‘กินมาม่ายังไงให้หมดไป 2 พัน!’ ใครบอกว่าสิ้นเดือนต้องพึ่ง ‘มาม่า’ สงสัยใช้ไม่ได้กับร้านนี้! มันคือ Craze Mama ร้านที่อยู่ใน icon siam เข้าใจว่าเป็นร้านของ ‘มาม่า’ เอง ที่มาเปิดทำเมนูแบบอลังการงานสร้าง เช่น หม้อไฟ, Lobster หรือ เมนูอื่นๆ ด้วย
มีแค่ 5 โต๊ะ ที่จอดก็แทบไม่มี ร้านก็ไม่ได้สวยอะไร ทำไม ‘ไรเดอร์’ เต็มหน้าร้าน! มีป้าย ‘มิชลิน’ ด้วยแฮะ! แวะเข้ามาชิม รอก็นาน คิวเยอะ
‘อุด้ง’ มันมีกี่แบบกันนะ? น้องคนสนิทชวนกันไปถล่มร้านอุด้งที่มาจากญี่ปุ่น บนชั้น 2 สยามเซ็นเตอร์ ไปถึงก็เปิดโลกว่าอุด้งมันมีหลายแบบมาก เส้นแบน เส้นใหญ่ แถมทำเมนูได้หลากหลายมาก พอไปหลายคนก็เลยสั่งได้หลายอย่างมาแบ่งกัน อร่อยทั้งแบบปกติ และแบบเส้นแบนเลย
ถ้ามาพัทยา ยังไงก็ต้องมาซัด “ฮ่อยจ๊อปูพรทิพา” นะ มีหลายสาขาเลย แบบที่เป็นสวนอาหารก็มี เนื้อปูอัดมาแน่นๆ
"แปะก๊วยคั่วเกลือ" นี่คือเมนู ที่ดีที่สุดของร้าน "ยี่เหลา ตั้งจั้วหลี"
"Metro mall จตุจักร" มีบูธอาหารเจเพียบ! กินยาวถึง 23 ตุลานี้
ชห. ละ ไม่น่าวู่วามเลย เจ้าของร้านอุตส่าห์เตือนแล้วเชียว “ของผมใหญ่นะ” คุณภรรยา บ่นอุบ 555 เนื้ออย่างแน่น กว่าจะผ่าได้
อาจจะไม่ถูก เพราะเกินร้อย แต่ผมว่าอร่อย
อิจฉาคนที่อยู่คอนโด “Ideo จุฬา-สามย่าน” จริงๆ ได้กินบะหมี่ร้าน “สว่าง บะหมี่ก้ามปู” บะหมี่ระดับตำนาน ที่ดังมายาวนาน จนได้มิชลิน
จริงๆ ทานร้านนี้ประจำ เป็นร้านอาหารจีนเบอร์ต้นๆ ของ นนทบุรี มายาวนาน อร่อยทั้ง ติ่มซำ และ อาหารตามสั่ง
“คิดไรไม่ได้ ก็ไปร้านแดงนี่ละ” เป็นคำที่คุณภรรยามักบอกผมเสมอ เวลาที่ผมไม่ได้วางแพลนร้านอาหาร เวลาไปเที่ยวหัวหิน ซึ่ง ผมก็มักใจง่าย คล้อยตามเสมอ
รู้หมือไร่? ‘เส้นอุด้ง’ จากร้าน Tenya เค้านำเข้าจากญี่ปุ่น “เพราะเค้าอยากให้ของคุณภาพดี?” “เปล่า เพราะขี้เกียจทำเอง!” ตึ่งโป๊ะ
‘เมอแรงค์ ที่อร่อยที่สุดในประเทศไทย’ (สำหรับผม) กินมาเกือบ 20 ปี
ยอมรับว่าตอนมาถึงร้าน ที่อยู่ในโรงแรม Hotel Sapin ทำให้ผม Surprise พอสมควร เพราะหนึ่ง ในซอยเล็กๆ ที่อยู่บน ‘ถนนรองเมือง’ ไม่นึกว่าจะมี ‘ร้าน+โรงแรม’ สวย ชิค แบบนี้ซ่อนอยู่ พอเข้ามาในโรงแรม ในร้าน ยิ่งรู้สึก wow มันเหมาะจะเป็นที่ hand out เท่ห์ๆ มีรสนิยม มากทีเดียว
‘ลูกชิ้นศรีย่าน’ เค้าดังมานานนม กินมาตั้งแต่ไปเรียนพิเศษ ‘ครูสมศรี’ วันนี้ไปเห็นอยู่ใน ‘ตลาดพระรามห้า’ มีเมนู ‘ต้มยำไข่ลาวา’ เห้ย! น่าลอง ก็ยังอร่อยเหมือนเดิมนะ เสียดายวันนี้ไม่ได้ลอง ‘หมูตุ๋น’ เห็นโต๊ะข้างๆ สั่งแบบแห้ง เหยาะซีอิ๊วดำ แล้วคิดถึง วันหลังมาจัดดีกว่า ไม่ไกลบ้านด้วย
