เรื่องกินมันไม่เข้าใครออกใครจริงๆ โดยเฉพาะหมีที่พุงกลมอยู่แล้วเห็นของกินทีไรเป็นต้องพุ่งเข้าไปหา ประหนึ่งว่ามีเรดาร์สัมผัสได้
มานีหลังจาก “มีหม้อ” แล้ว ก็ต้อง “มีนม” เนอะ ผมลองชิม “นม” ละ รสดีใช้ได้
คืนก่อนพี่หมีนอนไถเฟสบุ๊คเล่นอยู่ดีๆ ก็บังเอิ๊ญญบังเอิญไปเจอโพสที่เพื่อนแชร์มาหน้าฟีด สะกิดต่อมอ้วนของพี่หมีจริงๆ โพสที่ว่านั่นก็คือ “กุยช่ายตลาดพลู” หันมองนาฬิกาเป็นเวลา 5 ทุ่ม… อยากจะกดอันเฟรนด์ให้รู้แล้วรู้รอดกับการกระทำอันแสนใจร้ายนี้ คืนนั้นพี่หมีหลับไปพร้อมกับเสียง จ๊อกกกกกก (เสียงท้องร้องนั่นเอง) พร้อมกับใจที่มุ่งมั่นมากว่า เอาล่ะ รุ่งเช้า ฉันจะต้องได้กินกุยช่ายตลาดพลูให้ได้!!!
เมื่อชานมไข่มุกเป็นสิ่งขับเคลื่อนในชีวิตคนไทยไปซะแล้ว 555555 เรียกได้ว่าเป็นอีกหนึ่งเทรนด์ตอนนี้เลยนะ ที่ไม่ว่า จะไปไหนมาไหน หิวกระหาย อยากทานหรือดื่มของหวาน แน่นอนว่าชานมไข่มุกน่าจะเป็นอีกหนึ่งตัวเลือกที่ต้องผุดเข้ามาในหัวอยู่เสมอ
หมีสังเกตมานานแล้วว่าเดี๋ยวนี้สายคาเฟ่มาแรงมากๆ คาเฟ่หลากหลายรูปแบบผุดขึ้นเป็นดอกเห็ด และทุกร้านจะมีดีไซน์สวยแปลกตาที่งัดมาประชันกันแบบไม่มีใครยอมใคร
Seven Sins ชาบู เดินเข้าไปในร้านแล้วหอมหม่าล่ามากกกกก แถมมี "เนื้อวากิว A5" อีก
“KFC Double Down” เป็นไก่แบบไม่มีกระดูก(คาดว่าเนื้อสะโพก)ชิ้นใหญ่ 2 ชิ้น ประกบกัน ด้านในจะมี เบคอน และ ชีส
วันนี้พาอสูรน้อยมาเบิกฤกษ์ที่ ดองกี้ แวะหาของหวานใส่ท้องซะหน่อย
สืบเนื่องจากวันก่อนไปลองเมนู "หม่าล่า" ที่ "คัตสึยะ" มา ซึ่งเป็นร้านประจำของผมเลย เพราะ "อร่อย+อิ่ม" และ "ราคาดี" (เหตุผลนี้สำคัญ อิอิ) เลยเกิดการรวมตัวเฉพาะกิจไปจัดแบบชุดใหญ่กันสักหน่อย
อยู่บ้านนอนดูหนังเฉยๆหลายคนก็คงมีแอบเบื่อ ยิ่งพอไถๆหน้าจอมือถือ เห็นเพื่อนๆไปเที่ยวไปเช็คอินที่โน่นที่นี่ ก็ยิ่งเหงาและเบื่อเข้าไปใหญ่ มา!! วันนี้น้องหญิงดอยก็เลยรวบรวมร้านน่านั่งสำหรับ Long weekend ที่จะถึงมาฝาก
Pal แปลว่า "8" และ Saik แปลว่า "สี" หมู 8 สี ของ Palsaik คือสีจากการหมักของหมูทั้ง 8 รสชาติ
เค้าบอกว่าเรื่องกินเรื่องเล็ก แต่..... “เรื่องไม่ได้กินเรื่องไม่ได้กินนี่สิใหญ่” ฮ่าๆๆ ฉะนั้นเราจะไม่หยุดกินเพียงเท่านี้ จนกว่ากระเพราะเราจะร้องขอชีวิต... “ต่อ - ต้ม - ตุ๋น” อีกหนึ่งร้านฮิตที่ทุกคนร้อง หู้วววว “อร่อยใช่ไหม?” “เปล่า คนเยอะ!!!” ฮ่าๆๆ
เอาจริงๆ คือที่นี่เป็นอีกร้านโปรดสำหรับเด็กอ้วนชวนหิวอย่างผมมาก เมื่อก่อนทานเกือนทุกอาทิตย์ มาหลังๆ เดือนละครั้ง ถามว่าเพราะอะไร “เพราะขี้เกียจรอคิว โดยเฉพาะช่วงเที่ยง” ฮ่าๆๆ
วันนี้กลับมาอีกครั้งกับการกินฟรีแบบอิ่มหมีพีมัน ณ ร้าน “มุมอร่อย” แต่ๆๆ อย่าเพิ่งทักแอดนะว่า ไปมาแล้วไม่ใช่หรือร้านนี้!?! ใช่ครับ ผมไปมาแล้ว แต่มุมอร่อยต้องบอกว่าเป็นร้านที่กว่าจะได้กินต้องรอจนหิว ถึงกับน้ำตาร่วง ...
