หลังจากชิมเค้ก เพื่อนที่ไปด้วยบอกว่า “ในปีที่ผ่านมาไม่มีเค้กร้านไหนอร่อยกว่าร้านนี้”
คอมันแห้ง ขอเติมความสดชื่นเข้าสู่ร่างกายหน่อยนะ อิอิ ทานโดนัทฟินๆ เคล้ากับเครื่องดื่มใหม่จาก "คริสปี้ ครีม" มันเข้ากันดีจริมๆ
ช่วงนี้เวลาเข้าโซเชียล ผมมักจะเห็นสถานที่หนึ่งยานสาทรโผล่มาให้เห็นบ่อยๆ เหมือนใครๆ ก็ไปทำคอนเทนต์ที่นี่กันทั้งนั้น
ร้านลับกว่านี้มีอีกมั้ย?
มีใครเป็นคนกินผักผลไม้ยากแบบผมมั้ยฮะ? กินทีไรรู้สึกฝืนทุกที รู้นะว่าผักมันมีประโยชน์ แต่ผักบางชนิดบอกเลยว่ากินแต่ละทีขมจนหน้าเบี้ยวเลย เหมือนกับที่เขาบอกว่า ทำไมของมีประโยชน์มักจะไม่อร่อยก็ไม่รู้ 5555
โดนป้ายยากับอเมริกาโน่สุดจะ fruity ที่่ "Lastberry"
ผ่านไปเมืองทอง กดหาร้านกาแฟแจ่มๆ ไปเจอร้านนี้เข้า ลองแวะเข้าไปดู น่าสนใจแฮะ จริงๆ มีหลายเมนูน่าลอง แต่ร้อนๆ แบบนี้ อยากได้อะไรแบบสดชื่นๆ เลยสั่ง Summer Peach กาแฟผสมพีช … โหย สดชื่นเลย ไม่หวานไปด้วย เห็นมีเนื้อพีชชิ้นโตๆ ให้กินแกล้มด้วย … แต่พอดูดไปจนหมดแก้ว อ้าว เจออีกชิ้น อร่อยด้วยนะ ดีจัง
เคยลงรีวิวร้านกาแฟนี้เมื่อปี 2019 Engagement ถล่มทลาย … ชอบทุกอย่าง โดยเฉพาะ เมนู Phayathai ที่เป็น กาแฟผสมเลมอน ใส่น้ำแข็งทรงกลมมา ช้อบชอบบบบ และยังชอบตรงที่บาริสต้าจะมาทำเมนูบางอย่างให้ที่โต๊ะสดๆ และชอบบรรยากาศมากมาย
"Velo Cafe huahin" กาแฟเย็นอัดกระป๋องสุดแนว
คาเฟ่แต่ละแห่ง มีเสน่ห์ที่แตกต่างกัน บ้างก็ตกแต่งในรูปแบบมินิมอล บ้างก็มาในรูปแบบโมเดิร์น ฯลฯ และอีกแนวที่สามารถพบเห็นได้อยู่บ่อยครั้งอย่าง "สไตล์วินเทจ ย้อนยุค" Patina Bangkok เป็นอีกร้านที่โดดเด่น และ ชูโรงสไตล์วินเทจ ทีไม่ได้พยายามทำให้ดูวินเทจ แต่ที่เห็นทั้งหมดเป็นของจริง เพราะทางร้านได้ทำการเนรมิตบ้านเก่าอายุกว่าสองร้อยปี ให้กลายมาเป็นคาเฟ่ในตอนกลางวันและร้านอาหารในตอนกลางคืน
อันนี้แปลกดี ผมไม่เคยเห็น ร้านกาแฟ ‘นางเงือก’ ให้นำป้ายแบรนด์ของเค้าไปใช้กับร้านของที่อื่นได้แบบนี้เลย
นี่คือร้านกาแฟที่ผมซื้อบ่อยที่สุดในขวบปีที่ผ่านมา ตั้งแต่ปิดโควิดรอบแรก ร้านลึกลับหน่อย อยู่ใน ‘ซ.ติวานนท์ 24’ ใกล้ ‘สี่แยกแคราย’ ตอนนี้ร้านประสบความสำเร็จจนจะขยายสาขา 2 แล้วนะ
ตอนที่ผมรู้ว่า 'น้ำ lemonade' ของร้าน 'ป้าแอน' คั้นมาจาก 'เลมอนสด' ที่นำเข้าแบบคัดพิเศษจากต่างประเทศ ผมอุทานออกมาว่า 'เห้ย จริงดิ!'
