ร้านนี้ตอนเปิดปกติคนก็เยอะ แบบต้องจองโต๊ะล่วงหน้ากันเป็นสัปดาห์ แต่พอไม่ให้นั่งเค้าก็สู้สุดใจ อยากให้ร้านดีๆ แบบนี้ไปรอด แล้ววันที่เปิดให้นั่งได้ จะรีบกลับไปทันที
อยากลอง 'รสยาคูลท์ปีโป้' แต่ยังไม่ได้สั่งสักที แกล้งส่งให้คุณออมดูก่อน เพราะขานี้เป็น 'ice-cream lover' ตัวจริง (ถึงขนาดเคยเปิดร้านขายไอติมมาแล้วนะ!!!)
เช้าๆ แบบนี้โดน ‘Shokupan’ โบก ‘เนย Truffle’ หอมๆ ไปแล้วสดชื่นจริง เพื่อนสนิทเจ้าของ Le Paris ส่งมาให้ลอง Shokupan นุ่มมาก หนึบมือสุดๆ หอมกลิ่นนมนวลๆ กลิ่นเปล่าๆ ก็อร่อยแล้ว
เห็นในวงในขึ้นว่าร้านนี้คืออันดับ 1 จาก 2 พันกว่า ‘ร้านอาหารอีสาน’ ในจังหวัดนนทบุรี และเมนูทีเด็ดคือ ‘ยำแซลมอนแทสมาเนี่ยน’ น้ำหลายสอเลย
ได้ยินคนบอกว่าร้านนี้ไม่ดีเท่าไหร่ สู้ ‘บุฟเฟต์ทองแดง’ ย่านปิ่นเกล้าไม่ได้ ผมก็เลยชะลออการมาชิมร้านนี้มาสักระยะ แต่พอวันนี้ได้ลองแล้ว ต้องขอบอกว่า “ร้านนี้ดีย์ ดีมาก
ในช่วงที่ไอศครีมกำลังได้รับความนิยมแบบนี้ Uniliver ทำการเขย่าตลาดไอศครีมให้สั่งนสะเทือนด้วยการส่ง CARTE D OR แบรนด์ไอศครีมชื่อดังจากเชฟเมืองน้ำหอม ให้คนไทยได้ลิ้มลองความหรูหราได้ที่บ้านตัวเอง ในราคาสบายกระเป๋า
ทำไมไม่เคยกินบุฟเฟต์ร้านนี้ ต้องให้เพื่อนที่อยู่แสนไกลมาชวนกิน “นนทะเลซีฟู้ด” ทั้งที่อยู่ใกล้บ้านแบบ 5 นาทีถึง เสียฟอร์มมาก
ร้านลับระดับ 70 ปี ชื่อหัวหิน แต่อยู่ถิ่นนางเลิ้ง ร้านเล็กๆ แต่บรรยากาศคลาสสิค อาหารสไตล์จีนไหหลำ แต่กินง่าย อร่อยทุกอย่าง
เดี๋ยวนี้ร้านอาหารหยุดนิ่งไม่ได้จริงๆ เพราะคนเบื่อง่าย เพื่อนสนิทผมก็เช่นกัน ขายครัวซองต์หน้าเดิมๆ ก็ขายดี ขายหมดจนจะเปิดสาขาเพิ่มอยู่แล้ว แต่ก็อัพเดทหน้าใหม่ๆ มาตลอด ล่าสุดทำครัวซองต์ทั้งหวานและไส้ของคาวออกมาขาย บอกเลยโคตรอร่อย
เจอรีวิว ‘ซูชิไม่ตรงปก’ น้องชายโทรมาบอกว่า ‘เฮียต้องมานะ’ ไอ่เราก็เชื่อคนง่าย รีบไปทันที!! เจอจังๆ ไม่ตรงปกจริง ดูจากรูปเลย
‘เบเกิล’ ที่อร่อยที่สุดที่เคยกิน (ในประเทศไทย) ท้าให้กินเนื้อเบเกิลเปล่าๆ ยังอร่อย ปั้นเอง หมักเอง ต้มเอง อบเอง ทำวันต่อวัน ขายไม่หมด-ทิ้ง ไม่มีเอามาขายวันรุ่งขึ้น และไม่ใช่แค่เบเกิลนะ ของทุกอย่างทำเองเกือบทั้งหมด ครีมชีสทำเอง เนื้อหมักเอง แตงกวาดองเอง บลาๆๆๆ
ร่ำลือมานานละว่า ‘Sushi’ ใน ‘ดองกี้’ ถูกมากๆ เมื่อก่อนผมซื้อที่วางขายเป็นถาดกลับบ้านไปกิน แต่เดี๋ยวนี้มีร้านให้นั่งบาร์แล้วแฮะ เจอป้ายนี้ดูดเข้าไปนั่ง สั่งมาชุดนึงทันที
อยากมาโดนร้านนี้นานแล้ว ‘Conkey’ แห่งเอกมัย เทพขนมปังละลานตา มาถึงร้าน 9 โมงกว่าๆ คนแน่นร้านเลย ส่วนใหญ่เป็นชาวต่างชาติ โดยเฉพาะญี่ปุ่น คนแย่งกับหยิบขนมปังเหมือนกลัวหมด