ร้านที่เราจะแนะนำคราวนี้เป็น “อาหารไทย” ชื่อ “BUA&SON” คือเรื่องประวัติเรื่องชื่ออ่ะเราไม่รู้หรอกนะ 5555 รู้แต่ว่าเป็นร้านที่โคตะระดี ดีโคะตะระมากๆๆๆๆ… ถ้าไม่เชื่อ มาดูกันว่าเค้ามีดีที่อะไร
“ได้วิวแม่น้ำ สวยขนาดนี้เลยรึนี่?!“ เป็นความรู้สึกของผมตอนที่ขึ้นไปชั้น 38 วิวสวยแบบไม่มีอะไรมาบดบังเลย มีมุมที่เห็นสวนเบญจกิติด้วย
สำหรับผมแล้ว BTS สถานี "ห้าแยกลาดพร้าว" เป็น สถานี Interchange กับ MRT ที่ผมชอบที่สุด และมักจะเป็นทำเลที่ผมแนะนำ ให้คนมาอยู่อาศัยมากที่สุดอันดับต้นๆเลย
มีความท้าทายเล็กๆ กับการเปลี่ยนอดีต ’สถานทูตออสเตรเลีย‘ ให้กลายมาเป็น ‘Luxury Condo’ และ ’Mixed-Use’ ระดับ ’iconic’ ริม ’ถนนสาทร‘
'เกือบหลับ แต่กลับมาได้' จะมีโครงการไหนกันเชียวที่จะเหมาะกับคำนี้ ถ้าไม่ใช่ 'Hyde Riverbay Charoennakorn' (ไฮด์ ริเวอร์เบย์ เจริญนคร)
โครงการใหม่ของ Major ที่แน่มาก แกร่งมาก เพราะไม่หวั่นไหวกับการต้องถูกขนาบข้างโดย Sansiri แบบรั้วชนรั้วเลย!
'dcondo calm Ramkhamhaeng 40' (ดีคอนโด คาล์ม รามคําแหง 40) ก็เป็นอีกโครงการที่ผมบอกเลยว่า คุณจะลืมภาพจำของแบรนด์ดีคอนโดแบบเดิมๆ ไปแทบหมดสิ้น เพราะโครงการนี้ เค้าอยู่ใกล้รถไฟฟ้าถึง 2 สาย ทั้งสายสีส้มและสายสีเหลือง!!!
ไหนใครกำลังจะรีไฟแนนซ์กันบ้าง ใครกำลังผ่อนบ้านอยู่เพลิน ๆ นี่ห้ามลืมเด็ดเลยนะ เพราะหนี้บ้านพอพ้น 3 ปีแรก ดอกเบี้ยจะพุ่งขึ้นแบบก้าวกระโดดเลย
ขออวดว่าผมได้รีวิวหนังสือเล่มนี้ก่อนหนหน้านี้แล้วด้วยนะ อิอิ แต่ที่จริงผมไม่ได้ตั้งใจรีวิวหรอก แต่เป็นคนอ่านหนังสือแล้วชอบ ‘Short Note’ ประโยคดีๆ คมๆ เก็บไว้ แต่ปรากฏว่ามันโดนบาดเยอะมาก จนสามารถเอามาลงในเพจได้เลย
ช่วงนี้ผมชอบเข้าไปดูงานออกแบบของ Foster + Partners บ่อยสุดๆ คือรู้สึกได้เลยว่าเราอินกับสไตล์การออกแบบของเค้ามากๆ ซึ่งถ้าใครไม่รู้ว่าเค้าคือใคร Foster + Partners คือบริษัทที่ออกแบบ Apple Store ตรงเซ็นทรัลเวิลด์ นั่นแหละครับ น่าจะพออ๋อกันขึ้นมาบ้างเนอะ
ยุคนี้ใครเค้าเที่ยวต่างประเทศกัน คนรวยเค้าเที่ยวนอกโลกครับ!
Apple Store นี่ไม่ว่าจะไปเปิดสาขาที่ไหน ก็สามารถกลายเป็นแลนด์มาร์คของที่นั้นๆ ได้ตลอด ล่าสุดเค้าเพิ่งเปิดสาขาใหม่ที่ประเทศมาเลเซีย ไปหมาดๆ เมื่อวันที่ 22 มิถุนายน ที่ผ่านมานี่เอง ซึ่งนี่เป็นสาขาแรกของมาเลเซีย
เดือน 7 กำลังจะผ่านพ้นอีกแล้วนะครับ ตอนนี้อากาศกำลังชุ่มฉ่ำแบบสุด ๆ ไปเลย ซึ่งหลายเดือนที่ผ่านมามีสัญญาณว่าดอกเบี้ยแบบคงที่เริ่มกลับมาแล้วนะ