners บ่อยสุดๆ คือรู้สึกได้เลยว่าเราอินกับสไตล์การออกแบบของเค้ามากๆ ซึ่งถ้าใครไม่รู้ว่าเค้าคือใคร Foster + Partners คือบริษัทที่ออกแบบ Apple Store ตรงเซ็นทรัลเวิลด์ นั่นแหละครับ น่าจะพออ๋อกันขึ้นมาบ้างเนอะ
ยุคนี้ใครเค้าเที่ยวต่างประเทศกัน คนรวยเค้าเที่ยวนอกโลกครับ!
Apple Store นี่ไม่ว่าจะไปเปิดสาขาที่ไหน ก็สามารถกลายเป็นแลนด์มาร์คของที่นั้นๆ ได้ตลอด ล่าสุดเค้าเพิ่งเปิดสาขาใหม่ที่ประเทศมาเลเซีย ไปหมาดๆ เมื่อวันที่ 22 มิถุนายน ที่ผ่านมานี่เอง ซึ่งนี่เป็นสาขาแรกของมาเลเซีย
เดือน 7 กำลังจะผ่านพ้นอีกแล้วนะครับ ตอนนี้อากาศกำลังชุ่มฉ่ำแบบสุด ๆ ไปเลย ซึ่งหลายเดือนที่ผ่านมามีสัญญาณว่าดอกเบี้ยแบบคงที่เริ่มกลับมาแล้วนะ