จัดโชว์เค้กสวยมาก แน่นๆ น่ากินไปหมด เลือกไม่ถูก เท่าที่เคยกินมา อร่อยทุกชิ้น ยังไม่มีไม่อร่อย แค่อร่อยมาก หรืออร่อยปานกลาง ผ่านไปแถวบางนาจะต้องแวะซื้อประจำ โดยเฉพาะ ‘เค้กมะพร้าว’
มาภูเก็ตทีไร ก็กินร้านนี้เป็นมื้อแรกตลอด ชื่อแปลก “หมอมูดง” แต่อร่อยระดับ มิชลิน
แต่เมนูที่ชอบจะเป็น ‘ขี้เมา’ หลายคนกิน Signature แต่ผมชอบราจัดหน่อย ‘แคปหมู’ นะ
"ร้านข้าวขาหมูโบราณกะทู้แอนด์เดอะคาเฟ่" ร้านขาหมู ก็เป็น "คาเฟ่" ได้ด้วย!
"Hotaru 119 Omakase & Izakaya" โอมากาเสะ 999+ ที่ รสชาติ และ Presentation เกินราคา
ปลาหมึกผัดไข่เค็มที่ถูกต้อง ต้องร้าน "มุมอร่อย"
Breakfast ที่มี ‘ไอติม’ เป็นพระเอก!
ลูกสาวชอบมาก กินได้ไม่รู้เบื่อ อร่อยง่าย แค่อุ่นแล้วฉีก ก็อิ่มอร่อยได้ทันที
ร้านเนื้อตุ๋นในตำนาน ดีงามทุกประการสำหรับร้านเนื้อที่ดี
Lam Burger เบอร์เกอร์ไข่น่ากินสุด ๆ สัปดาห์ก่อนเดินผ่านเห็นคนเข้าคิวเยอะมาก
เตี๋ยวเรือเจ้าประจำเด็กซ.ค. !!! ถ้าเรียนซ.ค. แล้วไม่เคยกิน เอ่อ ไปอยู่ไหนมา ด้วยความที่ต้องเอารถไปซ่อม เลยมาส่งลูกสาวด้วย Taxi เสร็จแล้วก็เดินมาหน้าปากซอย สามเสน11
เป็นร้านขนมไทยที่ผมแวะเวียนมาบ่อยมาก “กานศรี ขนมไทย” จะขนมกล้วย ขนมถ้วย ขนมฟักทอง ลูกชุบ ฯลฯ ล้วนหวานน้อยอร่อยทุกอย่าง
"PN Cookies House" นอกจาก "เมอแรงค์" แล้ว "คุกกี้ข้าวโอ๊ต" ก็อร่อย
ก๋วยเตี๋ยวไก่มะระมีขายอยู่ทุกมุมซอยของกรุงเทพ หากินโคตรง่าย แต่หาร้านที่กินแล้วถูกปากยากนะจะบอกให้!! ร้านนี้แหละทีเด็ดเลย ตีนไก่นุ่มๆ ละลายในปาก น้ำซุปหอมๆ ผ่านการเคี่ยวมาอย่างดี อร่อยแบบแทบไม่ต้องปรุง ผักตักเองได้แบบบุฟเฟต์
กลับมา ‘มนต์’ ในรอบเกิน 10 ปี นี่คือ Afteryou แห่งยุค ‘90 คนเยอะเหมือนเดิม เพิ่มเติมคืออายุคนในร้าน [ผมด้วย] รสชาติเหมือนเดิม กินแต่น้อย อร่อยได้นาน จะได้ไม่หวานตัดขา สำหรับผม >> ชาไทย คือ เดอะเบส!!!
