ไอติมโคนที่ราคาเท่า ‘สุกี้ตี๋น้อย’ แพงที่สุดในชีวิต 219 บาท!
เค้าบอกว่า "ก๋วยจั๊บเจ้าเก่าจากโคลีเซียม" ย้ายมาอยู่ "บางบัวทอง" แล้ว
"ก๋วยเตี๋ยวเรือลุงอู๊ด" ร้านไม่ลับ แต่มายากจริงๆ
"ก๋วยเตี๋ยวเนื้ออาเหลียง" ที่ไม่เกี่ยวกับ "ลอดลายมังกร"
‘CRISP’ อร่อย SUS SUS ทำไมเพิ่งเคยกิน! กาแฟ&ขนม เกือบพัน ให้นั่งหน้าลิฟต์ แต่อร่อย…ยอม! กาแฟอร่อยเหมือนเดิม ยิ่งกินกับของหวาน ยิ่งดี! แต่หาโอกาสมายากเหลือเกิน ถ้าไม่มาทำงานแถวชิดลมก็คงไม่ได้มา ต้องเข้ามาในตัวโรงแรม Kempinski สินธร แถมซ่อนตัวอยู่หน้าลิฟต์อี้ก
ทุกคนนนนน มันกลับมาแว้ว สวรรค์ของคนรักเนยถั่วห้ามพลาด!! กับการคอลแลปส์สุดฟิน "คริสปี้ ครีม x เดอะรีสเซสรีมิกซ์โดนัท"
ข้าวแกงกะหรี่ ที่ชอบมากที่สุดร้านนึงในกรุงเทพฯ แนวเผ็ดร้อน รสจัด กินแล้วมีเหงื่อนิดๆ ร้านไม่มีที่จอด แถมอยู่ชั้น 2 แต่ขายดี คนเยอะ มีที่นั่งแบบบาร์สไตล์ญี่ปุ่น เมนูในรูปคือ กุ้ง 9 นิ้ว!!! แต่จริงๆ กินกับอะไรก็อร่อยทุกอย่าง
เมื่อวันก่อนเลื่อน Tiktok ไปเห็นคุณอาเล็ก ธีรเดช เค้าไปกินก๋วยเตี๋ยวพม่า หลังห้างอินเดีย ที่พาหุรัดมา เลยนึกอยากไปตามรอยกับเค้าบ้าง ประกอบกับหลายๆ คนมาคอมเม้นท์กันเยอะมาก ว่าร้านนี้เคยไปลองมาแล้ว อร่อย แถมยังเป็นพม่าแท้ๆ เพราะ 'พี่ดา' เจ้าของร้านที่เป็นคนทำก๋วยเตี๋ยว แกเป็นชาวพม่า หรือเมียนมาร์ แท้ๆ นั่นเอง
เลย Noble Around Ari มาสักหน่อย เลี้ยวเข้า ‘ซ.พหลโยธิน 4’ จะมีร้าน Kensaku ที่ผมเป็นลูกค้ามากว่า 5 ปีแล้ว ครั้งแรกที่มาเพราะ ‘ข้าวหน้าปลาไหล’ แต่มาแล้วพบสิ่งที่น่าสนใจอีกมากมาย ‘โนเต็น’ คือ หน้าผากปลาทูน่า! ‘นากาโอจิ’ หรือ ซี่โครงปลาทูน่า ที่ทำเรากลายเป็น ‘ไฮยีน่า’ โดยสมบูรณ์แบบ
มีความฝันว่าตอนแก่ๆ อยากเปิดร้านก๋วยเตี๋ยวอร่อยๆ แบบร้านนี้ อยากให้ลูกค้าเยอะๆ ลูกค้าชมว่าอร่อย กำไรไม่ต้องมาก (ตอนนี้เลยต้องเก็บตังก่อน)
เซเว่น กทม. มีเถอะขอร้อง! ไม่ต้องถ่อมากินถึงหัวหิน ไอติม Soft Serve น้ำมะพร้าว 100% (ไม่ใช่กะทินะ) อร่อยจริง ยิ่งกินกับโคนช็อกโกแลตด้วยยิ่งเข้า! มีความเค็มตัดนิดๆ ไอติมหอมนวลๆ ไม่หวานโดด ไม่หอมเกินไป ดีต่อใจ ดีต่อกาย จริงๆ!
‘ขนมจีนไหหลำ’ ที่ซ่อนตัวอยู่ใน ‘ศาลเจ้าแม่ทับทิม’ ใต้ ‘สะพานซังฮี้’ ร้านนีัหม่าม้าชอบมาก ใครมาให้เตรียมเงินสด เพราะ ‘เจ๊นิด’ ไม่รับโอน เพราะทำไม่เป็น! กินเสร็จ ‘ไหว้เจ้าแม่ทับทิม’ หรือ ไปถ่ายรูปสวยริมแม่น้ำได้ก็ได้นะ
วันก่อนผมมาเก็บภาพไซต์ก่อสร้าง เดินชมทำเลบ้านโครงการหนึ่งในซอยสุขุมวิท 39 อากาศร้อนๆ เดินเมื่อยๆ เหนื่อยๆ เลยอยากแวะหาอะไรจิบให้ชื่นใจเสียหน่อย ในเมื่อเราอยู่ในเมืองดัดจริต ชีวิตก็ต้องป๊อปสักหน่อยอ่ะดิ จะแค่หาร้านนั่งชิลเฉยๆ ไม่ด๊ายยย คอนเทนต์ก็ต้องมีด้วย!! ทำเลมันเหมาะ หาร้านเทสๆ เลยง่ายนิดนึง5555 มาจ๊ะเอ๋เข้ากับร้าน (un)FASHION District S39 นี่แหละ เห็นปุ๊บ ตัดสินใจเดินเข้าอย่างไว
โอ้ย คริสปี้ ครีม จะขยันคอลแลปส์ไปไหนเนี้ย ล่าสุดกระโดดไปคอลแลปส์กับ 'ทไวนิงส์' ครั้งแรก!!
