เครื่องดื่มอาร๊าย อย่างกับ “กระถางธูป” 555
ช่วงนี้เหมือนคุณตันออกรสใหม่ ในเครื่องดื่มหลายแบรนด์แหะ “ตัน ซัน ซู” korean honey lemon นี่ก็ใช่
ที่จริงว่าจะเขียนถึงภาพรวมของ ‘The Circle’ ว่า เป็นคอมมิวฯ ที่ปรับตัวเก่ง มีช่วงที่พีค จนเหมือนจะขาลง เเต่ก็กลับมาดีอีกครั้งได้
อย่าเข้าใจผิด ไม่ได้กำลังดื่มไวน์นะครับ แต่นี่คือ กาแฟ Coldbrew ที่ใช้เมล็ดกาแฟที่บ่มตามกลิ่นที่ต้องการ ผมชอบ Honduras มาก เจอร้านไหนที่มีก็จะสั่งตลอด หอม นวล สดชื่น ดื่มตอนเช้าแล้ว fresh มาก เดินเจอร้านนี้ที่ Central ลาดพร้าว เลยจัดมา 2 ขวด เพราะเค้าแถม กาแฟกระป๋อง Sparkling 1 กระป๋องด้วย
ร้านที่เชี่ยวชาญเรื่อง ‘Vanilla’ เมนูเกือบทุกอย่างมี ‘วนิลา’ เป็นส่วนผสม milkshake, กาแฟ , ไอติม , เค้ก และมีขายพวก Aroma เป็นกลิ่นวนิลาด้วย! ร้านเล็กๆ อยู่แถว อารีย์-พระรามหก (ใกล้ๆ ร้านเส่ย) ที่จอดน้อยมากๆ แต่ร้านสวย เครื่องดื่มดี เค้กอร่อย เหมาะนั่งเม้ามอยส์ ถ่ายรูปสวยๆ
ถ้าไม่ใช่ Lindt คงไม่เดินเข้ามาสั่ง ‘ช็อกโกแลตปั่น’ ในราคาแก้วละเกือบ 200 บาท หรอกนะ แถมแก้วติ๊ดนึง ดูด 2 ทีหมด! อ่ะ! แต่ก็อร่อยดีนะ หวานแหละ แต่อร่อย แนะนำแบบผสมส้ม Orange Chocolate ดีมาก!
กาแฟที่อร่อยที่สุดในหัวหิน (สำหรับผม) เลือกเมล็ดกาแฟ Honduras มีความหอมกลิ่น Whiskey ขึ้นจมูก ความพิเศษร้านนี้คือ จะเทกาแฟและใส่น้ำแข็งลงในกระป๋องแบบน้ำอัดลม แล้วซีลปิดกระป๋องให้ เวลาเราดื่มก็เปิดเอง ให้อารมณ์แบบดื่มน้ำอัดลม มือที่จับกระป๋องจะเย็นๆ เฟรชๆ ชอบๆๆ
ร้านมัทฉะที่หาเจอได้ง่ายมาก เพราะสังเกตเอาจาก "แถวรอคิว"
หนึ่งใน "Soft Power" ที่ผุดมาช่วงเลือกตั้งแล้วทำเอาคนไปตามรอยกันยกใหญ่ หนีไม่พ้นเครื่องดื่มคัดสรรคน อย่าง "มินต์ช็อก" ครับ
บ่ายๆ ง่วงๆ ได้เครื่องดื่มสดชื่นๆ ให้ตาตื่นก็ฟินเหมือนกันนะ ได้ไปลองกันยังครับ "JUST FOR YOU PERFECT TOGETHER" เมนูเครื่องดื่มจากคริสปี้ ครีม
"Kyungdong 1960" คือชื่อห้อยท้ายของกาแฟเงือก "Starbucks" สาขาใหม่ในกรุงโซล
ไปเวียดนามทั้งที ก็อยากจะทำอะไรที่มันดูเป็นวิถีโลคอลหน่อย
“CHOCOLATE FOREVER” 2 เครื่องดื่มใหม่จาก "คริสปี้ ครีม" ช็อกโกแลตเน้นๆ ฟินๆ ดื่มปุ๊บ ตื่นปั๊บ!! บ่ายๆ ง่วงๆ ได้ช็อกโกแลตเย็นๆ เนื้อเน้นๆ ฟินสุดๆ อิอิ อันนี้เป็นเครื่องดื่มใหม่ของ "คริสปี้ ครีม" บอกตรงๆ ว่าสายช็อกโกแลต อย่างผมเลิฟมว้ากกก
คริสปี้ ครีม เค้ามีเมนูใหม่อีกล้าววว เป็นเมนูที่ออกมาต้อนรับวาเลนไทน์ กับ "LOVE BETTER PERFECT TOGETHER" ให้วาเลนไทน์นี้ไม่มีเหงาเพราะเรามาเป็นคู่ กับเครื่องดื่ม 2 เมนูใหม่
