ได้แค่ 6 ชิ้น เพื่อนแบ่งมาให้ 1 ชิ้น แบบเพลน ไม่รู้ใครคิดยังไง แต่ผมชอบมากกกก อร่อยที่สุดเท่าที่เคยกิน
มาลองชิมสองพิซซ่าหน้าใหม่กัน
สั่งหมูปิ้งมากิน แต่เซอร์ไพรส์ตรง ‘ข้าวเหนียวอร่อยมากกกกก’
กระแสย่างเนยมาแรงมว้าก ถึงแม้จะเป็นช่วงโควิดก็ตาม หลังบ้านคุณออมมาเปิดสาขาใหม่ที่ยอดพิมาน ริมแม่น้ำ บรรยากาศดีมาก
พี่เค้าไม่ได้มาเล่นๆ Phromlikhit Badminton นึกว่าทำเอาสนุก พี่ชายกินเมื่อวาน บอกว่าไม่จิ้มน้ำจิ้มก็อร่อย แต่ผมชิมแล้วขอบอกว่าน้ำจิ้มเนี่ยเด็ดมาก
ค้างคาใจกับร้าน Monet Bekery เพราะยังไม่ได้ลองชิมรสที่อยากที่สุด ‘ราสเบอร์รี่ พิชตาชิโอ’ พอมีเวลาช่วงเช้า (ก่อน 8 โมง) เลยลองบึ่งมาดู ปรากฏว่า ‘ได้ของ’ แฮะ 1 ชิ้นถ้วน แถมได้แบบ ‘ช็อกโกแลต’ ที่ไม่เหมือนกับที่วางขายปกติอีกชิ้น ราคา 145 บาท ทั้งคู่ แต่ดูพรีเมี่ยมจัง มีปักหลอดสีเดียวกับไส้มาด้วย ตอนแรกไม่รู้ว่าคือไร แต่พอกลับมากินที่บ้านถึงรู้ว่าเป็นไส้ให้บีบเพิ่มไปอีก โอย ฟิน
ครัวซองต์ที่นี่ 6 ชิ้น เท่ากับของร้านดังชิ้นเดียว แน่นอนว่าก็สู้ร้านที่ราคาระดับนั้นไม่ได้หรอก แต่เทียบกับราคาแล้วพอใจมั่ก ๆ
ตามกระแสครัวซองต์ Hidden gem แห่งนนทบุรีมาที่ร้าน Monet Bekery ร้านที่ซ่อนอยู่ในปั๊ม ปตท. บน ‘ถนนนครอินทร์’
ต้านทานกระแสครัวซองต์ไม่ไหวจริงๆ โดนเพื่อนลากไปชิม (แน่ใจว่าชิม!!) ร้านดังที่ตึก ‘พี่สิงห์ซับซ้อน’ ไปกันหลายคน จัดกันไป 6 ชิ้น
ต๋องริมทาง กินก่อนร้านอาหารปิด (ให้ take away) เล็งมานานแล้วร้านนี้ เพิ่งได้มีโอกาสลอง บอกเลย ‘อร่อยทุกอย่าง’
ลอง ‘แซลมอนนอร์เวย์’ ที่ makro 300 กรัม แบบไร้หนัง ราคา 255 บาท
"Handmaker Coffee & Co." ครัวซองต์ร้านนี้อร่อย
พลาดได้ไง “กั้งกระดาน” และ “หอยเชลล์ฮอกไกโด” ที่ Shibuya Shabu
เมื่อวาน ’ พี่สาวสุดเลิฟไลน์มาชวนไปจิบกาแฟและขนมร้านแกที่เพิ่งเปิดใหม่ใกล้ๆ 'นิมมานฯ' พอไปถึงพี่และเพื่อนๆ กำลังจิบไวน์กันอยู่ก็เลยเปลี่ยนจากกาแฟไปเป็นไวน์ขาวซะงั้น
โปรดักส์ล่าสุดอร่อยเว้ยเฮ้ย!! มีความเป็นขนมปังกรอบผสมกับพิซซ่า แถมชิ้นเล็กลง กินได้หลายหน้า ฐานกรอบอร่อย ไม่หนาไป ยิ่งจิ้มดิ๊บยิ่งอร่อย ขนาดหม่าม้าที่ไม่ชอบอาหารฝรั่งยังติดใจกินไป 2 ชิ้น เด็ดๆ แนะนำให้ลอง