ทันทีที่ได้เห็น 4 หน้าใหม่ของ Krispy Kreme ก็รู้ได้ทันทีว่า ต้องโดนใจเหล่าอสูรน้อยของแต่ล่ะบ้านแน่นอน และก็เป็นจริงอย่างที่คิด กลับถึงบ้านเอาไปเปิดโชว์ ลูกสาว คว้าหมับเข้าปาก ไม่บอกไม่กล่าวเลย 555
ถึงเมื่อคืนก่อนจะแพ้ แต่ครัวซองต์เราอร่อยนะ ร้าน Lamontee-ลามองเต้ เป็น Official Supporter ของ ‘Liverpool’ นะครับ มีถ้วยจำลองแชมป์พรีเมียลีกด้วย ไปชูกันได้
“ได้วิวแม่น้ำ สวยขนาดนี้เลยรึนี่?!“ เป็นความรู้สึกของผมตอนที่ขึ้นไปชั้น 38 วิวสวยแบบไม่มีอะไรมาบดบังเลย มีมุมที่เห็นสวนเบญจกิติด้วย
สำหรับผมแล้ว BTS สถานี "ห้าแยกลาดพร้าว" เป็น สถานี Interchange กับ MRT ที่ผมชอบที่สุด และมักจะเป็นทำเลที่ผมแนะนำ ให้คนมาอยู่อาศัยมากที่สุดอันดับต้นๆเลย
มีความท้าทายเล็กๆ กับการเปลี่ยนอดีต ’สถานทูตออสเตรเลีย‘ ให้กลายมาเป็น ‘Luxury Condo’ และ ’Mixed-Use’ ระดับ ’iconic’ ริม ’ถนนสาทร‘
'เกือบหลับ แต่กลับมาได้' จะมีโครงการไหนกันเชียวที่จะเหมาะกับคำนี้ ถ้าไม่ใช่ 'Hyde Riverbay Charoennakorn' (ไฮด์ ริเวอร์เบย์ เจริญนคร)
โครงการใหม่ของ Major ที่แน่มาก แกร่งมาก เพราะไม่หวั่นไหวกับการต้องถูกขนาบข้างโดย Sansiri แบบรั้วชนรั้วเลย!
'dcondo calm Ramkhamhaeng 40' (ดีคอนโด คาล์ม รามคําแหง 40) ก็เป็นอีกโครงการที่ผมบอกเลยว่า คุณจะลืมภาพจำของแบรนด์ดีคอนโดแบบเดิมๆ ไปแทบหมดสิ้น เพราะโครงการนี้ เค้าอยู่ใกล้รถไฟฟ้าถึง 2 สาย ทั้งสายสีส้มและสายสีเหลือง!!!
ไหนใครกำลังจะรีไฟแนนซ์กันบ้าง ใครกำลังผ่อนบ้านอยู่เพลิน ๆ นี่ห้ามลืมเด็ดเลยนะ เพราะหนี้บ้านพอพ้น 3 ปีแรก ดอกเบี้ยจะพุ่งขึ้นแบบก้าวกระโดดเลย
ขออวดว่าผมได้รีวิวหนังสือเล่มนี้ก่อนหนหน้านี้แล้วด้วยนะ อิอิ แต่ที่จริงผมไม่ได้ตั้งใจรีวิวหรอก แต่เป็นคนอ่านหนังสือแล้วชอบ ‘Short Note’ ประโยคดีๆ คมๆ เก็บไว้ แต่ปรากฏว่ามันโดนบาดเยอะมาก จนสามารถเอามาลงในเพจได้เลย
ช่วงนี้ผมชอบเข้าไปดูงานออกแบบของ Foster + Partners บ่อยสุดๆ คือรู้สึกได้เลยว่าเราอินกับสไตล์การออกแบบของเค้ามากๆ ซึ่งถ้าใครไม่รู้ว่าเค้าคือใคร Foster + Partners คือบริษัทที่ออกแบบ Apple Store ตรงเซ็นทรัลเวิลด์ นั่นแหละครับ น่าจะพออ๋อกันขึ้นมาบ้างเนอะ
ยุคนี้ใครเค้าเที่ยวต่างประเทศกัน คนรวยเค้าเที่ยวนอกโลกครับ!
Apple Store นี่ไม่ว่าจะไปเปิดสาขาที่ไหน ก็สามารถกลายเป็นแลนด์มาร์คของที่นั้นๆ ได้ตลอด ล่าสุดเค้าเพิ่งเปิดสาขาใหม่ที่ประเทศมาเลเซีย ไปหมาดๆ เมื่อวันที่ 22 มิถุนายน ที่ผ่านมานี่เอง ซึ่งนี่เป็นสาขาแรกของมาเลเซีย
เดือน 7 กำลังจะผ่านพ้นอีกแล้วนะครับ ตอนนี้อากาศกำลังชุ่มฉ่ำแบบสุด ๆ ไปเลย ซึ่งหลายเดือนที่ผ่านมามีสัญญาณว่าดอกเบี้ยแบบคงที่เริ่มกลับมาแล้วนะ