ครั้งแรกที่ไปร้านนี้ ‘กลับบ้านมือเปล่า’ ต้องมาครั้งที่ 2 ถึงจะได้กิน คราวนี้โชคดี
ค้นพบร้านขนมปังปิ้งที่อร่อยโคตรๆๆๆ ถือเป็นร้านลับได้มั้ย เพราะผมเพิ่งรู้จัก ค้นพบระหว่างเดินอยู่ใน ‘Food Villa ราชพฤกษ์’ ก้อนขนมปังที่วางอยู่ในตู้กระจกมันร้องเรียกผมเสียงดัง “อย่าเดินผ่านไป แล้วเจ้าจะเสียใจ”
ไอติมโยเกิร์ต ที่ผมกินบ่อยที่สุดตอนนี้ พูดได้ว่า ‘กินเกือบทุกวัน’
หิวโซที่ Central ลาดพร้าว เดินลง food court ข้างล่าง เจอร้านหมูแดง เอ้ย! หน้าตาเหมือนที่กินที่ฮ่องกงเลย มีโปะไข่ดาวด้วย ที่สำคัญ มีป้าย ‘มิชลิน’ ด้วย เอาร้านนี้แหละ!!
ปลุกความกะหรี่ในตัวคุณ ร้านลับ ‘กะหรี่พัฟ’ กับ ‘ชิฟฟอน’ โคตรอร่อย โดยเฉพาะไส้มะพร้าว แต่อาหารคาวก็เด็ด ทั้ง อิตาเลียน ทั้งไทย อร่อยแบบตกใจและแปลกใจกับทำเลเลย
"นาเบะ เซลฟ์-ฮีตติ้ง ฮอท พอท" (NABE Self-Heating Hot Pot) #หม้อไฟญี่ปุ่นแบบอุ่นร้อนเองได้ ของเล่นใหม่ของเด็กอ้วง อยากกินหม้อไฟร้อนๆ จากโออิชิ เดี๋ยวนี้ทำกินเองง่ายๆ ไม่ต้องไปถึงร้านแล้วนะ ยกมาหมดทั้งเครือไม่ว่าจะเป็น โออิชิ อีทเทอเรียม, ชาบูชิ, โออิชิ ราเมน และ โออิชิ คิทเช่น
ซูชิ ปลาดิบ ใน Gourmet ที่อยู่ใน Paragon เห็นว่าเอามาจากห้าง Takashimaya ดูดีทีเดียวเลยเชียว
ไอติมโยเกิร์ต ที่ผมกินบ่อยที่สุดตอนนี้ พูดได้ว่า ‘กินเกือบทุกวัน’ ถ้าสาขาแถวบ้านก็ ‘The Mall งามฯ’ กับ ‘Central Wesgate’ รสชาติดี ราคาย่อมเยา แบบไม่ใส่ Topping 69 บาท ถ้าใส่ก็แค่ 79 บาท
ย้อนวัยกลับไปกิน "Meat Up" มาอีกครั้งในรอบหลายไป กินเสร็จแล้วก็ยังประทับใจในคุณภาพเค้าเหมือนเดิม วันนี้เลยจะเอามายั่วให้ทุกคนไปลองกัน
Shabu บุฟเฟต์ชาบูไต้หวันร้านนี้ ผมกินแค่ ‘กุ้งอาร์เจนตินา’ และ ‘ปลากะพง’ ก็คุ้มแล้ว อันที่จริงพวก ‘ลูกชิ้นไต้หวัน’ ทั้งหลายก็ดีนะ แต่ไม่เน้น อิอิ
หลังจากขายดีเป็นเทน้ำเทท่า เพื่อนผม เจ้าของร้านครัวซองต์ ‘Le Paris’ แห่งย่านอารีย์ ก็เลยชวนไปชิมเมนูครัวซองต์แบบอื่นๆ ที่จะ R&D ออกมาขายในอนาคต
ผมเคยมาเยือนที่ “เฮือนใจ๋ยอง” เมื่อหลายปีก่อน โดยปกติแล้ว ผมไม่ใช่คนถนัดสายเหนือเท่าไร 555 แต่ร้านนี้ก็ดันทำให้ผมประทับใจได้ ซะอย่างนั้น?!!