“ได้วิวแม่น้ำ สวยขนาดนี้เลยรึนี่?!“ เป็นความรู้สึกของผมตอนที่ขึ้นไปชั้น 38 วิวสวยแบบไม่มีอะไรมาบดบังเลย มีมุมที่เห็นสวนเบญจกิติด้วย
สำหรับผมแล้ว BTS สถานี "ห้าแยกลาดพร้าว" เป็น สถานี Interchange กับ MRT ที่ผมชอบที่สุด และมักจะเป็นทำเลที่ผมแนะนำ ให้คนมาอยู่อาศัยมากที่สุดอันดับต้นๆเลย
มีความท้าทายเล็กๆ กับการเปลี่ยนอดีต ’สถานทูตออสเตรเลีย‘ ให้กลายมาเป็น ‘Luxury Condo’ และ ’Mixed-Use’ ระดับ ’iconic’ ริม ’ถนนสาทร‘
'เกือบหลับ แต่กลับมาได้' จะมีโครงการไหนกันเชียวที่จะเหมาะกับคำนี้ ถ้าไม่ใช่ 'Hyde Riverbay Charoennakorn' (ไฮด์ ริเวอร์เบย์ เจริญนคร)
โครงการใหม่ของ Major ที่แน่มาก แกร่งมาก เพราะไม่หวั่นไหวกับการต้องถูกขนาบข้างโดย Sansiri แบบรั้วชนรั้วเลย!
'dcondo calm Ramkhamhaeng 40' (ดีคอนโด คาล์ม รามคําแหง 40) ก็เป็นอีกโครงการที่ผมบอกเลยว่า คุณจะลืมภาพจำของแบรนด์ดีคอนโดแบบเดิมๆ ไปแทบหมดสิ้น เพราะโครงการนี้ เค้าอยู่ใกล้รถไฟฟ้าถึง 2 สาย ทั้งสายสีส้มและสายสีเหลือง!!!
ไหนใครกำลังจะรีไฟแนนซ์กันบ้าง ใครกำลังผ่อนบ้านอยู่เพลิน ๆ นี่ห้ามลืมเด็ดเลยนะ เพราะหนี้บ้านพอพ้น 3 ปีแรก ดอกเบี้ยจะพุ่งขึ้นแบบก้าวกระโดดเลย
ขออวดว่าผมได้รีวิวหนังสือเล่มนี้ก่อนหนหน้านี้แล้วด้วยนะ อิอิ แต่ที่จริงผมไม่ได้ตั้งใจรีวิวหรอก แต่เป็นคนอ่านหนังสือแล้วชอบ ‘Short Note’ ประโยคดีๆ คมๆ เก็บไว้ แต่ปรากฏว่ามันโดนบาดเยอะมาก จนสามารถเอามาลงในเพจได้เลย
ช่วงนี้ผมชอบเข้าไปดูงานออกแบบของ Foster + Partners บ่อยสุดๆ คือรู้สึกได้เลยว่าเราอินกับสไตล์การออกแบบของเค้ามากๆ ซึ่งถ้าใครไม่รู้ว่าเค้าคือใคร Foster + Partners คือบริษัทที่ออกแบบ Apple Store ตรงเซ็นทรัลเวิลด์ นั่นแหละครับ น่าจะพออ๋อกันขึ้นมาบ้างเนอะ
ยุคนี้ใครเค้าเที่ยวต่างประเทศกัน คนรวยเค้าเที่ยวนอกโลกครับ!
Apple Store นี่ไม่ว่าจะไปเปิดสาขาที่ไหน ก็สามารถกลายเป็นแลนด์มาร์คของที่นั้นๆ ได้ตลอด ล่าสุดเค้าเพิ่งเปิดสาขาใหม่ที่ประเทศมาเลเซีย ไปหมาดๆ เมื่อวันที่ 22 มิถุนายน ที่ผ่านมานี่เอง ซึ่งนี่เป็นสาขาแรกของมาเลเซีย
เดือน 7 กำลังจะผ่านพ้นอีกแล้วนะครับ ตอนนี้อากาศกำลังชุ่มฉ่ำแบบสุด ๆ ไปเลย ซึ่งหลายเดือนที่ผ่านมามีสัญญาณว่าดอกเบี้ยแบบคงที่เริ่มกลับมาแล้วนะ