ซื้อมาลอง หมูย่าง , กะเพราไก่ , ไก่กระเทียม
กะเพราร้านนี้ทำให้ผมนึกถึงร้านอาหารในประเทศญี่ปุ่น คือ เมนูมีอย่างเดียวเลย แต่มี option ให้เลือกเยอะ นัยว่า ‘ชั้นถนัดเมนูนี้ ชั้นทำอร่อยมาก’ ก็ขายแค่นี้แหละ พอแล้ว!
เดินผ่าน วนเวียนอยู่ 2-3 วัน เอาวะ ตายเป็นตาย ขอลองกันวันนี้ให้รู้ดำรู้แดงไปเล้ย
เคยกิน ‘ไฟน์ไดน์นิ่ง’ ราคา 399+ มั้ย? ที่นี่มี! ไม่อยากบอกว่าร้านลับ แต่คิดว่าหลายคนอาจยังไม่รู้จัก แต่แนะนำมากๆ เพราะอาหารอร่อยทุกจาน ร้านอยู่ในบ้านเล็กๆ แถว ‘อารีย์-สะพานควาย’ ตกแต่งเหมือนไปกินข้าวบ้านเพื่อนที่เป็นผู้ดีๆ เหมาะกับมาดินเนอร์แบบ Romantic
ดูคิวก่อนนนน! กว่าจะได้กิน! อร่อยมั้ย? ก็อร่อยนะ แพงมั้ยก็เอาเรื่องอยู่ แต่ใดใดคือรอนานมากกกก อ่ะ! แต่ถ้าคนน้อยๆ ก็จะกลับไปซื้ออีกนะ ชอบอยู่ๆ
เครื่องดื่มก็แปลกแตกต่าง ‘กาแฟ+โคลา+บัตเตอร์สก๊อตล์ top ฟองนม’ แต่ได้นะ! กินหมดแก้วเลย!
“เอ้ย อร่อยเกินคาด!” เข้ามาเพราะโดนแรงดึงดูดจากสีสันของร้าน ที่ตกแต่งได้ถ่ายรูปสวยแทบทุกมุม ไม่ได้คาดหวังกับของกินเลย แต่ปรากฎว่า ดีเลย
เป็นการวางตำแหน่งที่ดีจริงๆ ผมถูกดึงเข้าไปกินเพราะป้ายนี้เลย เพราะเพียงเอาสายตาออกจากป้าย ก็เจอร้านอยู่ด้านหลังเลย ไม่ต้องพยายามมองหา
ไก่อบ 48 ชั่วโมง นุ่มกว่านี้ก็ใช้เหงือกเคี้ยวเเล้ว! รีซอตโต ดีมาก! อร่อยกว่าหลายเจ้าที่เคยกินแพงกว่านี้ ไม่ได้คาดหวังอะไรกับร้านที่อยู่ตามห้างแบบนี้หรอก แต่อร่อยเฉย! และอร่อยหลายอย่างมาก
มาหัวหินทีไร ก็ต้องแวะกิน Soft serve น้ำมะพร้าว ของ 7-Eleven ทุกที คราวนี้พาคุณภรรยากับลูกสาวมาแวะ ถึงกับสงสัยว่า ต้องมาขนาดนั้นเลยรึ? พอได้ลอง “เออ คุ้มที่กลับรถมาลองจริง!”
หยุดกินไม่ได้เลย ต้องมาโพสต์เพราะมือจะได้ไม่ว่างหยิบเข้าปากอีก! เป็น ‘แมคคาเดเมีย’ ที่ดีค่ดๆ หอม มัน texture ดีมาก ที่สำคัญเป็น ‘รสวาซาบิ’ ที่ไม่เผ็ด แต่หอม! เพราะเผลอให้หลานวัย 4 ขวบ กินเข้าไป แล้วหลานขอกินอีก! บอกว่าอร่อย!
เค้าขายมา 73 ปี ทำไมเราไม่รู้จัก! ชอบตรงที่ พอดีคำ กินทีละนิดได้ อารมณ์เหมือนกิน ‘ขนมปังสังขยา’ แบบจิ้มสังขยาทีละคำ ขนมปังนุ่ม ไส้หวานน้อย หอมอร่อย เอาไปแช่เย็นอร่อยขึ้นอีก ได้คนละฟีล ใครชอบอุ่นๆ ก็ลองเวฟได้ #ปั้นลี่ #สังขยาใบเตยจิ๋ว #สังขยาชาไทยจิ๋ว
บ้าแล้ว! นุ่มอะไรเบอร์นี้!
