เร่เข้ามาครับ... เร่เข้ามา ติดดอยแดกฟรี มาอีกแว้วๆๆๆๆ พี่หมีมาวันนี้ มาพร้อมพี่ เอ ไชยา มิตรชัย พูดเลย!!! “ไม่ธรรมดา อื๊อฮือ ไม่ธรรมดา” ... เงียบกริบ!!! “มุขไม่ฮาพาเพื่อนเครียด” แป้ก 5555+
กลับมาแล้วจ้า “ตามคำเรียกร้อง” ถามว่าของใครเรียก “ปากผมเองนี่แหละ” ฮ่าๆๆ
สวัสดีครับ... คอลัมน์นี้ก็น่าจะคอลัมน์ปฐมบท +++ อ่ะจึ๊ย!!! ใช้คำว่าปฐมฤกษ์ก็จะดีกว่าหน่อยเนอะ ฮ่าๆๆๆ ก่อนอื่นต้องขอบอกว่าช่วงหลังๆมานี้ ทางดอยก็ได้เป็นแขกรับเชิญบ่อยๆ ไม่ว่าจะเชิญไปงานเปิดตัวคอนโดใหม่ๆ งานเปิดตัวนวัตกรรมต่างๆ งานแต่ง งานบวช ทอดผ้าป่า ทอดกฐิน ทอดสะพานก็มา อิอิอิ อันนี้ไม่น่าใช่ ... แต่ก็ต้องขอขอบคุณไว้ ณ ที่ดอยด้วยที่เชิญดอยไปร่วมงานครับ....
OISHI EATERIUM (โออิชิ อีทเทอเรียม) เซ็นทรัลพลาซา แกรนด์ พระราม 9 (CentralPlaza Grand Rama 9)
ช่วงนี้แฟนบอลทั้งหลาย คงจะฟินกับการดวลแข้งของทีมต่างๆ ใน EURO 2016 ใช่ไหมเอ่ย
หลังจากเพิ่งลงบทความลงทุนคอนโดที่หัวหินไป ก็ขอเขียนถึงร้านอาหารที่หัวหินไปด้วยเลยละกันนะครับ
เมื่อหลายเดือนก่อนผมได้รับเกียรติจากเพื่อนคนหนึ่งเชิญไปร่วมงานมงคลสมรสของเค้าและว่าที่ภรรยา
แล้วก็มาพบกันอีกครั้ง หลังจากหายไปนาน คราวนี้เราจะไม่ได้มาเขียนรีวิวร้านกันอย่างเดียวแล้ว
"แสนยอดโภชนา" มีที่มาจากคำว่า "เส่งหยิด" ซึ่งแปลว่าความสำเร็จรุ่งเรือง
บะหมี่สไตล์ฮ่องกงใน ซ.ทองหล่อที่มี concept ว่า "100% Original Hong Kong Wuntunmee"
เมื่อวันก่อนได้มีเพื่อนชวนไปลองร้าน Izakaya ในซ.ทองหล่อ ที่พอจะได้ยินชื่อมาสักพักแล้ว นั่นก็คือ Nagiya ร้านนี้สังเกตง่ายๆ คืออยู่ข้างๆ ร้าน Misoya Ramen ครับ แต่ยังไม่เคยไปลองสักที ไอ้ตัวผมก็ชอบร้านแนวนี้อยู่ด้วย ก็ไม่รีรอ รีบรับปากไปทันที
ถ้าใครบ้านอยู่แถวบางนา อุดมสุข ศรีนครินทร์ ลาซาน แบริ่ง คงเคยได้ยินชื่อเสียงเรียงนามของร้านนี้มาบ้างแน่นอนครับ ร้าน "เปียอู๋" ตั้งอยู่บน ถ.บางนาตราด ขาเข้า ขับเลย MEGA บางนามานิดเดียว ประมาณ กม.ที่ 7 (ปากซอย ราชวินิตบางแก้ว)
มีร้านนี้ทีเด็ดที่อยากจะแนะนำสำหรับคอเต้าทึงเย็น เป็นขนมหวานเย็นที่เหมาะกับหน้าร้อนมากๆ (จริงๆ ขนมหวานเย็นๆ ทุกอย่างก็เหมาะหมดหละครับ)
เมื่อครั้งก่อน ผมได้เขียนรีวิวร้าน "ลูกชิ้นอนามัย" ในซ.ศูนย์วิจัยไป แล้วได้มีพูดถึงร้าน "นพรัตน์" ที่เป็นร้านที่ผมประทับใจมากๆ
