และอาจจะเป็นอาหารเช้าโรงแรมที่ดีที่สุดที่เคยกินมาในชีวิตด้วย
ณ วินาที นี้ชอบบุฟเฟต์เนื้อย่างร้านนี้ที่สุดไปเลย อยากไปอีกรอบ มันไม่ใช่แค่มื้ออาหาร แต่มันคือ experience!
ไม่สิ มันคือ หนึ่งใน ‘ขนม’ ที่อร่อยที่สุดที่เคยกินในชีวิต!
ชอบคือชอบมากเลย ไม่ชอบก็เลี่ยนเลย
เพราะมันใหญ่มากกกกก แต่ใหญ่แล้วอร่อยด้วย
หม่าม้า happy เราก็ happy บะหมี่เป๊าะ ขาหมู อร่อยฝุดๆ
ไม่มีอะไรที่จะเยียวยาอารมณ์เสีย หลังจากฝ่ารถติดฝนตกแยกอโศกมาชั่วโมงกว่าได้ดีเท่ากับ ‘เนื้อฮิดะ’
อะไรเอ่ย ขยันออกหน้าใหม่มาแทบทุกเดือน!! ยอมใจคริสปี้ครีมจริงๆ เลยนะ เค้าขยันออกโดนัทหน้าใหม่มากให้เราลองบ๊อยบ่อย แต่ถามว่าจัดไหม? คำตอบคือจัดตลอดนะ 55555
ขนมถาวรที่ชอบที่สุดในนางเงือก
"เปิบ" อาหารอีสานพรีเมี่ยมในซอยอารีย์ 1
รีวิวขนมในเซเว่นที่มีคนป้ายยามา
"Harudot by Nana Coffee Roasters" เค้กร้านนี้โคตรอร่อย!
ด้วยความที่ผมเป็นนักล่า 'หม่าล่า' คือชอบทานมาก เรียกได้ว่าเป็นอาหารโปรดอีกอย่างของผมก็ว่าได้ และด้วยความที่ร้านจีนมาเปิดเยอะแบบนี้ ผมเลยอยากสนับสนุนร้านคนไทยด้วยกันอย่างร้าน "อาม่งหม่าล่า หม้อไฟ" ร้านของคนไทย ที่คนไทยต้องไปลอง!!
จากไอติมโคนละ 219 บาท มาเป็นไอติมถ้วยละ 40 กันบ้าง
"Tasty Congee & Noodle Wantun Shop" สมกับเป็นมิชลิน!
“ได้วิวแม่น้ำ สวยขนาดนี้เลยรึนี่?!“ เป็นความรู้สึกของผมตอนที่ขึ้นไปชั้น 38 วิวสวยแบบไม่มีอะไรมาบดบังเลย มีมุมที่เห็นสวนเบญจกิติด้วย
สำหรับผมแล้ว BTS สถานี "ห้าแยกลาดพร้าว" เป็น สถานี Interchange กับ MRT ที่ผมชอบที่สุด และมักจะเป็นทำเลที่ผมแนะนำ ให้คนมาอยู่อาศัยมากที่สุดอันดับต้นๆเลย
มีความท้าทายเล็กๆ กับการเปลี่ยนอดีต ’สถานทูตออสเตรเลีย‘ ให้กลายมาเป็น ‘Luxury Condo’ และ ’Mixed-Use’ ระดับ ’iconic’ ริม ’ถนนสาทร‘
'เกือบหลับ แต่กลับมาได้' จะมีโครงการไหนกันเชียวที่จะเหมาะกับคำนี้ ถ้าไม่ใช่ 'Hyde Riverbay Charoennakorn' (ไฮด์ ริเวอร์เบย์ เจริญนคร)
โครงการใหม่ของ Major ที่แน่มาก แกร่งมาก เพราะไม่หวั่นไหวกับการต้องถูกขนาบข้างโดย Sansiri แบบรั้วชนรั้วเลย!
'dcondo calm Ramkhamhaeng 40' (ดีคอนโด คาล์ม รามคําแหง 40) ก็เป็นอีกโครงการที่ผมบอกเลยว่า คุณจะลืมภาพจำของแบรนด์ดีคอนโดแบบเดิมๆ ไปแทบหมดสิ้น เพราะโครงการนี้ เค้าอยู่ใกล้รถไฟฟ้าถึง 2 สาย ทั้งสายสีส้มและสายสีเหลือง!!!
ไหนใครกำลังจะรีไฟแนนซ์กันบ้าง ใครกำลังผ่อนบ้านอยู่เพลิน ๆ นี่ห้ามลืมเด็ดเลยนะ เพราะหนี้บ้านพอพ้น 3 ปีแรก ดอกเบี้ยจะพุ่งขึ้นแบบก้าวกระโดดเลย
ขออวดว่าผมได้รีวิวหนังสือเล่มนี้ก่อนหนหน้านี้แล้วด้วยนะ อิอิ แต่ที่จริงผมไม่ได้ตั้งใจรีวิวหรอก แต่เป็นคนอ่านหนังสือแล้วชอบ ‘Short Note’ ประโยคดีๆ คมๆ เก็บไว้ แต่ปรากฏว่ามันโดนบาดเยอะมาก จนสามารถเอามาลงในเพจได้เลย
ช่วงนี้ผมชอบเข้าไปดูงานออกแบบของ Foster + Partners บ่อยสุดๆ คือรู้สึกได้เลยว่าเราอินกับสไตล์การออกแบบของเค้ามากๆ ซึ่งถ้าใครไม่รู้ว่าเค้าคือใคร Foster + Partners คือบริษัทที่ออกแบบ Apple Store ตรงเซ็นทรัลเวิลด์ นั่นแหละครับ น่าจะพออ๋อกันขึ้นมาบ้างเนอะ
ยุคนี้ใครเค้าเที่ยวต่างประเทศกัน คนรวยเค้าเที่ยวนอกโลกครับ!
Apple Store นี่ไม่ว่าจะไปเปิดสาขาที่ไหน ก็สามารถกลายเป็นแลนด์มาร์คของที่นั้นๆ ได้ตลอด ล่าสุดเค้าเพิ่งเปิดสาขาใหม่ที่ประเทศมาเลเซีย ไปหมาดๆ เมื่อวันที่ 22 มิถุนายน ที่ผ่านมานี่เอง ซึ่งนี่เป็นสาขาแรกของมาเลเซีย
เดือน 7 กำลังจะผ่านพ้นอีกแล้วนะครับ ตอนนี้อากาศกำลังชุ่มฉ่ำแบบสุด ๆ ไปเลย ซึ่งหลายเดือนที่ผ่านมามีสัญญาณว่าดอกเบี้ยแบบคงที่เริ่มกลับมาแล้วนะ