ครัวซองต์แอลมอนด์อร่อยโคตร พิกัด พัทยาเหนือ ตรงข้าม Terminal
ใครขี้เกียจแกะปูแบบผม จานนี้เหมาะเลย เนื้อปูผัดผงกะหรี่
ด้วยความที่เป็นเพจ ”ของกินที่รีวิวคอนโด” ทาง Krispy Kreme สาขาพารากอน จึงเชื้อเชิญไปชิมโดนัทที่ทำศัลยกรรม 'มีหน้าใหม่' (ช่วยขำด้วย) Chocolate Lover อย่างผมน้ำลายสอ ตอบตกลงทันควัน อิอิ
ยังจำร้าน Gungnam BBQ ลาดกระบัง ที่ผมเคย Post เมื่อหลายเดือนก่อนได้มั้ยครับ?
ร้านอิซากายะที่อร่อยที่สุดที่เคยกินมา ซ่อนตัวอยู่ในตึกแถวเล็กๆ ย่านอโศก ชั้น 1 มีห้องเดียว แต่ไปขยายกว้างขวางที่ชั้น 2 ร้านน่าสุดๆ
มนุษย์สายไก่ทอดอย่างเรา เวลาเหงา ๆ มักจะอยากกินไก่ทอดเกาหลีขึ้นมาซะงั้น ตอนแรกจะไปเจ้าประจำ แต่พอกินร้านเดิมบ่อย ๆ ก็เริ่มจะเบื่อเหมือนกันแหะ
ปกติเวลาลงรีวิวร้านอาหารจะลงรูปอาหารนำ แต่ที่นี่ร้านสวยจริงๆ แต่อาหารก็อร่อยด้วย สไตล์อิซากายะ บรรยากาศดีสุดๆ อาหารตั้งใจทำ 'คุณกอล์ฟ' เจ้าของร้านอัธยาศัยดีมาก เวลาจะกินแต่ละอย่างมีแนะนำวิธีกินให้อร่อย เชฟที่ร้านเป็นชาวญี่ปุ่งแท้ๆ จาก นางาซากิ ทุกเมนูมี Story หมด สนุกด้วย อร่อยด้วย อาหารบางอย่าง ดูง่ายๆ แต่บางจานผมคิดว่าอร่อยที่สุดที่เคยลองมาเลย!
"ฮาโลวีน โดนัท" 4 รสชาติใหม่
มีร้านบราวนี่ทีเด็ดมาแนะนำ ถือว่าเป็นร้านลับก็ได้ เพราะเพิ่งเริ่มขาย แต่อร่อยมาก! มีรสแปลกๆ อย่าง 'Seasalt' ที่นำเข้าเกลือมาจาก Italy
คนไทยเราส่วนใหญ่คงคุ้นหูกับแบรนด์พิซซ่าตามท้องตลาดอยู่บ้าง 2-3แบรนด์ อันที่จริง ผมก็เป็นหนึ่งในลูกค้าประจำของแบรนด์ที่เราเห็นตามโฆษณาทีวีนั่นแหละ
อาทิตย์ก่อนเพิ่งไปลองปิ้งย่างมาแหม็บ ๆ วันนี้ฝนตกอากาศเย็น ๆ ก็รู้สึกอยากจะหาอะไรร้อน ๆ มาเพิ่มความอบอุ่นอีกซักหนึ่งแมชต์ 555
ยอมรับแต่โดยดีก็ได้ ว่าผมนี่แหละสายบุฟเฟ่ต์ขนานแท้ แต่เวลาไปทานบุฟเฟ่ต์เพิ่งจะมาสังเกตตัวเองว่า เห็น เราไปกินแต่ชาบู หม้อไฟ หรืออะไรที่เป็นน้ำ ๆ ตลอดเลยนี่หว่า...
#แหลมทรายซีฟู้ด นิยามของร้านนี้คือ หอยใหญ่ จานใหญ่ หน้าตาไม่ดี แต่รสชาติดีกว่าหน้าตา 10 เท่า!