ผมเป็นคนนึงที่ชอบกินปีกไก่ทอดมากๆ โดยเฉพาะพวกไก่ทอดสไตล์ญี่ปุ่นนี่เข้าทางสุดๆ เลยครับ ร้านแรกที่ผมได้ไปเคยกินที่ญีปุ่นแล้ว ในที่สุดก็มีมาเปิดที่เมืองไทยก็คือ ยามะจัง ร้านนี้ไม่ต้องสาธยายมากครับ อร่อยแน่นอน แต่ถ้ากินเอาอิ่มก็แพงเอาเรื่องอยู่ครับ
“ได้วิวแม่น้ำ สวยขนาดนี้เลยรึนี่?!“ เป็นความรู้สึกของผมตอนที่ขึ้นไปชั้น 38 วิวสวยแบบไม่มีอะไรมาบดบังเลย มีมุมที่เห็นสวนเบญจกิติด้วย
สำหรับผมแล้ว BTS สถานี "ห้าแยกลาดพร้าว" เป็น สถานี Interchange กับ MRT ที่ผมชอบที่สุด และมักจะเป็นทำเลที่ผมแนะนำ ให้คนมาอยู่อาศัยมากที่สุดอันดับต้นๆเลย
มีความท้าทายเล็กๆ กับการเปลี่ยนอดีต ’สถานทูตออสเตรเลีย‘ ให้กลายมาเป็น ‘Luxury Condo’ และ ’Mixed-Use’ ระดับ ’iconic’ ริม ’ถนนสาทร‘
'เกือบหลับ แต่กลับมาได้' จะมีโครงการไหนกันเชียวที่จะเหมาะกับคำนี้ ถ้าไม่ใช่ 'Hyde Riverbay Charoennakorn' (ไฮด์ ริเวอร์เบย์ เจริญนคร)
โครงการใหม่ของ Major ที่แน่มาก แกร่งมาก เพราะไม่หวั่นไหวกับการต้องถูกขนาบข้างโดย Sansiri แบบรั้วชนรั้วเลย!
'dcondo calm Ramkhamhaeng 40' (ดีคอนโด คาล์ม รามคําแหง 40) ก็เป็นอีกโครงการที่ผมบอกเลยว่า คุณจะลืมภาพจำของแบรนด์ดีคอนโดแบบเดิมๆ ไปแทบหมดสิ้น เพราะโครงการนี้ เค้าอยู่ใกล้รถไฟฟ้าถึง 2 สาย ทั้งสายสีส้มและสายสีเหลือง!!!
ไหนใครกำลังจะรีไฟแนนซ์กันบ้าง ใครกำลังผ่อนบ้านอยู่เพลิน ๆ นี่ห้ามลืมเด็ดเลยนะ เพราะหนี้บ้านพอพ้น 3 ปีแรก ดอกเบี้ยจะพุ่งขึ้นแบบก้าวกระโดดเลย
ขออวดว่าผมได้รีวิวหนังสือเล่มนี้ก่อนหนหน้านี้แล้วด้วยนะ อิอิ แต่ที่จริงผมไม่ได้ตั้งใจรีวิวหรอก แต่เป็นคนอ่านหนังสือแล้วชอบ ‘Short Note’ ประโยคดีๆ คมๆ เก็บไว้ แต่ปรากฏว่ามันโดนบาดเยอะมาก จนสามารถเอามาลงในเพจได้เลย
ช่วงนี้ผมชอบเข้าไปดูงานออกแบบของ Foster + Partners บ่อยสุดๆ คือรู้สึกได้เลยว่าเราอินกับสไตล์การออกแบบของเค้ามากๆ ซึ่งถ้าใครไม่รู้ว่าเค้าคือใคร Foster + Partners คือบริษัทที่ออกแบบ Apple Store ตรงเซ็นทรัลเวิลด์ นั่นแหละครับ น่าจะพออ๋อกันขึ้นมาบ้างเนอะ
ยุคนี้ใครเค้าเที่ยวต่างประเทศกัน คนรวยเค้าเที่ยวนอกโลกครับ!
Apple Store นี่ไม่ว่าจะไปเปิดสาขาที่ไหน ก็สามารถกลายเป็นแลนด์มาร์คของที่นั้นๆ ได้ตลอด ล่าสุดเค้าเพิ่งเปิดสาขาใหม่ที่ประเทศมาเลเซีย ไปหมาดๆ เมื่อวันที่ 22 มิถุนายน ที่ผ่านมานี่เอง ซึ่งนี่เป็นสาขาแรกของมาเลเซีย
เดือน 7 กำลังจะผ่านพ้นอีกแล้วนะครับ ตอนนี้อากาศกำลังชุ่มฉ่ำแบบสุด ๆ ไปเลย ซึ่งหลายเดือนที่ผ่านมามีสัญญาณว่าดอกเบี้ยแบบคงที่เริ่มกลับมาแล้วนะ