“ได้วิวแม่น้ำ สวยขนาดนี้เลยรึนี่?!“ เป็นความรู้สึกของผมตอนที่ขึ้นไปชั้น 38 วิวสวยแบบไม่มีอะไรมาบดบังเลย มีมุมที่เห็นสวนเบญจกิติด้วย
สำหรับผมแล้ว BTS สถานี "ห้าแยกลาดพร้าว" เป็น สถานี Interchange กับ MRT ที่ผมชอบที่สุด และมักจะเป็นทำเลที่ผมแนะนำ ให้คนมาอยู่อาศัยมากที่สุดอันดับต้นๆเลย
มีความท้าทายเล็กๆ กับการเปลี่ยนอดีต ’สถานทูตออสเตรเลีย‘ ให้กลายมาเป็น ‘Luxury Condo’ และ ’Mixed-Use’ ระดับ ’iconic’ ริม ’ถนนสาทร‘
'เกือบหลับ แต่กลับมาได้' จะมีโครงการไหนกันเชียวที่จะเหมาะกับคำนี้ ถ้าไม่ใช่ 'Hyde Riverbay Charoennakorn' (ไฮด์ ริเวอร์เบย์ เจริญนคร)
โครงการใหม่ของ Major ที่แน่มาก แกร่งมาก เพราะไม่หวั่นไหวกับการต้องถูกขนาบข้างโดย Sansiri แบบรั้วชนรั้วเลย!
'dcondo calm Ramkhamhaeng 40' (ดีคอนโด คาล์ม รามคําแหง 40) ก็เป็นอีกโครงการที่ผมบอกเลยว่า คุณจะลืมภาพจำของแบรนด์ดีคอนโดแบบเดิมๆ ไปแทบหมดสิ้น เพราะโครงการนี้ เค้าอยู่ใกล้รถไฟฟ้าถึง 2 สาย ทั้งสายสีส้มและสายสีเหลือง!!!
ไหนใครกำลังจะรีไฟแนนซ์กันบ้าง ใครกำลังผ่อนบ้านอยู่เพลิน ๆ นี่ห้ามลืมเด็ดเลยนะ เพราะหนี้บ้านพอพ้น 3 ปีแรก ดอกเบี้ยจะพุ่งขึ้นแบบก้าวกระโดดเลย
ขออวดว่าผมได้รีวิวหนังสือเล่มนี้ก่อนหนหน้านี้แล้วด้วยนะ อิอิ แต่ที่จริงผมไม่ได้ตั้งใจรีวิวหรอก แต่เป็นคนอ่านหนังสือแล้วชอบ ‘Short Note’ ประโยคดีๆ คมๆ เก็บไว้ แต่ปรากฏว่ามันโดนบาดเยอะมาก จนสามารถเอามาลงในเพจได้เลย
ช่วงนี้ผมชอบเข้าไปดูงานออกแบบของ Foster + Partners บ่อยสุดๆ คือรู้สึกได้เลยว่าเราอินกับสไตล์การออกแบบของเค้ามากๆ ซึ่งถ้าใครไม่รู้ว่าเค้าคือใคร Foster + Partners คือบริษัทที่ออกแบบ Apple Store ตรงเซ็นทรัลเวิลด์ นั่นแหละครับ น่าจะพออ๋อกันขึ้นมาบ้างเนอะ
ยุคนี้ใครเค้าเที่ยวต่างประเทศกัน คนรวยเค้าเที่ยวนอกโลกครับ!
Apple Store นี่ไม่ว่าจะไปเปิดสาขาที่ไหน ก็สามารถกลายเป็นแลนด์มาร์คของที่นั้นๆ ได้ตลอด ล่าสุดเค้าเพิ่งเปิดสาขาใหม่ที่ประเทศมาเลเซีย ไปหมาดๆ เมื่อวันที่ 22 มิถุนายน ที่ผ่านมานี่เอง ซึ่งนี่เป็นสาขาแรกของมาเลเซีย
เดือน 7 กำลังจะผ่านพ้นอีกแล้วนะครับ ตอนนี้อากาศกำลังชุ่มฉ่ำแบบสุด ๆ ไปเลย ซึ่งหลายเดือนที่ผ่านมามีสัญญาณว่าดอกเบี้ยแบบคงที่เริ่มกลับมาแล้วนะ