ดีไปหมด อร่อยทุกอย่าง ร้านสวย นั่งสบาย เพื่อนสนิทลูกครึ่งตากาล็อกเป็นคนพาผมมากิน
“ได้วิวแม่น้ำ สวยขนาดนี้เลยรึนี่?!“ เป็นความรู้สึกของผมตอนที่ขึ้นไปชั้น 38 วิวสวยแบบไม่มีอะไรมาบดบังเลย มีมุมที่เห็นสวนเบญจกิติด้วย
สำหรับผมแล้ว BTS สถานี "ห้าแยกลาดพร้าว" เป็น สถานี Interchange กับ MRT ที่ผมชอบที่สุด และมักจะเป็นทำเลที่ผมแนะนำ ให้คนมาอยู่อาศัยมากที่สุดอันดับต้นๆเลย
มีความท้าทายเล็กๆ กับการเปลี่ยนอดีต ’สถานทูตออสเตรเลีย‘ ให้กลายมาเป็น ‘Luxury Condo’ และ ’Mixed-Use’ ระดับ ’iconic’ ริม ’ถนนสาทร‘
'เกือบหลับ แต่กลับมาได้' จะมีโครงการไหนกันเชียวที่จะเหมาะกับคำนี้ ถ้าไม่ใช่ 'Hyde Riverbay Charoennakorn' (ไฮด์ ริเวอร์เบย์ เจริญนคร)
โครงการใหม่ของ Major ที่แน่มาก แกร่งมาก เพราะไม่หวั่นไหวกับการต้องถูกขนาบข้างโดย Sansiri แบบรั้วชนรั้วเลย!
'dcondo calm Ramkhamhaeng 40' (ดีคอนโด คาล์ม รามคําแหง 40) ก็เป็นอีกโครงการที่ผมบอกเลยว่า คุณจะลืมภาพจำของแบรนด์ดีคอนโดแบบเดิมๆ ไปแทบหมดสิ้น เพราะโครงการนี้ เค้าอยู่ใกล้รถไฟฟ้าถึง 2 สาย ทั้งสายสีส้มและสายสีเหลือง!!!
ไหนใครกำลังจะรีไฟแนนซ์กันบ้าง ใครกำลังผ่อนบ้านอยู่เพลิน ๆ นี่ห้ามลืมเด็ดเลยนะ เพราะหนี้บ้านพอพ้น 3 ปีแรก ดอกเบี้ยจะพุ่งขึ้นแบบก้าวกระโดดเลย
ขออวดว่าผมได้รีวิวหนังสือเล่มนี้ก่อนหนหน้านี้แล้วด้วยนะ อิอิ แต่ที่จริงผมไม่ได้ตั้งใจรีวิวหรอก แต่เป็นคนอ่านหนังสือแล้วชอบ ‘Short Note’ ประโยคดีๆ คมๆ เก็บไว้ แต่ปรากฏว่ามันโดนบาดเยอะมาก จนสามารถเอามาลงในเพจได้เลย
ช่วงนี้ผมชอบเข้าไปดูงานออกแบบของ Foster + Partners บ่อยสุดๆ คือรู้สึกได้เลยว่าเราอินกับสไตล์การออกแบบของเค้ามากๆ ซึ่งถ้าใครไม่รู้ว่าเค้าคือใคร Foster + Partners คือบริษัทที่ออกแบบ Apple Store ตรงเซ็นทรัลเวิลด์ นั่นแหละครับ น่าจะพออ๋อกันขึ้นมาบ้างเนอะ
ยุคนี้ใครเค้าเที่ยวต่างประเทศกัน คนรวยเค้าเที่ยวนอกโลกครับ!
Apple Store นี่ไม่ว่าจะไปเปิดสาขาที่ไหน ก็สามารถกลายเป็นแลนด์มาร์คของที่นั้นๆ ได้ตลอด ล่าสุดเค้าเพิ่งเปิดสาขาใหม่ที่ประเทศมาเลเซีย ไปหมาดๆ เมื่อวันที่ 22 มิถุนายน ที่ผ่านมานี่เอง ซึ่งนี่เป็นสาขาแรกของมาเลเซีย
เดือน 7 กำลังจะผ่านพ้นอีกแล้วนะครับ ตอนนี้อากาศกำลังชุ่มฉ่ำแบบสุด ๆ ไปเลย ซึ่งหลายเดือนที่ผ่านมามีสัญญาณว่าดอกเบี้ยแบบคงที่เริ่มกลับมาแล้วนะ