วันหยุดชิว ๆ แวะไปหา Brunch เข้าปาก เข้าท้องกันหน่อย "AMI Brunch & Bubbles" อีกหนึ่งร้านคาเฟ่บรรยากาศดีย่านอารีย์ที่มีเมนูมือสายอร่อยมากกกก!!!
เราก็ชอบซะด้วย เลยเข้าไปลอง ซึ่งเทมปุระเองก็อร่อยมากด้วย
“ได้วิวแม่น้ำ สวยขนาดนี้เลยรึนี่?!“ เป็นความรู้สึกของผมตอนที่ขึ้นไปชั้น 38 วิวสวยแบบไม่มีอะไรมาบดบังเลย มีมุมที่เห็นสวนเบญจกิติด้วย
สำหรับผมแล้ว BTS สถานี "ห้าแยกลาดพร้าว" เป็น สถานี Interchange กับ MRT ที่ผมชอบที่สุด และมักจะเป็นทำเลที่ผมแนะนำ ให้คนมาอยู่อาศัยมากที่สุดอันดับต้นๆเลย
มีความท้าทายเล็กๆ กับการเปลี่ยนอดีต ’สถานทูตออสเตรเลีย‘ ให้กลายมาเป็น ‘Luxury Condo’ และ ’Mixed-Use’ ระดับ ’iconic’ ริม ’ถนนสาทร‘
'เกือบหลับ แต่กลับมาได้' จะมีโครงการไหนกันเชียวที่จะเหมาะกับคำนี้ ถ้าไม่ใช่ 'Hyde Riverbay Charoennakorn' (ไฮด์ ริเวอร์เบย์ เจริญนคร)
โครงการใหม่ของ Major ที่แน่มาก แกร่งมาก เพราะไม่หวั่นไหวกับการต้องถูกขนาบข้างโดย Sansiri แบบรั้วชนรั้วเลย!
'dcondo calm Ramkhamhaeng 40' (ดีคอนโด คาล์ม รามคําแหง 40) ก็เป็นอีกโครงการที่ผมบอกเลยว่า คุณจะลืมภาพจำของแบรนด์ดีคอนโดแบบเดิมๆ ไปแทบหมดสิ้น เพราะโครงการนี้ เค้าอยู่ใกล้รถไฟฟ้าถึง 2 สาย ทั้งสายสีส้มและสายสีเหลือง!!!
ไหนใครกำลังจะรีไฟแนนซ์กันบ้าง ใครกำลังผ่อนบ้านอยู่เพลิน ๆ นี่ห้ามลืมเด็ดเลยนะ เพราะหนี้บ้านพอพ้น 3 ปีแรก ดอกเบี้ยจะพุ่งขึ้นแบบก้าวกระโดดเลย
ขออวดว่าผมได้รีวิวหนังสือเล่มนี้ก่อนหนหน้านี้แล้วด้วยนะ อิอิ แต่ที่จริงผมไม่ได้ตั้งใจรีวิวหรอก แต่เป็นคนอ่านหนังสือแล้วชอบ ‘Short Note’ ประโยคดีๆ คมๆ เก็บไว้ แต่ปรากฏว่ามันโดนบาดเยอะมาก จนสามารถเอามาลงในเพจได้เลย
ช่วงนี้ผมชอบเข้าไปดูงานออกแบบของ Foster + Partners บ่อยสุดๆ คือรู้สึกได้เลยว่าเราอินกับสไตล์การออกแบบของเค้ามากๆ ซึ่งถ้าใครไม่รู้ว่าเค้าคือใคร Foster + Partners คือบริษัทที่ออกแบบ Apple Store ตรงเซ็นทรัลเวิลด์ นั่นแหละครับ น่าจะพออ๋อกันขึ้นมาบ้างเนอะ
ยุคนี้ใครเค้าเที่ยวต่างประเทศกัน คนรวยเค้าเที่ยวนอกโลกครับ!
Apple Store นี่ไม่ว่าจะไปเปิดสาขาที่ไหน ก็สามารถกลายเป็นแลนด์มาร์คของที่นั้นๆ ได้ตลอด ล่าสุดเค้าเพิ่งเปิดสาขาใหม่ที่ประเทศมาเลเซีย ไปหมาดๆ เมื่อวันที่ 22 มิถุนายน ที่ผ่านมานี่เอง ซึ่งนี่เป็นสาขาแรกของมาเลเซีย
เดือน 7 กำลังจะผ่านพ้นอีกแล้วนะครับ ตอนนี้อากาศกำลังชุ่มฉ่ำแบบสุด ๆ ไปเลย ซึ่งหลายเดือนที่ผ่านมามีสัญญาณว่าดอกเบี้ยแบบคงที่เริ่มกลับมาแล้วนะ