สาย Nutella แบบผมโคตรถูกใจเลย กับหน้าใหม่ของ โดนัท ‘พี่คริส’ เล่นเคลือบมาข้างนอก และฉีดเข้าไปข้างในด้วย เยิ้มๆ เลย ยังไม่พอเอา Kitkat มาวางข้างบนอีกแท่ง
A.O.P ร้านนี้มันเด็ดจริงๆ หอม texture ดี ขนาดกินตอนนิ่มๆ ไม่ได้อบใหม่ยังดีมาก (ผมซื้อกลับมากินที่บ้าน)
มาแล้ว ร้านครัวซองต์ที่มา ‘ปราบ James’ ‘เกม Tiengna’ ‘ฆ่า Kenn’ ร้านเพื่อนสนิทผมเอง Le Paris
“ได้วิวแม่น้ำ สวยขนาดนี้เลยรึนี่?!“ เป็นความรู้สึกของผมตอนที่ขึ้นไปชั้น 38 วิวสวยแบบไม่มีอะไรมาบดบังเลย มีมุมที่เห็นสวนเบญจกิติด้วย
สำหรับผมแล้ว BTS สถานี "ห้าแยกลาดพร้าว" เป็น สถานี Interchange กับ MRT ที่ผมชอบที่สุด และมักจะเป็นทำเลที่ผมแนะนำ ให้คนมาอยู่อาศัยมากที่สุดอันดับต้นๆเลย
มีความท้าทายเล็กๆ กับการเปลี่ยนอดีต ’สถานทูตออสเตรเลีย‘ ให้กลายมาเป็น ‘Luxury Condo’ และ ’Mixed-Use’ ระดับ ’iconic’ ริม ’ถนนสาทร‘
'เกือบหลับ แต่กลับมาได้' จะมีโครงการไหนกันเชียวที่จะเหมาะกับคำนี้ ถ้าไม่ใช่ 'Hyde Riverbay Charoennakorn' (ไฮด์ ริเวอร์เบย์ เจริญนคร)
โครงการใหม่ของ Major ที่แน่มาก แกร่งมาก เพราะไม่หวั่นไหวกับการต้องถูกขนาบข้างโดย Sansiri แบบรั้วชนรั้วเลย!
'dcondo calm Ramkhamhaeng 40' (ดีคอนโด คาล์ม รามคําแหง 40) ก็เป็นอีกโครงการที่ผมบอกเลยว่า คุณจะลืมภาพจำของแบรนด์ดีคอนโดแบบเดิมๆ ไปแทบหมดสิ้น เพราะโครงการนี้ เค้าอยู่ใกล้รถไฟฟ้าถึง 2 สาย ทั้งสายสีส้มและสายสีเหลือง!!!
ไหนใครกำลังจะรีไฟแนนซ์กันบ้าง ใครกำลังผ่อนบ้านอยู่เพลิน ๆ นี่ห้ามลืมเด็ดเลยนะ เพราะหนี้บ้านพอพ้น 3 ปีแรก ดอกเบี้ยจะพุ่งขึ้นแบบก้าวกระโดดเลย
ขออวดว่าผมได้รีวิวหนังสือเล่มนี้ก่อนหนหน้านี้แล้วด้วยนะ อิอิ แต่ที่จริงผมไม่ได้ตั้งใจรีวิวหรอก แต่เป็นคนอ่านหนังสือแล้วชอบ ‘Short Note’ ประโยคดีๆ คมๆ เก็บไว้ แต่ปรากฏว่ามันโดนบาดเยอะมาก จนสามารถเอามาลงในเพจได้เลย
ช่วงนี้ผมชอบเข้าไปดูงานออกแบบของ Foster + Partners บ่อยสุดๆ คือรู้สึกได้เลยว่าเราอินกับสไตล์การออกแบบของเค้ามากๆ ซึ่งถ้าใครไม่รู้ว่าเค้าคือใคร Foster + Partners คือบริษัทที่ออกแบบ Apple Store ตรงเซ็นทรัลเวิลด์ นั่นแหละครับ น่าจะพออ๋อกันขึ้นมาบ้างเนอะ
ยุคนี้ใครเค้าเที่ยวต่างประเทศกัน คนรวยเค้าเที่ยวนอกโลกครับ!
Apple Store นี่ไม่ว่าจะไปเปิดสาขาที่ไหน ก็สามารถกลายเป็นแลนด์มาร์คของที่นั้นๆ ได้ตลอด ล่าสุดเค้าเพิ่งเปิดสาขาใหม่ที่ประเทศมาเลเซีย ไปหมาดๆ เมื่อวันที่ 22 มิถุนายน ที่ผ่านมานี่เอง ซึ่งนี่เป็นสาขาแรกของมาเลเซีย
เดือน 7 กำลังจะผ่านพ้นอีกแล้วนะครับ ตอนนี้อากาศกำลังชุ่มฉ่ำแบบสุด ๆ ไปเลย ซึ่งหลายเดือนที่ผ่านมามีสัญญาณว่าดอกเบี้ยแบบคงที่เริ่มกลับมาแล้วนะ