โคตรอร่อยเลยอ่ะ ลาเต้เย็น ร้านฟาร์มโชคชัย หวานน้อยธรรมชาติมาก ทั้งที่ไม่ใส่น้ำตาลเลย หอม นวล อันที่จริงอาจจะบอกว่าเป็นนมรสกาแฟก็ได้นะ แต่เป็นนมกาแฟที่พรีเมี่ยมมากๆ อยากให้มีขายที่กรุงเทพเลย ปล. เค้าไม่มีน้ำแข็งให้ ถ้าอยากได้จ่าย 5 บาท ผมเอานะ เพราะชอบลาเต้ใสน้ำแข็งมากกว่า
โอ้ย โครตอร่อย เพิ่งรู้ว่า 'ชาไทยเย็น+น้ำมะพร้าว' จะเข้ากันว่ะ เคยติดใจ 'กาแฟลาเต้+น้ำมะพร้าว' ของร้านนี้อยู่แล้ว กินเรื่อยๆ กินบ่อย
“ได้วิวแม่น้ำ สวยขนาดนี้เลยรึนี่?!“ เป็นความรู้สึกของผมตอนที่ขึ้นไปชั้น 38 วิวสวยแบบไม่มีอะไรมาบดบังเลย มีมุมที่เห็นสวนเบญจกิติด้วย
สำหรับผมแล้ว BTS สถานี "ห้าแยกลาดพร้าว" เป็น สถานี Interchange กับ MRT ที่ผมชอบที่สุด และมักจะเป็นทำเลที่ผมแนะนำ ให้คนมาอยู่อาศัยมากที่สุดอันดับต้นๆเลย
มีความท้าทายเล็กๆ กับการเปลี่ยนอดีต ’สถานทูตออสเตรเลีย‘ ให้กลายมาเป็น ‘Luxury Condo’ และ ’Mixed-Use’ ระดับ ’iconic’ ริม ’ถนนสาทร‘
'เกือบหลับ แต่กลับมาได้' จะมีโครงการไหนกันเชียวที่จะเหมาะกับคำนี้ ถ้าไม่ใช่ 'Hyde Riverbay Charoennakorn' (ไฮด์ ริเวอร์เบย์ เจริญนคร)
โครงการใหม่ของ Major ที่แน่มาก แกร่งมาก เพราะไม่หวั่นไหวกับการต้องถูกขนาบข้างโดย Sansiri แบบรั้วชนรั้วเลย!
'dcondo calm Ramkhamhaeng 40' (ดีคอนโด คาล์ม รามคําแหง 40) ก็เป็นอีกโครงการที่ผมบอกเลยว่า คุณจะลืมภาพจำของแบรนด์ดีคอนโดแบบเดิมๆ ไปแทบหมดสิ้น เพราะโครงการนี้ เค้าอยู่ใกล้รถไฟฟ้าถึง 2 สาย ทั้งสายสีส้มและสายสีเหลือง!!!
ไหนใครกำลังจะรีไฟแนนซ์กันบ้าง ใครกำลังผ่อนบ้านอยู่เพลิน ๆ นี่ห้ามลืมเด็ดเลยนะ เพราะหนี้บ้านพอพ้น 3 ปีแรก ดอกเบี้ยจะพุ่งขึ้นแบบก้าวกระโดดเลย
ขออวดว่าผมได้รีวิวหนังสือเล่มนี้ก่อนหนหน้านี้แล้วด้วยนะ อิอิ แต่ที่จริงผมไม่ได้ตั้งใจรีวิวหรอก แต่เป็นคนอ่านหนังสือแล้วชอบ ‘Short Note’ ประโยคดีๆ คมๆ เก็บไว้ แต่ปรากฏว่ามันโดนบาดเยอะมาก จนสามารถเอามาลงในเพจได้เลย
ช่วงนี้ผมชอบเข้าไปดูงานออกแบบของ Foster + Partners บ่อยสุดๆ คือรู้สึกได้เลยว่าเราอินกับสไตล์การออกแบบของเค้ามากๆ ซึ่งถ้าใครไม่รู้ว่าเค้าคือใคร Foster + Partners คือบริษัทที่ออกแบบ Apple Store ตรงเซ็นทรัลเวิลด์ นั่นแหละครับ น่าจะพออ๋อกันขึ้นมาบ้างเนอะ
ยุคนี้ใครเค้าเที่ยวต่างประเทศกัน คนรวยเค้าเที่ยวนอกโลกครับ!
Apple Store นี่ไม่ว่าจะไปเปิดสาขาที่ไหน ก็สามารถกลายเป็นแลนด์มาร์คของที่นั้นๆ ได้ตลอด ล่าสุดเค้าเพิ่งเปิดสาขาใหม่ที่ประเทศมาเลเซีย ไปหมาดๆ เมื่อวันที่ 22 มิถุนายน ที่ผ่านมานี่เอง ซึ่งนี่เป็นสาขาแรกของมาเลเซีย
เดือน 7 กำลังจะผ่านพ้นอีกแล้วนะครับ ตอนนี้อากาศกำลังชุ่มฉ่ำแบบสุด ๆ ไปเลย ซึ่งหลายเดือนที่ผ่านมามีสัญญาณว่าดอกเบี้ยแบบคงที่เริ่มกลับมาแล้วนะ