จริงๆ ตั้งใจจะมาซื้อกาแฟที่ร้าน Roots เพราะกด map เจอแถว Central Eastville เพราะช่วงนี้ติดซื้อกาแฟ White Cold Brew
“ได้วิวแม่น้ำ สวยขนาดนี้เลยรึนี่?!“ เป็นความรู้สึกของผมตอนที่ขึ้นไปชั้น 38 วิวสวยแบบไม่มีอะไรมาบดบังเลย มีมุมที่เห็นสวนเบญจกิติด้วย
สำหรับผมแล้ว BTS สถานี "ห้าแยกลาดพร้าว" เป็น สถานี Interchange กับ MRT ที่ผมชอบที่สุด และมักจะเป็นทำเลที่ผมแนะนำ ให้คนมาอยู่อาศัยมากที่สุดอันดับต้นๆเลย
มีความท้าทายเล็กๆ กับการเปลี่ยนอดีต ’สถานทูตออสเตรเลีย‘ ให้กลายมาเป็น ‘Luxury Condo’ และ ’Mixed-Use’ ระดับ ’iconic’ ริม ’ถนนสาทร‘
'เกือบหลับ แต่กลับมาได้' จะมีโครงการไหนกันเชียวที่จะเหมาะกับคำนี้ ถ้าไม่ใช่ 'Hyde Riverbay Charoennakorn' (ไฮด์ ริเวอร์เบย์ เจริญนคร)
โครงการใหม่ของ Major ที่แน่มาก แกร่งมาก เพราะไม่หวั่นไหวกับการต้องถูกขนาบข้างโดย Sansiri แบบรั้วชนรั้วเลย!
'dcondo calm Ramkhamhaeng 40' (ดีคอนโด คาล์ม รามคําแหง 40) ก็เป็นอีกโครงการที่ผมบอกเลยว่า คุณจะลืมภาพจำของแบรนด์ดีคอนโดแบบเดิมๆ ไปแทบหมดสิ้น เพราะโครงการนี้ เค้าอยู่ใกล้รถไฟฟ้าถึง 2 สาย ทั้งสายสีส้มและสายสีเหลือง!!!
ไหนใครกำลังจะรีไฟแนนซ์กันบ้าง ใครกำลังผ่อนบ้านอยู่เพลิน ๆ นี่ห้ามลืมเด็ดเลยนะ เพราะหนี้บ้านพอพ้น 3 ปีแรก ดอกเบี้ยจะพุ่งขึ้นแบบก้าวกระโดดเลย
ขออวดว่าผมได้รีวิวหนังสือเล่มนี้ก่อนหนหน้านี้แล้วด้วยนะ อิอิ แต่ที่จริงผมไม่ได้ตั้งใจรีวิวหรอก แต่เป็นคนอ่านหนังสือแล้วชอบ ‘Short Note’ ประโยคดีๆ คมๆ เก็บไว้ แต่ปรากฏว่ามันโดนบาดเยอะมาก จนสามารถเอามาลงในเพจได้เลย
ช่วงนี้ผมชอบเข้าไปดูงานออกแบบของ Foster + Partners บ่อยสุดๆ คือรู้สึกได้เลยว่าเราอินกับสไตล์การออกแบบของเค้ามากๆ ซึ่งถ้าใครไม่รู้ว่าเค้าคือใคร Foster + Partners คือบริษัทที่ออกแบบ Apple Store ตรงเซ็นทรัลเวิลด์ นั่นแหละครับ น่าจะพออ๋อกันขึ้นมาบ้างเนอะ
ยุคนี้ใครเค้าเที่ยวต่างประเทศกัน คนรวยเค้าเที่ยวนอกโลกครับ!
Apple Store นี่ไม่ว่าจะไปเปิดสาขาที่ไหน ก็สามารถกลายเป็นแลนด์มาร์คของที่นั้นๆ ได้ตลอด ล่าสุดเค้าเพิ่งเปิดสาขาใหม่ที่ประเทศมาเลเซีย ไปหมาดๆ เมื่อวันที่ 22 มิถุนายน ที่ผ่านมานี่เอง ซึ่งนี่เป็นสาขาแรกของมาเลเซีย
เดือน 7 กำลังจะผ่านพ้นอีกแล้วนะครับ ตอนนี้อากาศกำลังชุ่มฉ่ำแบบสุด ๆ ไปเลย ซึ่งหลายเดือนที่ผ่านมามีสัญญาณว่าดอกเบี้ยแบบคงที่เริ่มกลับมาแล้วนะ