“ได้วิวแม่น้ำ สวยขนาดนี้เลยรึนี่?!“ เป็นความรู้สึกของผมตอนที่ขึ้นไปชั้น 38 วิวสวยแบบไม่มีอะไรมาบดบังเลย มีมุมที่เห็นสวนเบญจกิติด้วย
สำหรับผมแล้ว BTS สถานี "ห้าแยกลาดพร้าว" เป็น สถานี Interchange กับ MRT ที่ผมชอบที่สุด และมักจะเป็นทำเลที่ผมแนะนำ ให้คนมาอยู่อาศัยมากที่สุดอันดับต้นๆเลย
มีความท้าทายเล็กๆ กับการเปลี่ยนอดีต ’สถานทูตออสเตรเลีย‘ ให้กลายมาเป็น ‘Luxury Condo’ และ ’Mixed-Use’ ระดับ ’iconic’ ริม ’ถนนสาทร‘
'เกือบหลับ แต่กลับมาได้' จะมีโครงการไหนกันเชียวที่จะเหมาะกับคำนี้ ถ้าไม่ใช่ 'Hyde Riverbay Charoennakorn' (ไฮด์ ริเวอร์เบย์ เจริญนคร)
โครงการใหม่ของ Major ที่แน่มาก แกร่งมาก เพราะไม่หวั่นไหวกับการต้องถูกขนาบข้างโดย Sansiri แบบรั้วชนรั้วเลย!
'dcondo calm Ramkhamhaeng 40' (ดีคอนโด คาล์ม รามคําแหง 40) ก็เป็นอีกโครงการที่ผมบอกเลยว่า คุณจะลืมภาพจำของแบรนด์ดีคอนโดแบบเดิมๆ ไปแทบหมดสิ้น เพราะโครงการนี้ เค้าอยู่ใกล้รถไฟฟ้าถึง 2 สาย ทั้งสายสีส้มและสายสีเหลือง!!!
ไหนใครกำลังจะรีไฟแนนซ์กันบ้าง ใครกำลังผ่อนบ้านอยู่เพลิน ๆ นี่ห้ามลืมเด็ดเลยนะ เพราะหนี้บ้านพอพ้น 3 ปีแรก ดอกเบี้ยจะพุ่งขึ้นแบบก้าวกระโดดเลย
ขออวดว่าผมได้รีวิวหนังสือเล่มนี้ก่อนหนหน้านี้แล้วด้วยนะ อิอิ แต่ที่จริงผมไม่ได้ตั้งใจรีวิวหรอก แต่เป็นคนอ่านหนังสือแล้วชอบ ‘Short Note’ ประโยคดีๆ คมๆ เก็บไว้ แต่ปรากฏว่ามันโดนบาดเยอะมาก จนสามารถเอามาลงในเพจได้เลย
ช่วงนี้ผมชอบเข้าไปดูงานออกแบบของ Foster + Partners บ่อยสุดๆ คือรู้สึกได้เลยว่าเราอินกับสไตล์การออกแบบของเค้ามากๆ ซึ่งถ้าใครไม่รู้ว่าเค้าคือใคร Foster + Partners คือบริษัทที่ออกแบบ Apple Store ตรงเซ็นทรัลเวิลด์ นั่นแหละครับ น่าจะพออ๋อกันขึ้นมาบ้างเนอะ
ยุคนี้ใครเค้าเที่ยวต่างประเทศกัน คนรวยเค้าเที่ยวนอกโลกครับ!
Apple Store นี่ไม่ว่าจะไปเปิดสาขาที่ไหน ก็สามารถกลายเป็นแลนด์มาร์คของที่นั้นๆ ได้ตลอด ล่าสุดเค้าเพิ่งเปิดสาขาใหม่ที่ประเทศมาเลเซีย ไปหมาดๆ เมื่อวันที่ 22 มิถุนายน ที่ผ่านมานี่เอง ซึ่งนี่เป็นสาขาแรกของมาเลเซีย
เดือน 7 กำลังจะผ่านพ้นอีกแล้วนะครับ ตอนนี้อากาศกำลังชุ่มฉ่ำแบบสุด ๆ ไปเลย ซึ่งหลายเดือนที่ผ่านมามีสัญญาณว่าดอกเบี้ยแบบคงที่เริ่มกลับมาแล้วนะ