ข้าวแกงราด 3 อย่าง ราคาเฉียด 200 รู้สึกว่า ‘ต้องอร่อย‘ ตั้งแต่จ่ายตัง มันคือ ‘กับข้าวกับปลา เวอร์ชั่นข้าวราดแกง’
“เป็นเค้กวันเกิดที่อยากได้ทุกวันจริงๆ” 555 ลูกสาวบอก
ปีนี้ นับเป็นยุครุ่งเรืองของ “หมาล่าชาบู” อย่างแท้จริง หันไปไหน ก็เห็นมีร้านใหม่ๆมาเปิดแบบงงๆ
กระเพาะตื่นเต้นตั้งแต่เดินเข้าไปเชียว ไลน์อาหารเยอะ หลากหลาย อาหารญี่ปุ่นก็มี อาหารไทยก็มี ABF ก็ไม่พลาด ก๋วยเตี๋ยว โจ๊ก มีหมด
ขนมปังร้านนี้ โค-ตะ-ระ อร่อย! เนื้อขนมปังดีมาก ยิ่งทำร้อนๆ ยิ่งอร่อย เนื้อหนึบ เคี้ยวมัน ไส้หอม ไม่หวานไป เข้าไปรวมกันในปากคือ ดีมากๆ
ไปไหนก็เจอร้าน ไม่ก็ “Coming Soon”
เป็นร้านที่พี่ที่เคารพรัก แนะนำอีกเช่นกัน ได้มากินปิดท้าย หวุดหวิดไม่ได้กินล่ะ
ไปกินโจ๊กที่ ฮ่องกง พลาดร้านไหนก็ได้ แต่ต้องไม่ใช่ ‘Mui Kee Congee’ ร้านบนตลาดย่าน ‘Mongkok’
ซาลาเปาทอด ที่ชอบที่สุดที่ ฮ่องกง มาทุกครั้งกินทุกครั้ง ระวังซุปร้อนๆ ไหลออกมาเวลากัดเข้าไป แค่บอกเลยซุปโค-ตะ-ระ หอมมมม เข้มข้น แป้งบางกำลังดี ไส้หมูสับอร่อยสุดๆ ลงตัว กลมกล่อม ซื้อแบ่งกันก็พอ เพราะมันแน่น กินแล้วอิ่มเลย
สิ่งที่ (คิดไปเอง?) ว่า Momo Gold Emporium แตกต่างจากสาขาอื่น
ข้าวมันไก่ ประตูน้ำ ในฮ่องกง Mongkok คนเยอะแบบเยอะ! ต่อคิวกันตรึม แต่ราคาแบบกินไก่ได้ทั้งตัวที่กรุงเทพฯ!!!
ทั้งที่เมื่อก่อนเป็นปลาประจำบ้าน มีติดตู้เย็นตลอด ’หม่าม้า’ ทำให้กินแทบจะวันเว้นวัน จนเบื่อ
เป็นครั้งที่ 2 แล้วที่ได้แวะเวียนมาชิมที่นี่ ครั้งก่อนยังไม่ได้มิชลินนะ
นี่ยังไม่เคยไปกินที่ร้านเลย รอไม่ไหว ไกลด้วย
ถ้าไม่ติดงาน มา 10 โมงวันธรรมดา เดินชิลด์ๆ คนโล่งๆ
“ได้วิวแม่น้ำ สวยขนาดนี้เลยรึนี่?!“ เป็นความรู้สึกของผมตอนที่ขึ้นไปชั้น 38 วิวสวยแบบไม่มีอะไรมาบดบังเลย มีมุมที่เห็นสวนเบญจกิติด้วย
สำหรับผมแล้ว BTS สถานี "ห้าแยกลาดพร้าว" เป็น สถานี Interchange กับ MRT ที่ผมชอบที่สุด และมักจะเป็นทำเลที่ผมแนะนำ ให้คนมาอยู่อาศัยมากที่สุดอันดับต้นๆเลย
มีความท้าทายเล็กๆ กับการเปลี่ยนอดีต ’สถานทูตออสเตรเลีย‘ ให้กลายมาเป็น ‘Luxury Condo’ และ ’Mixed-Use’ ระดับ ’iconic’ ริม ’ถนนสาทร‘
'เกือบหลับ แต่กลับมาได้' จะมีโครงการไหนกันเชียวที่จะเหมาะกับคำนี้ ถ้าไม่ใช่ 'Hyde Riverbay Charoennakorn' (ไฮด์ ริเวอร์เบย์ เจริญนคร)
โครงการใหม่ของ Major ที่แน่มาก แกร่งมาก เพราะไม่หวั่นไหวกับการต้องถูกขนาบข้างโดย Sansiri แบบรั้วชนรั้วเลย!
'dcondo calm Ramkhamhaeng 40' (ดีคอนโด คาล์ม รามคําแหง 40) ก็เป็นอีกโครงการที่ผมบอกเลยว่า คุณจะลืมภาพจำของแบรนด์ดีคอนโดแบบเดิมๆ ไปแทบหมดสิ้น เพราะโครงการนี้ เค้าอยู่ใกล้รถไฟฟ้าถึง 2 สาย ทั้งสายสีส้มและสายสีเหลือง!!!
ไหนใครกำลังจะรีไฟแนนซ์กันบ้าง ใครกำลังผ่อนบ้านอยู่เพลิน ๆ นี่ห้ามลืมเด็ดเลยนะ เพราะหนี้บ้านพอพ้น 3 ปีแรก ดอกเบี้ยจะพุ่งขึ้นแบบก้าวกระโดดเลย
ขออวดว่าผมได้รีวิวหนังสือเล่มนี้ก่อนหนหน้านี้แล้วด้วยนะ อิอิ แต่ที่จริงผมไม่ได้ตั้งใจรีวิวหรอก แต่เป็นคนอ่านหนังสือแล้วชอบ ‘Short Note’ ประโยคดีๆ คมๆ เก็บไว้ แต่ปรากฏว่ามันโดนบาดเยอะมาก จนสามารถเอามาลงในเพจได้เลย
ช่วงนี้ผมชอบเข้าไปดูงานออกแบบของ Foster + Partners บ่อยสุดๆ คือรู้สึกได้เลยว่าเราอินกับสไตล์การออกแบบของเค้ามากๆ ซึ่งถ้าใครไม่รู้ว่าเค้าคือใคร Foster + Partners คือบริษัทที่ออกแบบ Apple Store ตรงเซ็นทรัลเวิลด์ นั่นแหละครับ น่าจะพออ๋อกันขึ้นมาบ้างเนอะ
ยุคนี้ใครเค้าเที่ยวต่างประเทศกัน คนรวยเค้าเที่ยวนอกโลกครับ!
Apple Store นี่ไม่ว่าจะไปเปิดสาขาที่ไหน ก็สามารถกลายเป็นแลนด์มาร์คของที่นั้นๆ ได้ตลอด ล่าสุดเค้าเพิ่งเปิดสาขาใหม่ที่ประเทศมาเลเซีย ไปหมาดๆ เมื่อวันที่ 22 มิถุนายน ที่ผ่านมานี่เอง ซึ่งนี่เป็นสาขาแรกของมาเลเซีย
เดือน 7 กำลังจะผ่านพ้นอีกแล้วนะครับ ตอนนี้อากาศกำลังชุ่มฉ่ำแบบสุด ๆ ไปเลย ซึ่งหลายเดือนที่ผ่านมามีสัญญาณว่าดอกเบี้ยแบบคงที่เริ่มกลับมาแล้วนะ