ตั้งแต่มี “IKEA บางใหญ่” ผมก็แทบไม่ได้ไป “Mega บางนา” เลย พามาเดิน ทำให้เพิ่งรู้ว่า มีร้าน IHOP อยู่ที่นี่ด้วย เชยสะบัด
#มิชลิน อิน ภูเก็ต ลงแผ่นดินไข่มุขแห่งอันดามันปุ๊ปก็ไปร้านมิชลินก่อนเลย #หมอมูดง โดนป้ายยามาว่า 'ปลาทูไส้ทอดมัน' 'กุ้งผัดตะไคร้' 'ปลาหมึกดำ' อร่อย ก็ต้องลองสักหน่อย
“ได้วิวแม่น้ำ สวยขนาดนี้เลยรึนี่?!“ เป็นความรู้สึกของผมตอนที่ขึ้นไปชั้น 38 วิวสวยแบบไม่มีอะไรมาบดบังเลย มีมุมที่เห็นสวนเบญจกิติด้วย
สำหรับผมแล้ว BTS สถานี "ห้าแยกลาดพร้าว" เป็น สถานี Interchange กับ MRT ที่ผมชอบที่สุด และมักจะเป็นทำเลที่ผมแนะนำ ให้คนมาอยู่อาศัยมากที่สุดอันดับต้นๆเลย
มีความท้าทายเล็กๆ กับการเปลี่ยนอดีต ’สถานทูตออสเตรเลีย‘ ให้กลายมาเป็น ‘Luxury Condo’ และ ’Mixed-Use’ ระดับ ’iconic’ ริม ’ถนนสาทร‘
'เกือบหลับ แต่กลับมาได้' จะมีโครงการไหนกันเชียวที่จะเหมาะกับคำนี้ ถ้าไม่ใช่ 'Hyde Riverbay Charoennakorn' (ไฮด์ ริเวอร์เบย์ เจริญนคร)
โครงการใหม่ของ Major ที่แน่มาก แกร่งมาก เพราะไม่หวั่นไหวกับการต้องถูกขนาบข้างโดย Sansiri แบบรั้วชนรั้วเลย!
'dcondo calm Ramkhamhaeng 40' (ดีคอนโด คาล์ม รามคําแหง 40) ก็เป็นอีกโครงการที่ผมบอกเลยว่า คุณจะลืมภาพจำของแบรนด์ดีคอนโดแบบเดิมๆ ไปแทบหมดสิ้น เพราะโครงการนี้ เค้าอยู่ใกล้รถไฟฟ้าถึง 2 สาย ทั้งสายสีส้มและสายสีเหลือง!!!
ไหนใครกำลังจะรีไฟแนนซ์กันบ้าง ใครกำลังผ่อนบ้านอยู่เพลิน ๆ นี่ห้ามลืมเด็ดเลยนะ เพราะหนี้บ้านพอพ้น 3 ปีแรก ดอกเบี้ยจะพุ่งขึ้นแบบก้าวกระโดดเลย
ขออวดว่าผมได้รีวิวหนังสือเล่มนี้ก่อนหนหน้านี้แล้วด้วยนะ อิอิ แต่ที่จริงผมไม่ได้ตั้งใจรีวิวหรอก แต่เป็นคนอ่านหนังสือแล้วชอบ ‘Short Note’ ประโยคดีๆ คมๆ เก็บไว้ แต่ปรากฏว่ามันโดนบาดเยอะมาก จนสามารถเอามาลงในเพจได้เลย
ช่วงนี้ผมชอบเข้าไปดูงานออกแบบของ Foster + Partners บ่อยสุดๆ คือรู้สึกได้เลยว่าเราอินกับสไตล์การออกแบบของเค้ามากๆ ซึ่งถ้าใครไม่รู้ว่าเค้าคือใคร Foster + Partners คือบริษัทที่ออกแบบ Apple Store ตรงเซ็นทรัลเวิลด์ นั่นแหละครับ น่าจะพออ๋อกันขึ้นมาบ้างเนอะ
ยุคนี้ใครเค้าเที่ยวต่างประเทศกัน คนรวยเค้าเที่ยวนอกโลกครับ!
Apple Store นี่ไม่ว่าจะไปเปิดสาขาที่ไหน ก็สามารถกลายเป็นแลนด์มาร์คของที่นั้นๆ ได้ตลอด ล่าสุดเค้าเพิ่งเปิดสาขาใหม่ที่ประเทศมาเลเซีย ไปหมาดๆ เมื่อวันที่ 22 มิถุนายน ที่ผ่านมานี่เอง ซึ่งนี่เป็นสาขาแรกของมาเลเซีย
เดือน 7 กำลังจะผ่านพ้นอีกแล้วนะครับ ตอนนี้อากาศกำลังชุ่มฉ่ำแบบสุด ๆ ไปเลย ซึ่งหลายเดือนที่ผ่านมามีสัญญาณว่าดอกเบี้ยแบบคงที่เริ่มกลับมาแล้วนะ