"Blendies Thailand" เพิ่งรู้ว่า "ถั่วเฮลเซนัท" ที่ดีที่สุดในโลกอยู่ที่ "ตุรกี"
"อร่อยซอย 8" ได้ข่าวว่าเจ้าของร้านนี้ ขายขนมจนสร้างบ้านร้อยล้านได้เลยนะ
‘นนท์ เบเกอรี่’ เข้าห้างละ ‘The Mall งามฯ’
จากใจคนไม่ชอบอาหารเกาหลี แต่ซุปของ "Kiani" โค ตะ ระ อร่อย
Hidden Gem แห่งพระราม 2 จอมยุทธ์ที่เร้นกายอยู่ในยุทธภพ กลับมาผงาดด้วย ‘เป็ดปักกิ่ง’ !!!!
เติมเต็มความทรงจำในวัยเด็ก ในฐานะขนม ‘ที่กินกระดาษได้’ หลายสิบปีผ่านไป เราได้กิน ‘ไอติม’ ของขนมยี่ห้อนั้น อร่อยแบบอร่อยเลย รสนมหอมเจ้มจ้น แต่มี texture ให้เคี้ยวหนึบหนับ แท่งเดียวไม่พอ กินมันทุกวันเลย!
โดยเฉพาะอย่างยิ่ง อยู่ใกล้แบบเดินไม่กี่ก้าว
"หนูนาบัวลอยไข่หวาน" ดั่งจอมยุทธ์ที่เร้นกายอยู่ในยุทธจักร
คนต่อคิวยาวเฟื้อยออกมานอกร้าน ต้องรอคิวเข้าไปในร้าน ซึ่งก็ต่อคิวหยิบขนมปังอีก!
“รำพึง” ร้านในตำนาน ที่ใครผ่านสิงห์บุรีแล้วไม่กิน ถือว่าพลาด.. มากกก…
ไม่ชอบแบบใหม่เลย ใช้ ‘พิสตาชิโอ’ แบบถุงเล็กๆ มาฉีกใส่แล้วค่อยตักพร้อม Scoop ไอติมมาเสิร์ฟ ชอบแบบเดิมที่ ‘พิสตาชิโอ’ แบบบดหยาบแล้วคลุกไปกับไอติมเลยมากกว่า คือตักทุกคำก็จะมีถั่วทุกคำเลย มันอร่อยกว่าเยอะ อยากได้แบบเดิมๆ
วิงวอนเลย เจ้าสัวทั้งหลาย ช่วยเอาร้านนี้เข้ามาเมืองไทยที
ไปอยู่ไหนมา ไม่เคยกินร้านนี้ ผู้ใหญ่ใจดีพามาเลี้ยง โห อลังการงานสร้าง
แม่นายคนสวยอย่างน้องเบลล่า ราณี เค้าเปิดคาเฟ่ใหม่ JO’S 365 ยกร้านบานอฟฟี่เจ้าดังจากเชียงใหม่ มาเปิดสาขาที่กรุงเทพแล้ว ที่โครงการ "Reference สาทร-วงเวียนใหญ่' นี้เอง!!
มื้อแรกที่เซี่ยงไฮ้ ที่เข้าไปแบบสุ่มๆ ด้วยฤทธิ์ความหิว “Shanghai Snack”
“ได้วิวแม่น้ำ สวยขนาดนี้เลยรึนี่?!“ เป็นความรู้สึกของผมตอนที่ขึ้นไปชั้น 38 วิวสวยแบบไม่มีอะไรมาบดบังเลย มีมุมที่เห็นสวนเบญจกิติด้วย
สำหรับผมแล้ว BTS สถานี "ห้าแยกลาดพร้าว" เป็น สถานี Interchange กับ MRT ที่ผมชอบที่สุด และมักจะเป็นทำเลที่ผมแนะนำ ให้คนมาอยู่อาศัยมากที่สุดอันดับต้นๆเลย
มีความท้าทายเล็กๆ กับการเปลี่ยนอดีต ’สถานทูตออสเตรเลีย‘ ให้กลายมาเป็น ‘Luxury Condo’ และ ’Mixed-Use’ ระดับ ’iconic’ ริม ’ถนนสาทร‘
'เกือบหลับ แต่กลับมาได้' จะมีโครงการไหนกันเชียวที่จะเหมาะกับคำนี้ ถ้าไม่ใช่ 'Hyde Riverbay Charoennakorn' (ไฮด์ ริเวอร์เบย์ เจริญนคร)
โครงการใหม่ของ Major ที่แน่มาก แกร่งมาก เพราะไม่หวั่นไหวกับการต้องถูกขนาบข้างโดย Sansiri แบบรั้วชนรั้วเลย!
'dcondo calm Ramkhamhaeng 40' (ดีคอนโด คาล์ม รามคําแหง 40) ก็เป็นอีกโครงการที่ผมบอกเลยว่า คุณจะลืมภาพจำของแบรนด์ดีคอนโดแบบเดิมๆ ไปแทบหมดสิ้น เพราะโครงการนี้ เค้าอยู่ใกล้รถไฟฟ้าถึง 2 สาย ทั้งสายสีส้มและสายสีเหลือง!!!
ไหนใครกำลังจะรีไฟแนนซ์กันบ้าง ใครกำลังผ่อนบ้านอยู่เพลิน ๆ นี่ห้ามลืมเด็ดเลยนะ เพราะหนี้บ้านพอพ้น 3 ปีแรก ดอกเบี้ยจะพุ่งขึ้นแบบก้าวกระโดดเลย
ขออวดว่าผมได้รีวิวหนังสือเล่มนี้ก่อนหนหน้านี้แล้วด้วยนะ อิอิ แต่ที่จริงผมไม่ได้ตั้งใจรีวิวหรอก แต่เป็นคนอ่านหนังสือแล้วชอบ ‘Short Note’ ประโยคดีๆ คมๆ เก็บไว้ แต่ปรากฏว่ามันโดนบาดเยอะมาก จนสามารถเอามาลงในเพจได้เลย
ช่วงนี้ผมชอบเข้าไปดูงานออกแบบของ Foster + Partners บ่อยสุดๆ คือรู้สึกได้เลยว่าเราอินกับสไตล์การออกแบบของเค้ามากๆ ซึ่งถ้าใครไม่รู้ว่าเค้าคือใคร Foster + Partners คือบริษัทที่ออกแบบ Apple Store ตรงเซ็นทรัลเวิลด์ นั่นแหละครับ น่าจะพออ๋อกันขึ้นมาบ้างเนอะ
ยุคนี้ใครเค้าเที่ยวต่างประเทศกัน คนรวยเค้าเที่ยวนอกโลกครับ!
Apple Store นี่ไม่ว่าจะไปเปิดสาขาที่ไหน ก็สามารถกลายเป็นแลนด์มาร์คของที่นั้นๆ ได้ตลอด ล่าสุดเค้าเพิ่งเปิดสาขาใหม่ที่ประเทศมาเลเซีย ไปหมาดๆ เมื่อวันที่ 22 มิถุนายน ที่ผ่านมานี่เอง ซึ่งนี่เป็นสาขาแรกของมาเลเซีย
เดือน 7 กำลังจะผ่านพ้นอีกแล้วนะครับ ตอนนี้อากาศกำลังชุ่มฉ่ำแบบสุด ๆ ไปเลย ซึ่งหลายเดือนที่ผ่านมามีสัญญาณว่าดอกเบี้ยแบบคงที่เริ่มกลับมาแล้วนะ